เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5337 อยากทราบว่าปัจจุบันพระราชโอรสพระราชธิดาในรัชกาลที่ 1ทรงมีคำนำหน้าว่าอย่างไรครับ
tona22
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

เมื่อ 26 ต.ค. 07, 17:42

อยากทราบว่าปัจจุบันพระราชโอรสพระราชธิดาในรัชกาลที่ 1ทรงมีคำนำหน้าว่าอย่างไรครับ (ถ้าแยกเป็นองค์ๆจะขอขอบพระคุณมาก) คือผมไม่แน่ใจหนะครับ เช่น พระเจ้าบรมวงศ์เธอ อะไรอย่างนี้หนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ต.ค. 07, 18:56

ปัจจุบัน ไม่มีพระราชโอรสธิดาในรัชกาลที่ ๑ เหลืออยู่อีกแล้ว  เวลาล่วงมาตั้งสองร้อยกว่าปีนี่คะ

ในรัชกาลที่ ๑  สมัยที่เจ้านายท่านยังทรงดำรงพระชนม์อยู่    ถ้าเป็นพระราชโอรสธิดาที่ประสูติจากสมเด็จพระอมรินทรา บรมราชินี พระมเหสี  มีพระนามนำหน้าว่าสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้า     ทุกพระองค์ประสูติตั้งแต่ก่อนรัชกาลที่ ๑ ขึ้นครองราชย์ มีทั้งหมด ๙ พระองค์

ส่วนพระราชโอรสธิดาที่ประสูติจากเจ้าจอมมารดา เป็นพระองค์เจ้า
เรียกเป็นทางการในภายหลังว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
tona22
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ต.ค. 07, 19:31

ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 ต.ค. 07, 16:28

มาเพิ่มข้อมูลให้ค่ะ
พระราชโอรสธิดาในรัชกาลที่ ๑ ที่ประสูติก่อนเสด็จปราบดาภิเษก  คือตั้งแต่ยังทรงเป็นขุนนางอยู่ มี ๙ พระองค์   สมเด็จพระอมรินทราบรมราชินีเป็นพระมารดา
สิ้นพระชนม์แต่ทรงพระเยาว์ ๔ พระองค์   ที่เหลือมาจนเจริญพระชนม์   มี
๑  สมเด็จเจ้าฟ้าฉิมใหญ่   พระราชชายาพระเจ้าตากสิน เป็นพระมารดาของเจ้าฟ้าเหม็น  กรมขุนกษัตรานุชิต
๒  สมเด็จเจ้าฟ้า(ชาย)ฉิม ต่อมาคือพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้าฯ
๓ สมเด็จเจ้าฟ้า(หญิง)แจ่ม  กรมหลวงศรีสุนทรเทพ
๔ สมเด็จเจ้าฟ้า(ชาย)จุ้ย  กรมพระราชวังบวรมหาเสนานุรักษ์
๕ สมเด็จเจ้าฟ้า(หญิง) ประไพวดี  กรมหลวงเทพยวดี  พระนามเดิมว่าเอี้ยง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ต.ค. 07, 16:35

ส่วนพระองค์เจ้า พระราชโอรสธิดาในรัชกาลที่ ๑   สมเด็จพระวันรัต วัดพระเชตุพนเป็นผู้ตั้งถวายหลายพระองค์   พระนามคล้องจองกันคล้ายกลอน

อรุโณทัย    อภัยทัต                          ฉัตร ไกรสร
สุริยวงศ์  สุริยา ดารากร                      ศศิธร คันธรส วาสุกรี
สุทัศน์  อุบล  มณฑา                          ดวงสุดา ดวงจักร มณีศรี
ธิดา กุณฑล ฉิมพลี                            กระษัตรี  จงกล  สุภาธร
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 พ.ย. 07, 11:43

ปัจจุบันนี้ก็เหลือแต่เพียงเชื้อสายเท่านั้นครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 พ.ย. 07, 12:58

เพิ่งจะสังเกตว่าพระนามพระราชโอรสธิดาในรัชกาลที่ ๑ เป็นกลอนแบบเพลงยาว ขึ้นด้วยวรรครับครับ จัดรูปให้เห็นชัดได้ดังนี้ครับ

อรุโณทัย อภัยทัต ฉัตร ไกรสร
สุริยวงศ์ สุริยา ดารากร      ศศิธร คันธรส วาสุกรี

สุทัศน์ อุบล มณฑา         ดวงสุดา ดวงจักร มณีศรี
ธิดา กุณฑล ฉิมพลี         กระษัตรี จงกล สุภาธร

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
tona22
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 มี.ค. 08, 15:20

ขออนุญาตถามเพิ่มเติมจากคราวที่แล้วครับ คืออยากทราบคำนำหน้าในปัจจุบัน (หมายถึงหลังจากที่สิ้นพระชนม์ก็จะมีการเปลี่ยนมาหลายๆบางพระองค์ใช่มั้ยครับ) ของพระราชโอรส-พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 2-4 หนะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 มี.ค. 08, 18:38

คุณโต คงอยากทราบพระนามที่ใช้กันว่า
พระเจ้าบรมวงศ์เธอ ชั้น 1 2 3 4  กระมังครับ

ต้องนิมนต์คุณวี มาวิสัชนา เพราะเป็นพระราชนิยมในรัชกาลที่ 6
tona22
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 13 พ.ค. 08, 20:31

คืออยากทราบตั้งแต่ พระเจ้าบรมวงศ์เธอตั้งแต่ชั้น 2ถึง4 เลยหนะครับ (ชั้น 1 รู้แล้ว) เข้ามาถามอีกครั้งเพราะยังไม่มีผู้ใดเข้ามาตอบครับ

เพิ่มเติมครับ คืออยากทราบอีกว่าพระเจ้าลูกเธอที่ไม่มีนามสกุลพระราชทานเนี่ย คือต้องทรงตั้งนามสกุลเองใช่มั้ยครับ ? หรือว่านามสกุลนี้พระราชทานในสมัยรัชกาลที่ 6 แล้วรายสกุลเหล่านี้ไม่มีผู้สืบสายสกุลมาถึงแล้ว จึงไม่ได้รับพระราชทานครับ ?
หน้า: [1]
  พิมพ์