เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 12526 สาวเครือฟ้า ตอน นางเอกไม่ยอมตาย ซ้ำจะกลายเป็น ...? : ลิเกคณะวิชาการดอทคอม เรื่องที่สอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 05 ม.ค. 01, 14:55

(ต่อจาก
http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=247)

อนิจจามาดามบัตเตอร์ฟลาย...............ตอนแรกหล่อนกลายจากยุ่นเป็นไทย
ชื่อว่าแม่สาวเครือฟ้า..........................เศร้ากันนักหนาดูแล้วน้ำตาไหล
พอมาเป็นลิเกวิชาการ.........................เล่นมาไม่นานก็พานไปกันใหญ่
หัวร่อกันจนแทบดิ้น...........................ยิ่งเล่นยิ่งอินน้ำหูน้ำตาไหล
เครือฟ้าหนีไปแด๊นซ์แถวผับ................ร้อยตรีพร้อมก็กลับจะเชือดคอเองให้ได้
ร้อนถึงนางเอกกลับมาเร็วรี่..................ประกาศเล่นดนตรีกับจำปาสาวโซไฮ
เครือฟ้ากลายร่างเป็นทอม...................แล้วพ่อพร้อมล่ะจะกลายเป็นอะไร
เห็นว่าท้าดวลกันกับนางเอก................ชนิดไม่มีเบรคยอมดวลขาดใจ
คุณพระนายหายหน้าไปพักหนึ่ง..........กลับมาไม่รู้จะหึงจะหวงฝ่ายไหน
ยายหนอนตบมือหัวเราะร่วน................ยังงี้สิต้องชวนหลานม้งเป็นแฟนมั้ย
แม่ค้าหอยทอดเดินกอดปริญญา............ขึ้นเวทีคว้าตำแหน่งนางเอกใหม่
จะถูกแม่มณีตามตบหรือตามจีบ............เชิญแม่ยกรีบๆ มาชมกันไวไว
โต้โผเลิกหาพาราเซตตามอล.................ขอฉลองอย่างอ่อนๆก็แค่ไวน์ไทย
เตร๊งเตร็งเตร่งเตร๊ง.....
(บทเจรจา) มันส์เพคะมันส์
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 10:26

มาจะกล่าวบทไป ถึงลิเกโรงนี้
ช่างสับสนเหลือแสน ให้ปวดเศียรยิ่งนัก
เหตุใดน้องเมณี่ของพี่จึงมาเปลี่ยนไป
แถมไม่แค่เปลี่ยนไปมองชายอื่น น้องยาเล่นหันไปมองหญิงอื่น
พี่นี้แสนจะปวดใจ
ส่วนน้องจำปาจำปี ก็จะมาคิด qualify กันที่หน้าตาและสมบัติ
ไยน้องไม่มองพี่พระนายที่จิตใจ
อันพระนายนี้คนซื่อและจริงใจ
ทรัพสินย์ไม่มีหน้าตาไม่หล่อเหลา
หุ่นไม่เท่ห์เท่าวิลลี่ แต่รับรองทีเด็ดไม่แพ้ใคร
โอ้น้องแม่ค้าตาหวานเธอเปิดตัวว่ามีทั้งรูปโฉมและดีกรี
เพียงหันไปพบประสบพักตร์และเตาหลิว ใจพระนายให้ไหวหวั่น
น้ำลายสอพลันเมื่อเห็นจานผัดไท
ช่างน่าหม่ำไปเสียทั้งจาน
ส่วนคนขายก็งามขาวดั่งถั่วงอก
ใส่ถั่วงอกสด เยอะ ๆ นะแม่คนงาม
หรือชะรอยเราจะยอมถอนใจจากเมณี่ โบราณว่าไว้
อันนารีมีมาก ดั่งฝูงนกในป่าใหญ่
จงรักคนที่เค้ารักดีกว่า
อย่าไปหมายปองเด็ดดอกฟ้า
เพราะจะต้องตรมอกไหม้
พระนายให้คิดหนักจะเฝ้ารอ
แม่เมณี่หันมาสนใจ
หรือจะหันไปขอความเห็นใจจาก
แม่ค้าหอยทอด โอ้คิดหนัก
ปวดศรีษะซะจริงเลยครับแม่ยกทั้งหลาย
เข้าจำปา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 10:32

จำปาขอพักซักบท  กะลังนั่งซดชีราสออสเตรเลีย
พี่พร้อมพูดให้ใจเสีย  ไม่สนเมียจำปางี้ละเหี่ยใจ
แม่ค้าหอยทอดจะเอาคนไหน   เชิญเอาไปไว้ทำไรเก๊าะได้
จำปาหวังว่าปีใหม่  คงจะไม่ต้องหมองมัวกับคุณผัวไร้หัวใจ

ดนตรีไทยจำปาเล่นได้แต่ซออู้เจ้าค่ะ  ฉิ่งงี้ตีไม่เป็นกระเค้าซักหน่อย  
จำปาไปดิ้นต่อที่เธคในเวียง  
ปล่อยให้พี่พร้อมเค้ายืนชูช่อมิวเซิ่ลโทจนเหี่ยวไปคนเดียวละกัน
ม้ง Straight (ชายแท้)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 13:00

วิ่งห้อตามมา
มองหาคนสวย
เครือฟ้าขาก๊วย
แถมยังกล้ามโต
อ้าวใครคุมบาร์
จำปาโอ้โห
ม้งร้องไห้โฮ
นางเอกไม่มี
เหลือแต่แม่ค้า
ดูหน้าสวยนี่(จ๊ะ)
ช่วยคิดบัญชี
คนดีม้งยอม
ขอแต่แม่ค้า
ไม่ว่าอ้วนผอม
อย่ากลายชายปลอม
แปลงเพศละกัน( นะจ๊ะ)
กลัวคุณพระนาย
กลายอีกคนนั่น
พระนางอวบอั๋น
ม้งสั่นเต็มที
หนุ่มบ้านนาขายยาดมดอทคอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 16:06

ยาดมคร้าบบบ... ยาดม ยาอม ยาหม่อง
ใครเวียนหัว ปวดหัว รับยาหม่องตราลิงถือลูกถ้อ
ไว้นวดกระหม่อม ไม้คร้าบบบบ....
แม่ค้าหอยทอด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 18:16

หนูชื่อว่า'นาลี'..........ย่อจากนาตาลีพวกพี่อย่าแปลกใจ

ผู้หญิงจริงๆจ้ะคุณม้ง....ไหงพี่ถึงงงตั้งท่าสงสัย

ผิวหนูขาวแก้มแดง.......เลือดฝาดแอบแฝงเหมือนแตงร่มใบ

คุณม้งชอบพูดตลก........แต่ไม่ลามกหนูก็เบาใจ

คุณพระนายมาดเท่ห์หุ่นดี........หาใครในกรุงศรีเทียมเท่าได้ไม่

พวกคุณพี่น่ารักกันทั้งนั้น......ชอบยิ้มเห็นฟันดูแล้วสดใส

อิเหนาจรกาพระอภัยมณี........คุยสนุกสนานดีหนูชักสนใจ

คุณพร้อมก็อยู่ถึงสวิส....แถมจะไปอังกฤษคิดถึงหนูบ้างไหม

นึกถึงหนูก็หาหนูที่นี่.....คลิ๊กมาตรงนี้...ตรงที่webเรือนไทย
ม้ง ลูกทุ่งไทย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 19:54

หัวใจผมว่างมีใครบ้างจับจอง
เปิดโอกาสให้คุณครอบครองมาจับมาจองหัวใจผมได้
รับรองหนี้สูญไม่มี  ดอกเบี้ยก็ดี   บวกทั้งกำไร
ให้คุณผู้หญิงมาจองไว้ แต่คุณผู้ชายผมห้ามจอง

หัวใจผมว่างเหมือนหุ้นที่สร้างไฉไล
หากมาซื้อช้าไปคุณจะเสียใจที่หุ้นหมดห้อง
หากคุณมาช้าคนอื่นเขาคว้าหุ้นผมไปครอง
ถ้าหากคุณพลาดการเป็นเจ้าของ แล้วคุณจะต้องเสียดาย

ถ้าหากคุณจองรับรองเมื่อไหร่เมื่อนั้น
ผมบริการรับใช้มิได้แหนงหน่าย
ยามกินจะป้อน ยามนอนจะพัดให้
คุณคิดบัญชีไม่ไหวผมจะทำให้ คุณเป็นนายใจผม

หัวใจผมว่างให้คุณมานั่งบงการ
ให้คุณชี้นิ้วใช้งาน  บวกลบคูณหาร จะขู่หรือข่ม
ผมขอรับใช้อยู่กับคุณนายที่ผมนิยม
ถ้าหากคุณเห็นเหมาะสม มาจองใจผมเป็นของคุณ
มณีหยาดฟ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 23:19

นางเอกกลับมาอีกที............................อะไรกันนี่ใครมาแย่งบทคะ

แม่ค้าคนสวยจ๋า................................นี่มณีเครือฟ้า นางเอกมาแล้วล่ะ

ขอบคุณที่แม่ค้าจะแบ่งเบา..................ไหนๆน้องเจ้าก็มาแล้วน่ะ

มณีจะยกบทให้..................................แม่ค้าช่วยไปดวลกับพี่พร้อมหน่อยสิฮะ

เดี๋ยวมณีจะมีรางวัล...........................ควงน้องพร้อมกัน กับพี่จำปาเลยฮ่ะ

น้องจะว่ายังไง..................................แค่จูบกับพี่พร้อมไป เอาแค่ชนะ

เดี๋ยวมณีจะช่วยเชียร์..........................เพราะมณีรอเมีย ของพี่พร้อมว่างน่ะ

นี่ถ้าน้องดวลชนะเลิศ.........................น้องคนงามเริ่ด บอกมาเลยนะคะ

อยากได้อะไรก็บอก............................มณีจะยักยอกป้าหนอนให้เลยล่ะ

ป้าจ๋าคงไม่ว่าอะไร............................เพราะจะได้หลานสะใภ้ หน้าตาสวยสะ

ทั้งพี่จำปาทั้งน้องแม่ค้า.....................มณีคิดว่า ป้าคงชอบใจล่ะ

ส่วนพี่พระนาย.................................พี่มาซะสายเลยต้องมึนซะ

ถ้าพี่ยังคิดไม่ตก................................ก็ลองถามแม่ยกว่าจะจีบใครดีมั้ยคะ

มณีตอนนี้ยังยึดบทนางเอก................นั่งคอยจนเงก ไม่มีใครจีบมณีล่ะ

พี่พร้อมก็มาท้าดวล..........................มณีฟังแล้วม่วน เอ๊ย ปวดหัวเลยค่ะ

พี่พระนายจะช่วยมณีมั้ย....................ง่ายๆนั่นไง แค่ปลอมตัวเองล่ะ

ทำอึ๋มแบบแม่มณี..............................ไปดวลแทนมณี จะได้ป่าวคะ

ถ้าพี่พระนายทำสำเร็จ.......................มณีจะเด็ด ดวงใจให้ฮะ

พี่จะจีบใครบอกมา............................มณีจะช่วยว่า ให้น้องนางใจอ่อนฮะ

แต่อย่ามาจีบมณี................................เพราะว่าตอนนี้ มณีเป็นทอมแล้วล่ะ

แต่เอ๊...ตัดทางตัวเองเกินไป................มณีเปลี่ยนใจ เป็นแบบ "ไบฯ" จะดีกว่านะ

น้องหญิงก็ได้ พี่ชายก็ดี......................เลือกได้แบบนี้ ท่าจะดีกว่าล่ะ

ว่าแล้วก็ขอเปลี่ยนใจ..........................เอ้าหนุ่มๆหน้าใหม่ มาจีบหน่อยนะคะ

เอ้อ....พี่พร้อมเจ้าขา...........................เมณี่กำลังหา คนไปดวลอยู่นะ

พี่ถือกิ่ง(มิสเซิลโท)รอไปก่อน..............ถ้าวิกไม่ปิดซะก่อน พี่คงได้จูบแน่ๆล่ะค่ะ

อยู่ที่ว่าจะได้จูบใคร...........................จูบพี่พระนายหรือน้องแม่ค้าน่ะ

อืม...เมณี่เชียร์พี่พร้อมนิดๆ.................เผื่อพี่พิชิตน้องแม่ค้าได้ล่ะ

จะได้ไม่มีใครมาแย่งบท.....................'นางเอกผู้งามงด' กับเมณี่ไงคะ

ถ้าพี่พร้อมชนะพี่พระนายได้อีก............เมณี่ยิ่งตีปีก ว่าหมดศัตรู(หัวใจ)แล้วล่ะ

ไหนๆก็ไหนๆ.....................................ป้าหนอนมาไวๆ มาตั้งวงมโหรีกันเหอะค่ะ

มณีรับตีฉิ่ง........................................ส่วนป้าเน้นวิ่ง รับสมาชิกไงคะ

ป้าตั้งวงใหญ่ๆหนา............................เผื่อจะมีคนมา ขอสมัครเป็นแนวร่วมล่ะ

แม้นแผ่นดินสิ้นชายที่พึงเชย...............อย่ามาคู่กันเลย มาตีฉิ่งดีกว่านะ

น้องๆหนูๆจะว่าอย่างไร.....................จะเข้าวงมั้ย ป้าหนอนมาเองเลยล่ะ

รับรองความสนุก...............................ป้าหนอนนิวลุค รับประกันเองค่ะ

เตร๊ง เตร่ง เตร่ง เตร๊งงงงงงงงงงงงงงงง

(เจรจา) พี่พร้อมคะ เมณี่มารับคำท้าช้าไปหน่อย

กิ่งมิสเซิลโทของพี่มันเหี่ยวแล้วค่ะ พี่พร้อมหากิ่งใหม่มาเร้ว

ตอนนี้เมณี่หาคนมาประลองได้ด้วยแล้วนะ

คนที่อยากเป็นนางเอกใหม่น่ะค่ะ

เมณี่ส่งมาแทนตัว

พี่พร้อมสู้ๆนะคะ ประลองชนะซะ

เมณี่จะได้เป็นนางเอกประจำวิกคนเดียว

(ว่าแล้วก็ติดสินบนพระเอกโลด) ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆๆ

เอ้อ...สาวๆแถวๆวิกลิเกเจ้าขา

ตอนนี้ สองป้าหลาน ตัดสินใจเปิดอบรมดนตรีไทย

เน้นที่วงมโหรี โดยมีป้าหนอนเป็นหัวหน้าวง

สาวๆ(ต้องงามๆเท่านั้นนะ)ท่านไหนสนใจ

สมัครได้เลยนะค๊าาาาาาาาาาาาาาาาา คิกคิก
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 23:48

@ ลิเกวิชาการ  ชักมั่วมานาน  เรื่องมันบานตะไท
(ซ้ำ) ลิเกวิชาการ  ชักมั่วมานาน  เรื่องมันบานตะไท
ชวนกันต้องวงดนตรี  เอ๋ย  ชวนกันตั้งวงดนตรี  ถ้าหากว่าร้องดีได้ขึ้นเวทีไท..

...พวกเราชาวสตรี ................................... เลิกง้อกันทีมาตั้งวงดนตรีไทย
เล่นทั้งกรับ ทั้งกลอง ...............................  รวมอีกทั้งฆ้องวงใหญ่
แต่ที่เน้นหนักแน่น ................................. เป็นสิ่งที่แฟนๆชาววงดนตรีคลั่งไคล้
นั่นคือฉิ่งชั้นดี .......................................... ตีกันทั้งที ต้องตีให้ระเบิดไกล
เอ้าพวกเรามารวมเป็นกัน...................  ถือไม้คนละอันตีกันสะบั้นไป
ตั้งวงแล้วเอ๋ย..ว่าดนตรี  ตั้งแล้วสนุกดีเป็นมโหรีวงใหญ่...เป๊กพ่อ..

(เจรจา)
รอดูไปก่อนหลานเอ๋ย  พระเอกไม่ยอมออกมาจากใต้ช่อมิสเซิลโท
(สงสัยกลัวอดจูบ  อิอิ)  ส่วนป้าตอนนี้เล็งเจ้าม้งอยู่  ถ้ายังไงเอามา
ชูเป็นหัวหน้าพรรค  เอ๊ยเป็นพระเอกก็แล้วกันมันลูกทุ่งดี  อิอิ
จำปาสาวแท้ไม่เจือปนสารแปลกปลอมค่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 ธ.ค. 00, 03:43

หวาย หวาย ป้าหลานนักดนตรี  เล่นจะมาตี ฉิ่ง ฉับ กรับ โหม่ง กันโรงเละ
จำปาขอเผ่นซะแล้ว   เพราะใจนั้นแน่วไม่เบี่ยงเบนสะปะสะเปะ
ที่หนีไปไม่ใช่เพราะอาย  แต่ไม่หวายจำปาไม่เอาเนื้อนิ่มเละเละ
เล่นไปชักงงกันใหญ่   แต่บทนี้ไม่ไหวชวนให้ปากเบะ
จำปาเป็นสาวทั้งตัว  ไม่นึกอยากคั่วเพศตัวเด๋วมั่วกันเละ
คุณโต้โผ โอ้โห บทนี้มาจากไหน   จำปาเล่นไม่ได้มาช่วยกันหน่อยเด่ะ
หรือจำปาต้องร้องหากัปตันเคิร์ก    เฮียอย่าเพิ่งเลิกมาบีมจำปาไปหน่อยเส่ะ
เอ๊ สระเอะ นี้มายังไง  จำปาต่อไม่ไหวต้องเลิกเพราะชักจามั่วเละ

โฮ้ย เหนื่อย  Cut, cut, cut ค่ะโต้โผ  บทนี้จำปาไม่เอาค่า  ขอลาก่อน  คุณโต้โผเล่นแทนจำปาทีนะค้า  
จำปาถนัดแต่กะหนุ่มๆหล่อๆแบบของแท้ทั้งแท่งน่ะค่ะ โต้โผยังไม่มา  เผ่นดีก่า  กัวเรททะลุเลยวัยเยาวชนค่า
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 ธ.ค. 00, 03:48

น้องจำปาจ๋า ไปกับพี่พระนายดีกว่า
พี่น่ะชายแท้นะไม่มีเจือปนเหมือนกัน
ไม่เคยมีใจคิดจะรักไม้ป่าเดียวกันแม้สักนิด
ถึงไม่หล่อแต่ก็เร้าใจนะน้องยา
ปล่อยแม่เมณี่ไว้แถวนี้ให้ตั้งวงกับป้าหนอนกันสองคนเถอะ
แม่ค้าหอยทอดก็มากับพี่ด้วยได้นะคนดี
จำปาสาวแท้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 30 ธ.ค. 00, 04:56

เอ เร้าใจนี่น่าสนแฮะ  งั้นเราไปเที่ยวปีใหม่กันก่อนละกันนะคะ คุณพระนาย   จำปาจะได้เช็คก่อนไงค้า  พี่พร้อมเค้าจะถือมิสเซิ่ลโทโผไปจุ๊บสาวอังกิด  
จำปาก็จะไปเล่นสกีที่โคโลราโด้กะคุณพี่พระนายละกัน  เอ้าเตรียมหลบสโนบอลให้ดีนะคะ  โพล๊ะๆๆ  สามลูกซ้อนค่า เอิ๊กๆๆ  อืมม เร้าใจดีแฮะ
เอาอีกๆ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 30 ธ.ค. 00, 13:54

อ๊ะ ได้เลยเรื่องเล่นสกี ตีกบ กัดปลา
ป้อสาวนี่ พระนายชอบ
เสียดายที่ตอนนี้ไม่ได้อยู่ โคโลราโด้ ซะแล้ว ล่องใต้ลงมาชมความงามของทะเลทราย ที่รัฐนิวเมกซิโกแทน ตอนนี้เลยชอบออกรอบตีกอล์ฟ ขึ้นมาแทน จำปาล่ะจ๊ะสนใจเล่นกอล์ฟมั้ย
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 30 ธ.ค. 00, 13:59

โต้โผลิเกเดินเร่ออกมา……………………ยกมือวันทาน้องจ๋าอย่าเพิ่งบ้าเลยนะ
แม่มณีหยาดฟ้าถ้ากลายเป็นไบ………แม่ยกคงขว้างทั้งไหทั้งกระถางทั้งกระทะ
โรงลิเกต้องจอดไม่ต้องแจว……………….ทั้งทีมทั้งพี่ก็แห้วตกงานกันหมดเลยล่ะ
เห็นมั้ยบานกระจกพี่ยกออกมา…………..ชวนแม่มณีเดินหาดูหน้าหล่อๆซะ
หลวงเทพกังขาหน้าเหมือนศรัณยู…..…….ตำแหน่งทูตดูๆไม่ตายคงได้ง่ะ
เลี้ยวซ้ายขึ้นเรือนไทยสมัยอยุธยา……….จะเจอจมื่นไวยวงษาหน้าเหมือนฉัตรชัยจ้ะ
เลี้ยวขวาเห็นหน้าหนุ่มลูกทุ่ง……………..ลงจากดอยตุงออกเทปสะเปะสะปะ
เป็นลูกทุ่งอเมริกาพันธ์อินเดียน่าโจร………ชอบลิเกชอบโขนชอบบ้าก็บ้าวะ
แม่มณีกลับกลายจากไบให้แน่ๆ…………จะเลือกเอกพันธ์แท้คนไหนได้ทั้งสามพระ
อย่าเสียเวลาจีบจำปาโฉมเฉลา……….…หล่อนชอบผัดกระเพรามากกว่าชอบทอมย่ะ
ส่วนกิ่งมิสเซิลโทที่เมืองปะกิต……….…   ปล่อยไปเจอจุมพิตป้าหนอนมรณะ
ถ้ารอดตายให้แม่ยกทำขวัญ……………..ส่งหอยทอดหวานมันไปให้ทั้งกระบะ
เฮ้อ…กว่าจะคิดได้ลงตัวก็มั่วแทบแย่…….แม่ยกทั้งสาวทั้งแก่เชิญชมต่อเจ้าคะ

อ้าวตายร้อยเอกไวยวงษาชวนแม่จำปาไปออกรอบซะแล้ว    ถือว่านอกรอบละกันนะเจ้าคะ
ถึงเวลาโหมโรงเปิดวิก อย่าลืมมาเข้าฉาก
พวงจำปา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 30 ธ.ค. 00, 16:55

กอล์ฟหนูเบื่อค่ะ  จำปาไม่ค่อยชอบเล่นอะไรที่มันช้ายืดยาด  แถมตีทีไรเลยหลุมไปตั้งวา  เป่ากบยังแม่นกว่าตั้งเยอะ  คุณโต้โผเจ้าขา  จำปาขอลาพัก ไปเป่ากบกะคุณพระนายนะเจ้าคะ

พี่นายลองสกู๊ตเต้อร์มั่งยังคะ  อู๊ย มันส์สุดๆเลยค่ะ  คุณป๋าให้เป็นของขวัญคริสต์มาส   แบบมี shock absorber ด้วย จำปาเลยซิ่งสนุกไปเลยค่ะ  ปีนี้ต้องวิ่งรอกหลายงาน  เลยได้ใช้สกู๊ตเตอร์ทันใจไปเลย ฮิๆๆ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์