เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 12528 สาวเครือฟ้า ตอน นางเอกไม่ยอมตาย ซ้ำจะกลายเป็น ...? : ลิเกคณะวิชาการดอทคอม เรื่องที่สอง
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 01 ม.ค. 01, 17:23

@  สวัสดี  ปีใหม่แล้ว
ชาวคณะ(ลิเก)จงแคล้วปวงภัย
ช่วยกัน  รับขวัญ  กระทู้ใหม่
เล่นไป  ชิงบทไป  หมายมั่น...

...สุขขี  ปีใหม่หมาย
ผัดไทย  หอยทอดขาย  รวมกัน
ส้มตำ  น้ำตก  อ้อยขวั้น
ทอดมัน  ขายวัน  ปีใหม่....

บทเพลงปีใหม่จ้า...
(ตอบแทนเพลงของเจ้าม้งฯ  อิอิ)
ม้ง พานทองเทียม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 01 ม.ค. 01, 17:54

(ร้องต่อจากป้า)
แฟนป้าเก่าแล้ว...ให้แล้วกันไป
ป้าอย่าห่วงใย...อาวรณ์
ป้ากับม้งมา...รักกันดังก่อน
ลิเกเราย้อน....เล่นใหม่

เมื่อไหร่ป้าจะช่วยให้ม้งเป็นพระเอกซะทีครับ
ม้งโดนรปภ.หาว่าเป็นตัวประกอบ
โอ๊ย...เจ็บกระดองใจ  โอ๊ยเจ็บกระดองใจ
เมื่อวานคนยังทักผิด เรียกม้งว่าพานทองแท้นะเนี่ย

วิ่งไปรับพวงมาลัยแม่ค้าหอยทอดก่อน
สวัสดีปีใหม่คร๊าบบบบ แม่ค้ากินอะไรสวยจัง
ม้งมีคนเดียวครับแต่หลายชื่อ   ป๋าเค้าบอกว่าให้แยกชื่อตามหุ้น     อิอิ
แม่ค้าไก่ย่าง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 01 ม.ค. 01, 18:06

ไหนใครหน้าไหนจะมาอุ้ม  ไหนๆๆๆ
อุ้มเร็วๆ   ป้านั่งดูลิเกนานๆข้ามปี  ลุกไม่ขึ้น
ขอบใจย่ะ   ขอให้อุ้มจริงเหอะ
ÁÐÇѹ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 02 ม.ค. 01, 05:34

ÇÔè§ÁÒ´ÙÅÔà¡¢éÒÁ»Õ
ªÔ§º·¡Ñ¹ÊØ´¢Ô§
¢Í¡Ô¹ËÍ·ʹÊÑ¡¨Ò¹à¶Ô´
มะวัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 02 ม.ค. 01, 05:44

อุ้ย ทำไมเป็นภาษาต่างดาวหว่า  
ตั้งใจจะเข้ามาดูลิเกสักที
จะมาสั่งหอยทอดด้วย
พวงจำปา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 02 ม.ค. 01, 12:39

จำปากลับจากไปเป่ากบกับคุณพี่พระนายที่ทุ่งกุลาร้องไห้ เอ๊ย นิวเม็กซิโกแล้วค่ะ อิอิ

ซิ่งสกู๊ตเต้อร์เกือบได้แผลปีใหม่ไปหลายที่  แต่สนุกจริงๆค่ะ  หวังว่าแฟนๆงิเกเรือนไทยทุกท่านคงมีความสุขมากๆ  ในปีใหม่นี้นะคะ

แม่ค้าจ๋า  จำปาขอส้มตำไทยแซ่บๆ ไก่ย่าง ข้าวเหนียวนิดหน่อย กะนำ้แข็งไสนะคะ  รอพี่พร้อมอยู่เนี่ยะ  เมื่อไหร่จะกลับมาให้จำปรได้เป็น กขค  อีกก็ไม่รุ  จำปาไปงีบก่อนล่ะค่ะ  หวัดดีปีใหม่นะคะ
นกเงือก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 02 ม.ค. 01, 17:27

อุ๊ยตาย ว๊ายกรี๊ด แม่จำปา
แม่น่ะแค่ไปเป่ากบ ซิ่งสกู๊ตเตอร์ กับคุณพระนายเท่านั้นแน่หรือยะ  ทำไมกลับมาถึงได้หมดเรี่ยวหมดแรงขนาดน้าน..น
พอพี่พร้อมไม่อยู่ หล่อนก็ชะแว๊บ แฮ๊ปคุณพระนายของชั้นไปซิ่งหน้าตาเฉย
หนอย..เห็นชั้นเป็นหัวหลักหัวตอ
ทำงี้ได้ไงยะหล่อน  ชั้นน่ะเมียแต่งคุณพระนายนะยะ ไม่ใช่เมียเก็บอย่างแม่นกยูง หรือเมียเก็บ(ตก)อย่างหล่อน  
ให้มันรู้บ้างว่าไผเป็นไผ   เชอะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 02 ม.ค. 01, 19:27

คุณพระนายอยู่ไหน
เกิดเรื่องต้องมาแก้ตัวด่วนแล้วค่าาา
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 03 ม.ค. 01, 00:26

@ หนอนบาร์โล่งม้งบาร์เบียร์ @

ห : บ้านของหนอนเปิดบาร์  เอ๋ยเปิดบาร์  ปิดตีสองทุกคืน
(ตาลา ล้าลา ลาลัม)
ม : ม้งก็ทำบาร์เบียร์  ขายเบียร์  ไม่มีเหล้ากิน
(ต่าลา  ล้าลา  ลาลัม)
ห : บาร์หนอนนี่อยู่ที่ซอยสารสิน(จริงๆอยากไปอยู่แถว RCA มากกว่า)
(ต๊าลา  ลาหล่า  ล้าลา  หล่าลา  หล่าลา ลาล๊า)
ม : ม้งนี้ทำกินอยู่ที่แถวบางบอน(ใกล้ๆกะลูกเหลิม)
( ทะระแร๊ม  แทม แทม แทม แท้ม)
ห : ได้มาเจอะม้งหล่อ  เอ๋ยม้งหล่อ  ที่ดอยแม่สลอน(ติดๆกะดอยแม่สะลอง)
(หล่าลา  ล้าลา  ลาลา)
ม : นับว่าเป็นบุญ(บาป)ของม้ง  ที่ป้าพบ และได้ทักม้งก่อน
(หล่าลา  ล้าลา  ลาหล่า)
ห : อยากไปอยู่จังที่บนดอยแม่สลอน
(ล๊าลา  ลาหล่า  ล๊าลา  หล่าลา  หล่าลา  ลาล้า)
ม : ที่ป้าเว้าวอนพูดมากลัวไม่จริง
(ขออภัย...ขี้เกียจทำดนตรี)
ห : หนอนทำบาร์ขายเหล้า  ชอบม้งหน้าขาวแก้มเรื่อ
ม : ม้งกลัวป้าทิ้งม้งเหลือ
ห : รับรองป้าไม่ทอดทิ้ง...(แต่เอาไปทอดขาย  อิอิ)
...
ห : ถ้าป้าจะไปขอ  ไปขอ  พ่อจะว่า  จั๋งได
ม : ป้าจะไปขออะไร  ถ้าขอไส้  ม้งไม่ให้จริงๆ
ห : หนอนอย่างป้า  รับรอง  ว่านิ๊ง
ม : ถ้ารักม้งจริง  อย่าทิ้งม้งไว้บาร์เกย์......

อิอิ  ชักจะบ้าแปลงเพลงไปแล้ว
ม้งเอ๊ย  เรามาเปิดบาร์เบียร์ตีวงส้มตำ  หอยทอดกันดีก่า...อิอิ
พวงจำปา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 03 ม.ค. 01, 01:51

เอ้อ คุณพี่พระนายขามีไก่งวงตามมาจิก  มากล่าวหาอยู่ยิกๆ อ๋อ แม่นำ้พริกถ้วยเก่า

แหม แม่นกหงำเหงือกจำปาใช่จะไม่่เลือกก่อนเอา  ถ้าแม่ทำตัวหูเบาผัวเขาก็มักจะเบื่อ

ไม่ทันฟังความจะมาวี้ดว้าย   จำปาจะเถียงให้ตายก็คงไม่เชื่อ

อยากจะคิดอย่างไรก็ชั่ง  จำปายังไม่มีเวลามาเถียงพรำ่เพรื่อ

คนอย่างจำปาถ้าจะเอาใคร  ก็ไม่มางุบงิบไว้ให้ใครเขามาเชื่อ

ผู้ชายน่ะถ้าเขารัักก็จักตามมาเอง  ถ้าเราไม่เก่งผูกยังไงก็ไม่มีเหลือ

เป็นผู้หญิงก็ใช่จะจนตรอก  มีผัวแล้วใช่เหมือนอยู่ในคอกทำตัวยังงี้มันน่าเบื่อ

ถ้าเค้าไม่รักก็ปล่อยเค้าไป  เราเองก็ใช่จะไม่มีดีเหลือ

ล่ามไว้ก็ไม่มีประโยชน์หรอก  จำปาจะบอกผู้ชายอื่นก็ยังมีเหลือเฟือ

แหมๆๆ  แม่นกเงือกไก่งวงจ๋า  ลมเพชรหึงติดคอรึไงจ๊ะ  มาถึงก็มาแว้ดๆวี้ดว้ายยังกะแม่ค้าปลาสด  จำปาน่ะถ้าจะเอาใครก็ไม่มาทำลับๆล่อๆ  หรือคิดจะมากินของเศษของเหลือใครหรอกจ้ะ  หล่อนอยากจะคิดมิดีมิร้ายยังไงก็ตามใจเถอะ  หลงหูตามัวเมาใส่ความเขาข้างเดียวหยั่งงี้  จำปาจะพูดไปก็เสียเวลาเปล่าๆ  คนมองอะไรแต่ในแง่ร้ายแบบนี้  ก็ไปอกแตกตายคนเดียวเหอะ  จำปาไม่รู้จะว่ายังไงแล้วละ  แต่จำปาขอบอกให้เอาบุญนะ  เธอมาแง่งๆไม่มีเค้าไม่มีมูลอย่างนี้  พี่เค้าไม่คิดจะทิ้งมาก่อน  ก็อาจจะนึกอยากทิ้งเอาตอนนี้แหละจ้ะ

ผู้ชายน่ะ ถ้าใจเค้าไม่อยู่กะเรา  เอาไว้ก็หาประโยชน์อันใดไม่ได้  เสียเวลาที่เราจะไปหาคนใหม่ที่เค้าเห็นคุณค่าของเราเปล่าๆ  ดูอย่างจำปาซิ  พี่พร้อมน่ะนำ้ลายฟูมปากอยากฟัดแม่เครือฟ้าขนาดนี้แล้ว  จำปาก็ยังไม่หึงเล้ยยยย  ถ้าเค้าอยากไปก็ไปเหอะ  ขอแต่มาหย่าจำปาให้เป็นเรื่องเป็นราวเท่านั้นแหละ  เรื่องอะไรจำปาจะไปเป็นที่สองรองใคร  เห็นแก่ศักดิ์ศรีของตัวเองเถอะจ้ะ  ผู้ชายจะดีแค่ไหน  ก็ไม่ดีพอให้เราต้องมาลดตัวไปแย่งกับใครหรอกนะ  จะบอกให้  อย่างฝรั่งเค้าว่า "There's a lot of fish in the ocean."  มาคอยเฝ้าหึงหวงคนที่เค้าไม่รักเราแล้ว  ก็ปล่อยเวลาให้หน้าเหี่ยวไปโดยไม่ทันได้มีความสุขกับชีวิตไปเปล่าๆนะจ๊ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 03 ม.ค. 01, 03:18

สะโลสะเลมาเข้าฉาก
สวัสเอ๋ยสวัสดีปีใหม่คร้าบแม่ยกทั้งหลาย
พระนายขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุขนะครับ
แม่ยกทั้งหลาย คิดถึงพระนายบ้างหรือเปล่า
ไม่คิดถึงมาก ขอแค่คิดถึงก็พอนะขอรับ
อ่ะ เกิดเรื่องอะไรกันขึ้น แม่นกเงือก มาจากไหน น้องจำปาไม่ต้องกลัว
เอ เราไปแต่งกับเงือกตั้งกะเมื่อไหร่หว่า จะว่าไปเราก็ไม่ใช่พระอภัยจะได้สนใจนางเงือก
แถมนี่เป็นทั้ง นกทั้งเงือก ชักจะยุ่งกันใหญ่
พระนายมาขอแก้ตัวว่า กับคุณพวงจำปานั้นเราเพียงแต่ ซิ่งสกูตเตอร์เท่านั้น ยังไม่มีโอกาสซิ่งอย่างอื่น ของอย่างนี้ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ ท่านผู้ชม ต้องทำให้สาวเจ้าเค้าเห็นว่าเราเป็นคนดีไปก่อน แล้วค่อยเคี้ยวกันทีหลัง
น้องนกเงือกอย่าหึงไปเลยจ้า ไม่มีอะไรตอนนี้จริง ๆ
แม่นกยูง(ตัวจริง)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 03 ม.ค. 01, 10:34

คุณพระนายเจ้าขา
ชิชะนกยูงแค้นใจนัก   ไหนอ้างว่าจะต้องเข้าเวรมหาดเล็กของเจ้าประคุณขุนหลวง ต้องจากเรือนไปค้างในวังตั้งแต่ ๓๑ ธค. ถึง ๒ มค. อยู่เฝ้ายามท้องพระโรงอย่างไรละเจ้าคะ
กลายเป็นจับได้คาหนังคาเขาว่าพระนายไวยวงษาข้ามน้ำข้ามทะเลไปซิ่งสกูตเตอร์อยู่ที่นิวเมกซิโก...ขนาดนี้ยังเรียกว่าไม่มีอะไรกับแม่พวงจำปาฤาเจ้าคะ
นกยูงรึก็มัวเข้าหอพระสวดมนตร์มีอ้ายส้มฉุนคอยเฝ้าประตู    ขอคุณพระคุณเจ้าคุ้มครองคุณพระนาย ให้รอดปลอดภัยจากพม่าข้าศึก อย่าเผลอหลับยามตอนเนเมียวสีหบดีบุกเข้ามา
กระนี้ยังมิพอ   แม่นกเหงือกนั่นผู้ใดเจ้าคะบังอาจมาเรียกตัวเองว่าเมียหลวง     ก็ไหนคุณพระนายว่ามีแต่นางเล็กๆ คอยเจียนหมากจีบพลู  ยกกระโถนบ้วนน้ำหมากให้คุณพระนาย ก่อนมาตบแต่งกับนกยูงเป็นเมียเอกอย่างไรเล่า
นกยูงจะคว้าดาบเจ้าคุณพ่อไปบั่นคอคุณพระนายเสียให้สาแก่ใจดีไหม  
สาวเครือฟ้าไม่ยอมตาย  คุณพระนายช่วยตายแทนทีเถิดเจ้าค่ะ
เจ้าจำปา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 03 ม.ค. 01, 12:18

โถ แม่นกยูงจ๋า จำปาสงสารจัง  เรามันหัวอกเดียวกันน่ะแหละ  สาบานได้จริงๆว่าจำปาไม่มีอะไรกะคุณพระนายนะค้า  ยังไม่ทันสนใจอะไรเลยจริงๆค่ะ  
ยังไม่เลิกกับพี่พร้อมเค้าให้เด็ดขาด  จำปาไม่ไปยุ่งกับใครให้เรื่องมากหรอกค่ะ  จำปาถือเรื่องผัวเดียวเมียเดียว  แค่นี้ก็ปวดหัวจะตายอยู่แล้ว  
ก็ไปเป่ากบกับซิ่งสกู๊ตเต้อร์เฉยๆเท่านั้น  เพื่อนจำปาคนอื่นเค้าไฮโซกันทั้งนั้น  เอาแต่จะช้อปปิ้งลูกเดียว  จำปาเลยหาคนเป่ากบด้วยไม่ได้เลย    
ก็แค่เล่นเหมือนเพื่อนกันเท่านั้น  จำปามีเพื่อนทั้งผู้หญิงผู้ชาย  ที่เป็นแค่เพื่อนจริงๆ    
แต่พี่พระนายเค้าไปบอกแม่นกยูงยังไงจำปาไม่รู้เรื่องด้วยจริงๆน้า  ถ้ารู้ว่าเค้าหนีเมียมาเที่ยวหวังจะเคี้ยวจำปาอย่างนี้  
จำปาไม่ยุ่งให้ปวดหมองหรอกค่ะ  จำปายังมีหนุ่มๆเค้าคิวรอให้หย่ากะพี่พร้อมอยู่ตั้งหลายคน  
ไม่อดไม่อยากถึงกับต้องไปแย่งซะมีของชาวบ้านเค้าหรอกค่า  ที่จำปาพูดมาเนี่ยะเพื่อให้แม่นกยูงสบายใจ  
เพราะเห็นเราหัวอกเมียหลวงเหมือนกันเท่านั้นนะคะ  ไม่ได้คิดจะมาแก้ตงแก้ตัวอะไร  จำปาแคร์ซะที่ไหนล่ะคะ  ถือว่าเราบริสุทธิ์ใจซะอย่าง

เฮ้อ พี่พร้อมเมื่อไหร่จะกลับมาให้มันรู้เรื่องรู้ราวกันก็ไม่รู้  จำปาชักจะเซ็งแล้ว  เด๋วก็ไม่รอไม่เรอเรื่องหย่าซะหรอก
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 03 ม.ค. 01, 12:31

ประกาศโรงลิเก
ตอนปีใหม่ลิเกปิดโรงชั่วคราวเพราะพระเอกนางเอกติดคิวเดินสายกันหมดเจ้าค่ะ
เหลือแต่รปภ.เผชิญหน้าม็อบแม่ยก  คั่นโปรแกรม
ระหว่างพระเอกยังไม่กลับ นางเอกยังไม่มา  ป้าหนอนยังร้องเพลงคู่อยู่ฝ่ายเดียว พ่อม้งยังแฮงค์โอเวอร์อยู่
โต้โผขอเชิญชมมินิซีรี่ส์หลังข่าว ของวิชาการดอทคอมโปรดักชั่น  เรื่องน้ำตาเมียหลวง  
นำแสดงโดยคุณพระนาย แม่จำปา แม่นกยูง และแม่นกเงือก ไปพลางๆก่อนเจ้าค่ะ
รปภ.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 03 ม.ค. 01, 12:34

อ้าว ฟามรู้ใหม่นะเนี่ย
เมียหลวงมีได้ตั้งสองคนเหรอ
แล้วเมียน้อย เมียเก็บ อีหนูเล็ก ๆ  คงมีได้อีกอย่างละสิบ  
หยั่งงี้ก็สวย เราเลียนแบบมั่งดีก่า
แม่ค้าจ๋า.. เรียงหน้าเข้ามาเล้ย พี่น่ะหล่อล่ำ กล้ามใหญ่ ใจถึง นะน้องนะ...
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์