เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 11675 ขอลงจากเรือนไทยไปเกาะแก้ว...
Tethys
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 30 ธ.ค. 00, 05:41

post ไม่เข้าจริงๆ
แหงมๆ ทัวร์สนุกจริงๆ mmm หิวอีกต่างหาก
แหงงงงงงง อยากไปบ้างจัง
เดาเอาเอง(อีกทีนะ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 30 ธ.ค. 00, 19:21

พูดถึง National Gallery แล้วฝากดูภาพ The Virgin of the Rocks

ของ  Leonardo da  Vinci ด้วยนะครับ ภาพโปรดของผมเอง

ไปทีไรต้องไปแหงนคอดูทุ๊กที แล้วก็ภาพ The Ambassador' ของ

Hans Holbein the Younger ยิ้ม
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 02:15

กลับมารายงานตัวครับ
เวลาน้อยมาก แค่สามวันกว่าๆ เอง สถานที่จะให้ดูก็แยะ แถมไม่ได้ทำการบ้านไปดีพอ บางที่ที่อยากดูเขาปิดปีใหม่ ต้องอาฆาตไว้ว่าจะไปเที่ยวอีกให้ได้
ผมได้นั่งรถบัสทัวร์ลอนดอน แล้วไปดูเทาเวอร์ออฟลอนดอน ไปดูห้องประชุม ครม.ใต้ดินของเชอร์ชิลสมัยสงคราม เดินดูนอกรัฐสภา หอระฆังบิ๊กเบนที่มีนาฬิกาเรือนใหญ่อยู่ โฉบไปหน้าพระราชวังบักกิ้งแฮม แต่ไม่ได้ไปดูเขาเปลี่ยนยาม ลงเรือล่องแม่น้ำเทมส์ โผล่ไปหน้าเนชั่นนัลแกลอรีที่ลานทราฟัลการ์สแควร์ (แต่แกลอรีปิด) ไปบริติชมิวเซียม (ปิด) ไปมาดามทุซโซด์ (คนเยอะมาก เลยไม่ได้เข้า)
คืนวันปีใหม่ได้เดินเล่นแถวทราฟัลการ์สแควร์กับไลเชสเตอร์ เอ๊ย เลสเตอร์สแควร์ ไปเดินแถวโซโห ผ่านร้าน "ไอ้เลว" แต่ไปกินร้านจีนร้านอื่น กินข้าวแขกด้วย ดูละครเพลงสองเรื่อง (Napoleon กับ The Hobbit) หนังหนึ่งเรื่อง (ไม่มีชื่อ... ดาราไม่มีเสื้อผ้า... ฉายวน ไม่มีรอบ...)
เข้าผับ กินเหล้าเอล กินฟิชแอนด์ชิป ผับที่ผมเข้ามีแห่งหนึ่งอยู่ไม่ไกลจากทราฟัลการ์สแควร์ ชื่อเชอรล้อคโฮล์มส์
ทำตัวเป็นนักท่องเที่ยวที่ดีโดยไปตามเลขที่บ้านที่ดังๆ ต่างๆ เช่น 10 ถนนดาวนิ่ง (ตำรวจเขามากั้นไม่ให้เข้าไปในถนนดาวนิ่ง ต้องมองไกลๆ จากหัวถนน) 221 บี ถนนเบเกอร์ (ซึ่งสร้างขึ้นใหม่เป็นของปลอม) เดี๋ยวนี้เป็นพิพธภัณฑ์เชอร์ลอกโฮล์มส ตั้งขึ้นใหม่หลอกเงินนักท่องเที่ยวที่เป็นแฟนโฮล์มสอย่างผม ซึ่งถึงจะรู้เขาหลอกก็เต็มใจให้หลอก
84 ถนนชาริงครอส ไปเห็นแล้วใจหาย ถูกรื้อกลายเป็นบาร์ไปแล้ว ห้องเลขที่ 84 หายไป มีแต่ป้ายทองเหลืองบอกว่า ตรงนี้เคยมีห้องแถวอยู่ห้องหนึ่งที่เป็นร้านขายหนังสือ ซึ่งมีชื่อดังไปทั่วโลก
ชานชาลาที่ 9 3/4 ของแฮรี่ ยังไม่ได้ไปครับ
เฉียดเข้าไปใกล้สนามเทนนิสวิมเบิลดัน ไปตักบาตรวัดพุทธปทีป (ซึ่งอยู่แถววิมเบิลดัน) เช้าวันปีใหม่ ทำบุญแล้วนึกอธิษฐานแผ่ส่วนกุศลให้วิญญาณต่างๆ ในเทาเวอร์ออฟลอนดอนซึ่งเพิ่งไปดูมาด้วย
สุดท้าย ไปเดินซื้อของที่แฮรรอดส์ ด้วยความตื่นตาตื่นใจระคนเจ็บใจ เพราะเทศกาลลดกระหน่ำของแฮร์รอดส์นั้น จบไปก่อนที่ผมจะมา และจะเริ่มลดใหม่อีก 1 วันหลังจากวันที่ผมกลับสวิสพอดี โฮ...    
ที่อื่นๆ คงต้องติดไว้ก่อนครับ ไม่ได้ไปพ้นเขตลอนดอนออกไปเท่าไหร่เลย
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 02:20

ใครทราบบ้างครับว่า ตรอกต้นเชอรี่ ในเรื่องแมรี่ป๊อปปินส์ อยู่แถวไหน
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 03:29

ผมขอถามอย่างไม่อ้อมค้อม
คืนวันปีใหม่ได้ New Year Kiss
ไปกี่ฟอดครับ ยิ้ม
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 03:51

ไม่ได้สักฟอดสักจุ๊บครับ
ผมถนอมแก้มผมปากผมไว้ให้สาวไทยเหนือหยาดฟ้าเจ๊า กระทู้แถวๆ นี้ที่ผมท้าดวลจูบไว้น่ะครับ แต่กลับมาจากลอนดอนแล้วเธอก็ยังเล่นตัวอยู่ดี ผมเลยแห้วรับประทาน...
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 04:32

ลองมา"ตามล่าหาความจริง"กันนะครับว่า
เจ้าซอยต้นเชอร์รี่ ที่ครอบครัว Banks อยู่นี่
ถ้ามีจริง น่าจะอยู่ตรงใหนของลอนดอน
ผมคงจะเริ่มจาก cluesที่เห็นในหนังว่า
บ้านอยู่ใน City of London ใกล้ Bank ที่ตั้งของสำนักงานใหญ่ธนาคารต่างๆรวมทั้ง Bank of England เพราะเดินไปทำงานที่ธนาคารได้ และตอนเดินไปจะผ่านสวนสาธารณะ และ มหาวิหารเซนต์พอล
มีเพื่อนบ้านในCherry Tree Lane เป็นนายทหารเรือ
นอกราชการที่ยิงปืนบอกเวลาต้องยิงปืนออกไปทางแม่น้ำ
และตอนที่ ลูกของนายแบ้งค์วิ่งหนีออกจากธนาคารจะกลับบ้านก็ไปหลงอยู่แถวท่าเรือ
ผมว่าซอยนี้อยู่แถว Blackfriars ใกล้แม่น้ำเทมส์ ครับ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 07:29

โอ้โห คุณโสกัน คะ นับถือเจงๆ  จำรายละเอียดได้ขนาดนี้เนี่ย
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 08:11

แหะ..แหะ คุณนิลกังขาที่สนใจตั้งกระทู้ถามมาเป็นถึง"แฟนพันธ์แท้" ของเชอร์ล็อค โฮล์ม
ผมก็ต้องทำการบ้านหนักหน่อย (คือเอาวีดีโอแมรี่ ป๊อบปินส์ มาเปิดดูอีกรอบ หา clue ครับผม) คุณพวงร้อยมาช่วยกันหน่อยซิครับ
คุณเทาชมพูเธออนุโลมให้เปิดมุมกาแฟในเรือนไทยได้แล้ว
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 22:33

ขอบคุณคุณโสกันครับ
ผมเห็นจะต้องเอาวิดีโอหนังเรื่องแมรี่ ป๊อปปินส์ มาดูอีกรอบบ้าง
แต่เท่าที่ผมจำได้คร่าวๆ แมรี่ ป๊อปปินส์ที่เป็นหนังนั้น แตกต่างจากแมรี่ป๊อปปินส์ในหนังสือพอสมควร ซึ่งอันนี้ก็เป็นธรรมดา ที่หนังเสริมรายละเอียดเข้าไปก็คือ ให้นายแบงค์สทำงานธนาคาร (ตามชื่อสกุล) ซึ่งผมเข้าใจว่า เป็นรายละเอียดเสริมเข้ามาที่ไม่มีในเรื่องเดิม รวมทั้งการเพิ่มพล็อตให้มีการขัดแย้งกับเจ้านายในธนาคารด้วย
ในหนังสือแมรี่ป๊อปปิ้นส์ มีตอนหนึ่งที่แมรี่มีเข็มทิศที่จะพาคนที่ถือเข็มทิศไปผจญภัยยังดินแดนทางเหนือ ใต้ ออก ตก ได้จริงๆ
เรื่องตอนนี้แสดงให้เห็นชัดว่าแมรี่เป็นนางฟ้าอังกฤษและถูกจำกัดด้วยกรอบความคิดเชิงวัฒนธรรมที่อังกฤษเป็นศูนย์กลาง เพราะดินแดนทางตะวันออกของเข็มทิศ คือเมืองจีน ดินแดนตะวันตก ถ้าจำไม่ผิดคือถิ่นอินเดียนแดงในอเมริกา ทางใต้นี่ผมลืมไปแล้ว จะเป็นสเปนหรืออเมริกาใต้ หรืออะไรก็ไม่แน่ใจ ในขณะที่ทางเหนือนั้นแทนด้วยดินแดนขั้วโลกของพวกเอสกิโม
สำหรับคนอ่านที่เป็นคนไทยอย่างผม เมืองจีนควรจะอยู่ทางเหนือไม่ใช่ตะวันออก ตะวันออกอาจจะเป็นญี่ปุ่นมากกว่ากระมัง ใต้ลงไปของผมก็อาจจะเป็นชวามลายู และตะวันตก เป็นเมืองฝรั่งทั้งหมด
สำหรับคนจีน ก่อนที่คำว่า "ตะวันตก"  "ชาวตะวันตก"  (Westerners) จะมีความหมายว่าฝรั่งอย่างเดี๋ยวนี้ ตะวันตกแปลว่าแขกครับ เห้งเจียอารักขาพระถังซัมจั๋งไปอาราธนาพระไตรปิฎกที่ไซที คือชมพูทวีปอินเดีย ไซทีนั้นแปลว่า ฟ้าทางทิศตะวันตก ไม่ได้เป็นเมืองฝรั่ง
ถ้าว่ากันทางภูมิศาสตร์สากล (ที่ฝรั่งคิด) เราก็คงต้องยอมตามฝรั่งอังกฤษ เพราะเส้นไพร์ม เมอริเดียน ที่ 0 องศานั้น ลากผ่านตำบลกรีนนิชที่อังกฤษ ดังนั้นทางตะวันออกของเส้นนี้ก็ถือเป็นโลกซีกตะวันออก และทางตะวันตกของเส้นนี้ก็ถือเป็นโลกซีกตะวันตก
แต่ในความคิดของชนชาติอื่นๆ ต่างก็ถือว่าเป็นศูนย์กลางโลกกันทั้งนั้น "มัธยมประเทศ" ประเทศส่วนกลางตรงกลาง นั้น เป็นชื่อหนึ่งที่แขก (อินเดีย) เขาเรียกดินแดนของเขา จีนเขาก็ถือว่าเขาเป็นศูนย์กลางโลก ประเทศอื่นๆ เป็นดินแดนป่าเถื่อนชายขอบโลกหมด ชื่อประเทศจีนว่า จงกั๋ว หรือตงก๊กนั้น ก็แปลว่าประเทศตรงกลางเหมือนกัน แม้แต่ฝรั่งก็ยังเป็นพวกฮวนนั้งคนป่าเลย
คนจีนโบราณคงจะเห็นว่า ดินแดนสุดเหนือ สุดใต้ สุดตะวันออก สุดตะวันตก นั้น เป็นคนละแห่งกับของแมรี่ป๊อปปินส์ เหนือของเขาอาจจะเป็นแดนเถื่อนมองโกล ตะวันออกเป็นเกาะสลัดเตี้ย (คือญี่ปุ่น) ใต้ลงไปเป็นแดนอนารยชนทางใต้หลายพวกเหลือเกิน ตั้งแต่เบ้งเฮ็กไปจนถึงดินแดนเล็กๆ แปลกๆ ที่ชื่อเสียมล้อหรืออะไรนั่น ที่มาจิ้มก้องจีนบ่อยๆ และตะวันตกก็เป็นดินแดนแปลก ๆ ของทั้งแขกฮินดูและมุสลิมและศาสนาอื่น เช่นอินเดีย (ไซที) เปอร์เซีย (ต้นกำเนิดลัทธิอสูรหรือม้อก่า) หรือสมัยหลังหน่อยก็เป็นดินแดนของพวกฮวนผมแดง (อั้งม่อ) คือฝรั่ง
สรุปว่าแปลกๆ ป่าๆ เถื่อนๆ กันทั้งนั้น มีไม่แปลกอยู่ก็แต่คนจีนเท่านั้นเอง...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 23:25

จริงๆ แล้วโลกมันกลมน่ะครับ ถ้าเราเดินไปทางตะวันออกไปเรื่อยๆ ในที่สุดก็จะพบว่าตัวเองกลับมาอยู่ทางตะวันตกของจุดเริ่มต้น เพราะฉะนั้น ดินแดนสุดเหนือ สุดใต้ สุดตะวันออก สุดตะวันตก เป็นเรื่องเชิงสัมพัทธ์ ไม่ใช่สัมบูรณ์ ขึ้นอยู่กับว่า ตะวันออกนับจากจุดไหน
ลากแมรี ป๊อปปินส์ไปเมืองจีนและเมืองแขกจนได้เหมือนกันแฮะ
ผมยังอยากเห็นอีกที่หนึ่งในลอนดอน คือคลับหรือสโมสรต่างๆ (คลับ ของอังกฤษ ไม่เหมือนไนท์คลับของไทย - อยากไปเที่ยวไนท์คลับของอังกฤษเหมือนกันแหละ)
สโมสรสุภาพบุรุษอังกฤษแบบวิคตอเรียที่ผมอยากเห็นมาก ก็เกี่ยวๆ กับเรื่องเดินทางไปทางตะวันออกหรือตะวันตกนี่เหมือนกัน คือ สโมสรปฏิรูป (The Reform Club) ซึ่งผมได้ยินเขาว่ากันว่าเป็นสโมสรที่มีอยู่จริงๆ อยู่แถวรีเจนต์ส พาร์ก หรือยังไงนี่แหละ
สมาชิกของสโมสรที่ไม่มีตัวตนจริงมีอยู่แต่ในหนังสือนิยาย คือยอดชายนายสุภาพบุรุษอังกฤษแท้นามว่า ฟิเลียส ฟ็อกก์ พระเอกเรื่อง 80 วันรอบโลก ของจูลส์ เวิร์น นั่นเอง การเดินทางไปรอบโลกในแปดสิบวันของพระเอกเรื่องนี้ เริ่มขึ้นเพราะพระเอกไปพนันขันต่อกับเพื่อนสมาชิกสโมสรไว้ และจุดสุดท้ายของการเดินทางก็คือสโมสรนี้เหมือนกัน
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 06 ม.ค. 01, 00:07

มาเป็นลูกน้องคุณโฮลม์ด้วยคน
คุณโสกัน อิฉันว่านะ น่าจะค่อนไปทาง Ludgate Hill มากกว่า
เพราะถ้าจะไปทำงานที่แบงค์ แต่ต้องเดินผ่านมหาวิหารแล้ว
มันควรจะอยู่ในแนวระนาบเดียวกัน ถ้าเป็นแถว Blackfriars แล้ว
น่าจะไม่ผ่านมหาวิหารนะค่ะ สามารถเดินตัดเฉียงไปยังแบงค์ได้เลย
ขอสันนิษฐานด้วยการเดา
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 06 ม.ค. 01, 15:36

ตอบคุณนวลครับ...หะแรก ผมก็เล็งๆ Ludgate Hillอยู่เหมือนกันครับผม แต่ลงความเห็นว่าเป็นBlackfriars
เพราะจุดนี้อยู่ใกล้แม่น้ำ แม้จะไม่มีสวนสาธารณะอย่างที่เห็นในหนัง ก็ตาม
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 07 ม.ค. 01, 01:32

คุณโสกัน มาสันนิษฐานต่อด้วยการเดา

เป็นไปได้ไหมว่า์ ถ้าดูจากภูมิศาสตร์ทางกายภาพของแม่น้ำเทมส์

จะเห็นว่า Blackfrairs นั้นตั้งอยู่บริเวณคุ้งแม่น้ำที่เป็นส่วนโค้ง

และในยุคของแมรี่ ป้อปปินส์นั้น กระแสน้ำยังไม่ได้กัดกร่อนหรือ

เสริมตลิ่งจนเป็นอย่างในปัจจุบัน กล่าวคือ ตลิ่งบริเวณ Blackfrairs

จะไปอยู่ในบริเวณที่ลึกเข้าไปในแผ่นดินมากกว่าในปัจจุบัน

จึงทำให้ต้องเดินผ่านมหาวิหาร และยังใกล้แม่น้ำอีกด้วย

ส่วนสวนนั้น เป็น churchyard ของมหาวิหารหรือเปล่า?

(ขอบอกก่อนว่า Geography ผ่านเพียงระดับ O ค่ะ ผิดถูกอย่างไร

ถือว่าเดาๆ เอาก็แล้วกัน ฮิ ฮิ ฮิ)

แล้วคุณทราบหรือเปล่าว่า ถนนที่ตั้งบ้านของ ศ. 'เอนรี่ 'อิกกิ้นส์ นั้น

อยู่ที่ไหน คือถนนที่พ่ออะไรน่ะ ไปร้อง I've often walked down

this street before ..... ให้อิไลซ่าฟังอ่ะค่ะ
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 07 ม.ค. 01, 06:09

อืมม์... ทฤษฎีของแม่นวลฟังเข้าทีครับ ผมออกจะเห็นด้วย
ครับผม
อ้าว..มีงานสืบหาให้ทำอีกแล้วเนี่ย..
บ้านของท่านศาตราจารย์ฮิกกิ้นส์ เหรอครับ..ผมไม่ทราบครับ และอยากทราบเหมือนกัน
แต่ก็คิดว่าอยู่ในลอนดอนเหมือนกันนะครับผม
ถ้าจะให้เริ่มงานสัณนิษฐานชั้นต้น ผมว่าแกอยู่บ้านTerraced  และน่าจะอยู่ในละแวกสถาบันอุดมศึกษาคือ  U.of London เช่น Russell Sq หรือไม่ก็ Bloomsbury ครับผม ใกล้ที่ทำงาน ไม่ไกลจาก
แหล่งเก็บข้อมูล Phonetic ในหมู่ค็อคนี่ย์ แถบEast End เช่น Hackney ที่อีไลซ่าอยู่มากนัก และวันไหนอยากไปหย่อนใจดูละเม็งละครที่โรงOperaแถวตลาดผักผลไม้(เดิม) ที่Covent Gardenก็เดินไปยังไม่ทันเมื่อยขาก็ถึงแล้ว  ใครอยู่ลอนดอนหรือเคยอ่านหนังสือPygmalion ช่วยทีครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์