เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 11674 ขอลงจากเรือนไทยไปเกาะแก้ว...
นิลกังขา
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 ม.ค. 01, 09:18

ช่วงปิดปีใหม่ 30 ธค.เป็นต้นไป ผมคงจะหายไปอีกรอบครับ สักสี่ห้าวัน กะว่าจะไปตามรอยหม่อมราโชทัย ไปเที่ยวที่
"กรุงลอนดอนเป็นนครกษัตริย์สถิต
ช่างวิจิตรตึกรามงามนักหนา..."
ผมไปเกาะอังกฤษมาสามสี่ครั้งแล้วครับ ครั้งละสองชั่วโมงบ้างห้าชั่วโมงบ้าง ไม่เคยได้ออกไปพ้นสนามบินฮีธโรว์สักที คราวนี้คงจะได้เห็นลอนดอนเป็นครั้งแรก
เวลาเที่ยวน้อย คราวนี้ผมจึงคงจะต้องทำตัวเป็นนักท่องเที่ยวเต็มที่ หาสาระอะไรยากสักหน่อย แล้วว่างๆ ก็คงจะได้ไปค่อยๆ แกะรอยลายแทงเอ้อระเหยลอยชายได้อีกสักรอบสองรอบ
ขออภัยที่ใช้พื้นที่ของเรือนไทยพูดเรื่องเมืองฝรั่ง ว่าแต่ว่ามีสมาชิกเรือนไทยท่านใดพอจะให้คำแนะนำ ข้อมูล หรือความคิดเห็นใดๆ ได้บ้างไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ธ.ค. 00, 20:33

เข้ามาเห็นพอดีเจ้าค่ะ ถ้าคุณ นกข เป็นประเภทชอบของเก่า
อยากจะแนะนำให้ไปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ต่างๆ (โดยเฉพาะที่มี
ซากมัมมี่) ชมโคตรเพชรบนคฑาและยอดมงกุฎในหอคอยแห่งกรุงลอนดอน
Portebello ฯลฯ หาสมาชิกพาเข้าคลับเพลย์บอยส์ (!?)
และถ้าอยากจะประหยัดค่าอาหาร ขอแนะนำให้เข้าร้านขายของชำแขก
ซึ่งจะมีประเภทข้าวราดแกงแขกแบบ take away หรือไม่ก็ fish & chips เป็นห่อ
ที่ขายข้างทาง เพราะค่าอาหารแพงจริงๆ เว้นเสียแต่ว่า คุณมีเพื่อนคอยดูแล

อีกอย่าง เสียดายจริงๆ ที่คุณไม่สามารถเข้าชมใน House of Parliament ได้
ไม่อย่างนั้น คุณจะ"สัมผัส" บรรยายกาศเก่าๆ ที่ ส.ส. อังกฤษทะเลาะในสภา
โดยเฉพาะ วินสตัน เชอร์ชิล!!
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ธ.ค. 00, 20:34

เข้ามาเห็นพอดีเจ้าค่ะ ถ้าคุณ นกข เป็นประเภทชอบของเก่า
อยากจะแนะนำให้ไปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ต่างๆ (โดยเฉพาะที่มี
ซากมัมมี่) ชมโคตรเพชรบนคฑาและยอดมงกุฎในหอคอยแห่งกรุงลอนดอน
Portebello ฯลฯ หาสมาชิกพาเข้าคลับเพลย์บอยส์ (!?)
และถ้าอยากจะประหยัดค่าอาหาร ขอแนะนำให้เข้าร้านขายของชำแขก
ซึ่งจะมีประเภทข้าวราดแกงแขกแบบ take away หรือไม่ก็ fish & chips เป็นห่อ
ที่ขายข้างทาง เพราะค่าอาหารแพงจริงๆ เว้นเสียแต่ว่า คุณมีเพื่อนคอยดูแล

อีกอย่าง เสียดายจริงๆ ที่คุณไม่สามารถเข้าชมใน  Parliament ได้
ไม่อย่างนั้น คุณจะ"สัมผัส" บรรยายกาศเก่าๆ ที่ ส.ส. อังกฤษทะเลาะในสภา
โดยเฉพาะ วินสตัน เชอร์ชิล!!
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ธ.ค. 00, 21:40

ขอบคุณครับป้านวล
ที่ต่างๆ ที่ป้าว่ามานั้น เปิดวันปีใหม่ด้วยไหมครับ
จำได้ว่าเชอร์ชิลมีคู่ปากคู่ปรับคนหนึ่งชื่อ เลดี้เอสเตอร์ (?) วันหนึ่งท่านเชอร์ชิลกำลังดื่มวิสกี้กรึ่มๆ อยู่ คุณท้าวเอสเต้อร์เดินมาเจอเข้าก็บอกว่า
-ท่านนายกคะ ท่านน่ะมันไอ้ขี้เมาหยำเปดีๆ นี่เอง รู้ไหมคะ-
วินสตันโต้ว่า
-แล้วคุณหญิงล่ะ คุณหญิงเองก็ยายแก่ขี้ริ้วขี้เหร่น่าเกลียดคนหนึ่งนี่เอง-
เลดี้เอสเต้อร์บอกว่า
-เชอะ ขี้ริ้วยังดีกว่าขี้เมาย่ะ -
วินสตันก็บอกว่า
- เฮ่ย... ผมขี้เมาวันนี้ ตื่นขึ้นมาพรุ่งนี้ก็หาย แต่ลงคุณหญิงเกิดมาขี้ริ้วเสียแล้ว ให้สักอีกกี่พรุ่งนี้ คุณหญิงก็ยังจะต้องขี้ริ้วอยู่ตลอดไปจน ตายยยย.. เลยล่ะ ฮ่าฮ่าฮ่า...
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ธ.ค. 00, 21:53

แนะนำให้เตรียมร่มมาด้วยนะครับ...  ซ้อมแกว่งไว้ด้วยก็ดีครับ แหะๆๆ
ไม่ค่อยหนาวเท่าไหร่ตอนนี้

มีเวลากี่ชั่วโมงล่ะครับ?

ถ้าอยากดูของดีฟรีๆ แนะนำ พิพิธภัณฑ์ บริติส มิวเซี่ยม
ถ้าอยากทานอาหารจีน และเบื่อสาวฝรั่ง ขอแนะนำ
ให้ไปนั่งทาน ติ่มซำ แหล่สาวจึน ( และอาจจะเจอสาวไทย ) ในโซโห
แต่ก็แพงหน่อย อย่างที่คุณนวลว่าล่ะครับ

ความจริงแล้วสวนสาธารณะในลอนดอน มีสวยๆ น่าเดินหลายที่
แต่ตอนนี้หน้าหนาว แนะนำว่าเข้าพิพิธภัณฑ์ ดีกว่าครับ

รู้สึกว่า Parliament นี่เวลามีประชุมสภาจะเข้าไปนั่งสังเกตุการณ์ได้นะครับ
จำได้ว่าเคยพาเพื่อนเข้าไปครั้งหนึ่ง ตอนนั้นดึกมากแล้ว แต่ยังมีคุณ สส นั่ง
อยู่ สภาพดูโหรงเหรงเล็กน้อย ( คงไม่ต่างกับสภาไทย กระมั้งครับ ผม )

แหมเสียดาย ... ไม่แวะมาแถวๆ เคมบริดจ์ จะได้เลี้ยงเบียร์ซักแก้วหนึ่งครับ ฮี่ๆๆ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 ธ.ค. 00, 22:27

คุณจ้อไม่เข้ามาเที่ยวปีใหม่ที่ลอนดอนบ้างล่ะครับ?
ผมไปลอนดอน 4 วัน คือวันที่ 30 31 ธค. 1 2 มค. เย็นวันที่ 2 กลับสวิส คงแว่บไปถึงเคมบริดจ์ไม่ไหวครั้งนี้ โอกาสหน้าจะตามไปทวงเบียร์ครับ
สาวจีนก็ยังงั้นๆ สาวไทยน่ารักกว่าเป็นกอง
ตอนนี้รื้อเสื้อฝนแบบเทร้นช์โค้ท หมวก ร่ม เสื้อนอกลายทวี้ด ออกมาเตรียมพร้อมแล้วครับ หมวกล่ากวางกับไปป์ไปหาเอาข้างหน้าที่เลขที่ 22 บี ถนนเบเกอร์ ถ้าไม่มีหมวกล่ากวางขาย หมวกโบวเลอร์ แฮ้ทเขายังใส่กันอยู่หรือเปล่าก็ไม่ทราบ
มีคนบอกว่าผมแต่งชุดนี้แล้วดูเหมือนนักสืบ เสียแต่ว่า เป็นนักสืบยุคเชอร์ล้อก โฮล์มส์ คือเมื่อเกือบร้อยปีมาแล้ว สมัยนี้ดูเหมือนแฟชั่นเมืองอังกฤษจะแต่งตัวกลายเป็นพั้งค์ไปหมดแล้วมั้ง ?
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 ธ.ค. 00, 23:33

อาราย... คุณจ้อ ไปถึงเคมบริดจ์ทั้งที จะแค่เบียร์แก้วเดียวอ่ะหรือ

ขอเปลี่ยนเป็น pub crawl ได้อ่ะเปล่าค่ะ เดี๋ยวป้าเลี้ยงเอง...

คุณ นกข. อย่าไปเดินสวนสาธารณะเลยตอนนี้ มีแต่สายลมและสายหมอก

ไม่มีอะไรดูหน้าหนาวหรอกค่ะ เหนื่อยเปล่าๆ  ไม่แน่ใจค่ะว่า พวกมิวเซี่ยม

จะเปิดให้ชมตอนช่วงปีใหม่หรือเปล่า เพราะสมัยที่ยังเฉิดฉายอยู่ที่นั้น

ปีใหม่ทีไรไม่ค่อยออกไปเที่ยวค่ะ มัวแต่ แฮงค์โอเวอร์... อิ อิ อิ

อ้อ.. ตอน N'Year's Eve ลองไปเกร่ๆ count down แถว Trafalgar Sq.

ดู แต่อย่ากระโดดลงไปในอ่างน้ำนะคะ... บรื้วววววว์ น้ำเย้นเย็น...

อ้อ... อย่าลืมไปที่สถานี King's X ไปดู Platform 9-3/4 ที่ระบือลือลั่นด้วยหน่า..

อิ อิ อิ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ธ.ค. 00, 23:56

ก็อยากลงไปเที่ยวเหมือนกันครับ แต่บังเอิญ ผมต้องกลับไปมหาวิทยาลัย
ในชนบทของผมครับ หนีไปเที่ยวกรุงเป็นเดือนแล้วครับ ต้องกลับไปดูแลฝูงแกะ
ที่ Durham ก่อนครับ กว่าคุณ นกข. จะมาอิงแลนด์ผมก็กลับขึ้นเหนือไปแล้วล่ะครับ
คงต้องติดเบียร์ไว้ก่อนจริงๆ

เขาว่ากันว่า คืนวันที่ 31 นี่ที่ลอนดอนสนุกมาก ( หลังเที่ยงคืนมี New Year Kiss ด้วยนะครับ เอ้อ )
รู้สึกว่ารถไฟใต้ดินหยุดเดินนะครับ จำไม่ได้ว่ากี่โมง คงเดินเหนื่อนหน่อย
Trafalgar Sq. ก็น่าเดินครับ กับตรงริมแม่นำเทมส์ แถวๆ บิกเบน กับ House of Parliament

แต่อย่าหลวมตัวไป London Dome  นะครับ เหอๆๆๆๆ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 00:01

คุณ นวลครับ Platform 9-3/4 ของ  King,s cross มีประวัติอะไรหรือครับ?
เอ... เชยหรือเปล่านี่เรา?
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 00:15

อันว่า Platform 9-3/4 นี่ ดังระบือลือลั่นจากการที่เป็น

platform ซึ่ง Harry Potter ต้องไปจับรถไฟที่ King's X

เพื่อไปยังโรงเรียนพ่อมดนะคะ... ด้วยเหตุนี้ จึงมีทั้งผู้ใหญ่

และเด็กพากันไปดู เผื่อจะเจอ 9-3/4 จริงๆ ไม่ทราบว่า

ตอนนี้ platform นี้ ได้กลายเป็นสิ่งดึงดูดความสนใจของ

นักท่องเที่ยวไปแล้วหรือยัง

คุณจ้อ... สาว Durham สวยเหมือนในเพลงหรือเปล่าค่ะ?

ฮือ... ฮือ... คิดถึงอังกฤษจัง....
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 00:18

คุณจ้อ... อยากจะถามว่า สนง. กพ. ตรง Princess' St. ปิดไปแล้วหรือยัง

ความหลังเยอะมากกะสำนักงาน กพ. แห่งนั้น
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 00:38

อ้อ... Harry Potter นี่เอง ผมนี่เชยจริงๆ ไม่เคยอ่านเลยครับ ... แหะๆๆ

สำนักงาน กพ. นั้นยังอยู่เหมือนเดิมครับ... คงไม่ปิดง่ายๆ
( ถ้าปิด นักเรียนตาดำๆ อย่างพวกผมคงจะลำบากแน่ๆ )

ส่วนสาว Durham นี่อะแฮ่ม...  ฟามลับครับ บอกไม่ด้ายยย
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 00:46

ฝากดูบอลอังกฤษ เผื่อผมหน่อยสิครับถ้ามีเวลา เสียดาย ไม่ได้ดูสด ๆ มาหลายปีแล้ว แวะไปเยี่ยมสนามเวมบลีย์ที่กำลังโดนทุบทิ้งซะหน่อยก็ดีนะครับ ถ้าชอบฟุตบอลน่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 02:40

อ้าว เบียร์ไม่เอาหรอ งั้นแม่โขงมั้ย ผมเหลืออยู่ 1 ขวดในห้อง ฮ่าๆ

เพื่อนเอามาเซ่นเป็นค่าไหว้ครูตอนสอนมวยไทยให้น้องๆ แสดงให้ฝรั่งดู

ไม่แน่ผมอาจจะอยู่ลอนดอนนะ ตอนวันที่ 31 นี้ มีเพื่อนมาจากอเมริกาวันนั้น 1 คน

ถ้าไงมาอีกช่วงหน้าร้อนซิ เดี๋ยวพาไป punting

ฝากดูบอลอังกฤษด้วยเหมือนกันเน้อ... ผมเองคงอีกนานกว่าจะได้ไปดู

ปล. platform 9-3/4 ไม่เคยเจอแหะ รู้แต่ว่า London-Cambridge จะขึ้นที่ platform 9-12

ของสถานี้ King's Cross เอ.... หรือว่า เคมบริจด์นี่เมืองพ่อมดหว่า.... O_o
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 02:54

ผมไม่แน่ใจว่าประโยคสนทนานี้ของท่านเชอร์ชิล หรือเปล่านะครับ คุ้นๆ ว่าใช่

ท่านเชอร์ชิลคุย(ด่า) กับท่านผู้หญิงคนหนึ่ง (คำพูดอาจจะผิดเพื้ยนจากของจริงบ้าง)

ท่านผู้หญิง : If you were my husband, I'd poison your coffee.

ท่านเชอร์ชิล : Madam, if you were my wife, I'd drink it.

แสบสุดจะบรรยาย
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์