เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9030 กระทรวงวัง ๒๔๗๔
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 27 ธ.ค. 07, 03:47

เรียนคุณ  V_Mee
ข้อมูลละเอียดน่าสนใจมากค่ะ

การได้สนทนากับบุคคลร่วมสมัย ที่มีประสบการณ์ตรง เมื่อความจำยังเยี่ยมอยู่นั้น เป็นข้อมูลที่มีค่ามาก
ดิฉันอ่านจากหนังสือเป็นส่วนใหญ่ 
มีแต่ความทรงจำที่ผู้ใหญ่ในสกุลได้สนทนากัน  ยังพอจำได้บ้าง

(รบกวนคุณ V_Mee  ตรวจข้อความส่วนตัวด้วยนะคะ  หลายอาทิตย์แล้วที่ดิฉันเขียนเกี่ยวกับเรื่องเมื่อ นกเอี้ยง กลับกลายเป็นอินทรี
ประวัติของบุคคลสำคัญผู้หนึ่งที่เป็นปูชนียบุคคลของประเทศ ไปให้
เป็นข้อมูลส่วนตัวค่ะ  ขออภัยที่มาเขียน ณ ที่นี้)
พระยาสุเรนทร์
มัจฉานุ
**
ตอบ: 71

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 ก.พ. 08, 16:20

ขอบพระคุณมากครับ อาจจะตอบช้าไปสักหน่อยเนื่องจากไม่ได้เข้ามาดูเลย ต้องขออภัยด้วยนะครับ

พระยาศรีวิกรมาฑิตย์ (สะกดแบบเดิม) ชื่อเดิมว่า สงวน สิงคะเนติ ได้รับพระราชทานนามสกุลว่า "ศรีวิกรมาฑิตย์" ต่อมาท่านเปลี่ยนเป็น "ศรีวิกรม์" (เท่าที่ฟังมานะครับ ไม่มีแหล่งข้อมูลยืนยัน)

ท่านเป็นพี่ชายของคุณทวด ธารี เทศรักษ์ ภรรยาของ คุณหลวงวิจารณ์ภัณฑกิจ (แจ๋ว บุนนาค) คุณทวดของผม

แต่คงไม่ใช่พี่ชายแท้ๆ กระมัง??? (เพราะคนละนามสกุล) ท่านผู้ใหญ่ที่รู้ความก็ไม่มีตัวตนให้ถามเสียแล้ว ตอนที่ท่านยังอยู่ก็บอกแค่ว่าเป็นพี่ชาย เราเองก็ไม่ได้สนใจจะถาม ครั้นเราอยากรู้ขึ้นมาก็หมดโอกาส
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 18 ก.พ. 08, 21:40

หลวงวิจารณ์ภัณฑกิจ(แจ๋ว  บุนนาค)  มีภรรยา ๕ คน
คือคุณนาย แวว(บุญเย็น)
คุณ ทองม้วน
คุณเอิบ(ศุภวงศ์)
คุณเล็ก (โหมดหิรัญ)
คุณธารี (เทศรักษ์)

หลานย่าของคุณนายแวว  ชื่อ พี่ชวลิต  ที่เราเรียกว่าพี่เชาว์ เป็นเพื่อนผู้อาวุโสของดิฉันค่ะ
คุณอาที่อยู่ด้วยที่บ้านเชิงสะพานพุทธเคยฝากแกงกระหรี่เปรี้ยวแบบดั้งเดิมของสกุลบุนนาคมาให้เป็นบุญปาก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์