เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 12516 สาวเครือฟ้า ตอน นางเอกไม่ยอมตาย ซ้ำจะกลายเป็น ...? : ลิเกคณะวิชาการดอทคอม เรื่องที่สอง
แม่ค้าหอยทอด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 22:35

หนูมัวแต่ไปปิดบัญชี......กลับมาอีกทีแสนจะตกใจ
พี่เล่นกันจนหนูหัวหมุน.....ดูชุลมุนวุ่นวายกันไป                                                                         พี่พวงจําปาหรือพี่พวงร้อย.....พี่ไม่ใช่เมียน้อยแต่เป็นเมียใหญ่
พี่พระนายมีนกเงือกมาตาม....พี่ไปลวนวามเขามาหรือไง
พี่ม้งก็ดูพิลึก.....พี่คงจะคึกจีบป้าหนอนก่อนใคร
พี่พร้อมกลับจากอังกฤษ.....คืนสู่สวิสคงจะคิดกลับใจ
คุณแม่เทาชมพู...ล็อกเก็ตเจ้าคุณปู่ของหนูหายไป
แต่แม่ก็เหมือนแม่หนู....ถือเป็นคุณครูของหนูยังไง
อย่าลืมหนูนะคะพี่พี่.....ขอแอบไปปิดบัญชีแล้วหนูจะกลับมาใหม่
มณีหยาดฟ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 23:47

มณีหยาดฟ้ากลับมาประจำที่.........................เจ็บใจเหลือที่ พี่พร้อมกลับไปหาเมียเก่า
ข้าเจ้าลากสังขารข้ามห้วยมาเรือนไทย...........อุตส่าห์หวังไว้ว่าลงคานงานนี้แน่เรา
โถๆๆเล่นได้ไม่กี่ตอน....................................พระเอกก็งอนกลับไปง้อน้ำพริกถ้วยเก่า
มณีอยู่ไปก็อายแม่ยก.....................................ขอกลับไปน้ำตาตกที่ถนนฯสายซบเซา(กลอนมันพาไปนะป้านะ อิอิ)
ลาทีคราวนี้มิใช่ลาลับ....................................มณีขอกลับไปคร่ำครวญโอดกาเหว่า
ขอเวลารักษาตัวและหัวใจ.............................ไว้จะกลับมาใหม่เมื่อมณีหายเศร้า
คราวหน้าจองเป็นนางเอกอีกนะคะ.................แล้วรับรองว่าจะกอดตำแหน่งให้แน่นกว่าเก่า
วันนี้ขอลากลับบ้าน........................................ก่อนไปขอกราบงามๆผู้มีอุปการะคุณทุกเหล่า
ที่ให้การต้อนรับอย่างดี..................................อิฉันแม่มณีซาบซึ้งหาใดเท่า
สิ่งใดล่วงเกินชาวเรือนไทยไป........................เมณี่ก็เสียใจ กราบขออภัยไว้ตรงหัวเข่า
โอกาสหน้าคงได้เวียนมาเยือน........................หวังว่าพี่ - เพื่อนคงจะไม่ลืมสหายเก่า
กราบลาไว้ ณ ตรงนี้.......................................ขอกลับไปเป็นแม่มณีที่ถนนฯ เหมือนเก่า

เตร๊ง เตร่ง เตร่ง เตร๊งงงงงงงงงงงง

พี่พร้อมนะพี่พร้อม...กลับไปหาพี่พวงจำปาได้อย่างไรกัน
พี่พระนายก็กลับกรุงศรีฯไปง้อแม่นายนกยูง
สุดท้าย....มณีหยาดฟ้าเลยแห้วตามฟอร์ม เพราะเล่นตัวมากไปหน่อย
โธ่ๆๆ ป้านะป้า...ไหนบอกว่าเป็นผู้หญิงเล่นตัวนิดหน่อยจะได้ดูมีเสน่ห์
นี่ป้าดูดิ๊...หมดเลย พระเอกเผ่นหมด
แถมป้ายังมีพี่ม้งเหลืออีกคน
มีหนูคนเดียวเลยนะคะ ที่โดนลอยแพอ้ะ
อย่ากระนั้นเลย...จำต้องกลับไปง้อชิ้นเก่า...เผื่อแววลงคานจะยังคงมีอยู่

(แม่มณีเดินลงจากเรือนไทย ซมซานกลับมาที่ปากซอยถนนนักเขียน)
บือจ๋า...บือจ๋า...มานีกลับมาแล้ว
ซมซานกลับมาพร้อมกันหัวใจแตกสลายเลยจ้ะ
บือยกโทษให้มานีหน่อยนะจ้ะ

มานี  : บือจ๋า โอ้บือของข้าอย่าหมองหมาง วานหายเคืองเรื่องหลังหลัง คลายระคางขุ่นใจ
บือ  :  ลืมท้องนาแล้วหันมาทำไม ไปชื่นชมเพื่อนใหม่ ซิไยหันหน้ากลับมา
มานี  :  บือเอ๋ย เจ็บพอแล้วเอย อย่าซ้ำซ้ำ บือเอ๋ยบือ ข้าช้ำช้ำ ในน้ำคำหนักหนา
บือ  :  บือรู้จำ มานีเอ๋ยทำกับข้า ยังจะมีน้ำหน้า กลับมาง้อข้าอยู่ไย
มานี  :  โถ น้ำใจเพื่อนกระไรใจเบา โถ บือจะลืมเพื่อนเก่าเก่า เจียวหรือไฉน
บือ  :  ข้าเคยช้ำ
มานี  :  ก่อนมานีพลั้งทำผิดไป
บือ  :  ข้าเสียน้ำตาเท่าไร ใครนะใครนำพา
มานี  :  บือเอ๋ย อย่าเคืองนักเลย ข้าหงอหงอ มานีพลั้งไปใคร่ขอขอ งอนง้อบือสักครา
บือ  :  บือระกำ เคยหลงจำนรรจา เกรงเจ้าสมน้ำหน้า หน่อยมาหยามข้าให้อาย
มานี  : มานีสาบาน ปฏิญาณวาจา มิเลือนเพื่อนบือของข้า กว่าชีวิตสลาย
บือ  :  แน่จริงนะ
มานี  :  ไม่ลืมสัญญากลับกลาย
บือ  :  หน่อยเจอพบเกลอเพื่อนใหม่ใหม่ คร้านไกลบ้านนา
มานี  :  บือจ๋า ก่อนเคยเห็นมาแต่ไหนไหน บือรักมานีบ้างไหมไหม ลองเผยใจบอกมา
บือ  :  บือรักมานี บือแหนหวงบูชา
มานี  : มานีจะไม่หนีหน้า อยู่เป็นขวัญตาของบือ...

เรื่องก็แฮปปี้เอนดิ้งด้วยประการฉะนี้ล่ะเจ้าค่ะ
มานีกลับไปเป็นนางเอกประจำถนนนักเขียน
คู่กับพระเอกคู่ขวัญ(มีอยู่คนเดียวนี่ล่ะ) กาบือหนุ่มสุดหล่อ
วิกลิเกวิกนี้มีแต่พระเอก
ส่วนที่ถนนนักเขียนก็มีแต่นางเอก
ไว้...ถ้ามีโอกาส เรียนเชิญพระเอกประจำวิกเรือนไทย
แวะเวียนไปเป็นพระเอกรับเชิญให้ที่ถนนมั่งนะเจ้าคะ
นกข. (ภาคนี้เป็นคนดูครับ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 01:35

เป็นอันว่าลิเกก็จบเรื่องแฮปปี้เอนดิ้งทุกฝ่าย ร้อยตรีพร้อมก็มีความสุขไปกับแม่จำปาไปแล้ว ปิดเรื่อง จบบท ตัวแสดงก็เลิกทำตัวเจ้าชู้ (ตามบท) ได้เสียที
แฮ่ม... เรื่องหน้า ที่คุณแม่มณีคนงามเชิญมา ผมยินดีไปเล่นเป็นพระเอกให้ได้ครับ ถ้าแม่มณีสัญญาว่า นางเอกของถนนนักเขียนจะไม่เปลี่ยนใจไปเป็นทอมกะดี้เสียก่อน...
โชคดีของคุณพระนาย ที่แม่นกยูงมาตามเสียก่อน ไม่งั้นผมหมุนไปหมุนมาจบเรื่องไม่ลง อาจจะจำเป็นต้องแปลงเป็นแต๋วคว้าคุณพระนางไปเชยชมก็ได้นะฮ้า...
มะวัน ตามมาดู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 05:19

มารับน้องมณีหยาดฟ้า
กลับมาเป็นนางเอกประจำถนนนักเขียน

ส่วนป้าหนอนฟ้า ไม่ยอมลงจากเรือน อิอิ
พนักงานเก็บกวาด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 07:03

นี่คือเหตุผลว่า ทำไม น้อออ พระเอก ถึงอายุ ไม่ค่อยจะยืน
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW257x064.jpg'>
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 07:08

เหตุผลแรก
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW257x065.jpg'>
จำปา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 07:27

นางเอกวิกนี้ก็หุ่นประมาณนั้นน่ะค่ะ  อิอิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 07:36

2
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW257x067.jpg'>
พนง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 07:40

3
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW257x068.jpg'>
พนง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 07:45

อีกซักภาพ ส่งท้าย
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW257x069.jpg'>
โสกัน (สงสัยน่ะครับ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 08:55

คำว่า Wallis ตรงมุมล่างขวาของภาพที่หน้าหวาดเสียวทั้งหมดนี่ คืออะไร ชื่อร้าน
หรือยี่ห้อสินค้าอันใดครับ ผมจะได้พยายามอยู่ห่างๆเอาไว้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 12:15

เดินเรื่องเปลืองเวลากันมาข้ามปี..........ได้เวลาดีดีลิเกจบสาวเครือฟ้า
ชื่อจริงเพิ่งรู้ต้องดูตอนสุดท้าย.........ชื่อเรื่องไม่ช่าย..ไม่ช่าย  เปลี่ยนใหม่เป็นสาวเครือจำปา
แม่มณีสาวน้อยล่าถอยกลับถนน.........หนุ่มกาบือหน้ามนยืนทนรอจ้า
ไปดีนะหวานใจถ้ามีเรื่องใหม่ให้เล่น....เชื่อว่าเธอคงต้องเผ่นทะลุกระจกออกมา
พระนายหน้าจ๋อยเสียงอ่อยออดอ้อน......โถแม่นกยูงงามงอนรอพี่ก่อนเมียจ๋า
มหาดเล็กเงินเดือนน้อยไม่ค่อยมีโบนัส...พี่เลยต้องมาหัดเป็นลิเกน่ะหนา
ไม่มีอะไรในกอไผ่ลิเกไม่ไล่ไม่เลิก.........วันนี้ได้ตกเบิกพี่ก็กลับอยุธยา
ส่วนพ่อม้งหลงดอยคอยอยู่สยามแควร์....นัดพบคุณป้าแก่ที่เซนเตอร์พ้อยท์ค่ะป้า
ป้าอย่าลืมใส่สายเดี่ยวให้เปรี้ยวสุดสุด.....แล้วเดินไปรับบุตรชื่อม้งนะป้าจ๋า
อ้าวพ่อรปภ.หล่อล่ำยืนหน้าง้ำอยู่ได้........เหล่าแม่ยกน้อยใหญ่คอยให้อุ้มตามวาจา
ขอขอบคุณทุกท่านช่วยกันมาเล่นมาเชียร์......พอโต้โผหายเพลียแล้วจะเปิดอีกเจ้าค่า
ตอนนี้อำลาไปชั่วคราว  เก็บกวาดโรงลิเก ซ่อมฉาก ให้พระเอกนางเอกพระรองนางรองไปฮันนีมูนกันก่อนนะเจ้าคะ
อ้าว เร็วเข้าซิยะพ่อรปภ. อุ้มแม่ยกตามลำดับอาวุโสนะย้าาา
ก.แก้ว (ตามมาดู)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 15:37

อ้าว! มาถึงก็ลาโรงพอดี คิดว่าจะได้ดูฉากสุดท้าย ทันได้เห็นเมณี่หยาดฟ้าเชือดคอตายเสียอีก กลายเป็นแฮปปี้เอ็นสะดิ้งไปซะแหล่ว เฮ้อ
จบจริง ๆ รึคะนี่
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 06 ม.ค. 01, 02:55

ม้งฯเอ๊ย   ป้าหากระทู้ไม่เจอ  ขออภัยในความแก่  อิอิ
และแล้วก็ปิดวิก  ข้าเจ้า  อุ๊ยหนอน  ขอลาไปนอนเอ๊ย  ลากลับถนนนักเขียนเจ้า...
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์