เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
โพลล์
คำถาม: คุณคิดว่าทำไมคนถึงมักเขียนภาษาไทยกันผิด
การอ่านที่เหมือนกัน
อยากให้แตกต่างจากคำที่ถูกต้อง
เห็นคนเขียนกันจึงอยากเขียนบ้าง

หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 28740 ภาษาวิบัติ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 17 ก.พ. 08, 13:30

อยากจะขอความเห็นจากท่านที่รักภาษาว่า
จู่ๆ ทำไมภาษาของเราจึ้งเพี้ยนหนักขนาดนี้

ผมหมายถึงภาษาจริงๆ นะครับ มิใช่คำแสดงอารมณ์ความรู้สึก ซึ่งมาแล้วก็ไป

ยกตัวอย่างหนึ่งคำละกัน
"นำพา"

เดี๋ยวนี้ใช้กันทั่วบ้านทั่วเมืองตั้งแต่นายกลงมาถึงสามล้อ
ว่านำพาความเจริญ มาสู่.....
ผมรู้แต่ว่า นำพา กับไม่นำพา นั้น
แปลว่าใส่ใจและไม่ใส่ใจ เพลงของมัณฑนาจะใช้บ่อย

อย่างนี้วิบัติหรือยังครับ
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 17 ก.พ. 08, 13:37

ดิฉันไปนั่งฟังรายงานงบการเงินของฝ่ายบัญชีในเครือทุกเดือน ท่านทั้งสี่ห้าคนจะขึ้นด้วย
ในส่วนของ...
แทนในหมวด... หรือในด้าน..นับแล้ว สองชั่วโมง
ในส่วนของ..
ตกประมาณเกือบร้อยครั้ง
สงสัยจะติดจากนักการเมือง รูดซิบปาก รูดซิบปาก
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 18 ก.พ. 08, 23:54

ก็แหมท่านติบอครับ  ในยุคที่ความหวังรางเลือนเต็มทีด้วยเหตุผลทางธุรกิจ(แบบที่เค้าอ้างกัน)  มันคล้ายกับเราลอยคอเดียวดายกลางน้ำ  เห็นอะไรดำๆโผล่มาก็ต้องคว้าไว้ก่อนล่ะครับ  แม้จะไม่ทราบว่าไอ้ที่กระโดดคว้านั้นเป็นตอไม้ที่มั่นคงพึ่งได้  หรือเพียงเปลือกไม้ผุๆที่ลอยผ่านมาเท่านั้นน่ะครับ  ไทยทีบีเอส  จงเจริญ..........อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

นำพา  คำนี้ถ้าจำไม่ผิดผมว่าได้ยินจากเพลงนะครับ  แต่เพลอะไรตอนนี้นึกไม่ออกจริงๆครับท่าน
virging369
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 28 ธ.ค. 09, 10:28

รูดซิบปาก

incarity
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 28 ธ.ค. 09, 11:11

วิบัติ เยอะครับ ไม่ต้องห่วง เด๊ยวนี้ภาษาไทย เสียหมดแล้ว

manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 28 ธ.ค. 09, 11:40

สนุกดีครับ เดี๋ยวขอไปอ่านตั้งแต่หน้า 1 ก่อนครับ ค่อยออกความคิดเห็น
มานิต
gmat36
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 28 ธ.ค. 09, 15:20

ว่าอย่างนั้นละครับ

manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 29 ธ.ค. 09, 10:14

อ่านไล่มาตั้งแต่หน้า 1 แล้วครับ ย่อยได้บ้างไม่ได้บ้าง คงต้องอ่านอีกหลายตลบ ได้ความรู้แน่ๆคือคำว่า "ฅ" อันนี้ผมผิดมาตลอด  คำว่า "ญ" ผมก็เพิ่งทราบ เสียง" ไ "กับ "ใ " นี่ก็ไม่เคยทราบเลย ตอนแข่งกีฬาดูสถานี ลาวสตาร์ ยังคุยกับภรรยาว่า เขาใช้ถูกต้องตามที่เขียนดี เขียน "เจ้า"ก็อ่านสั้นตามการเขียน ไม่ใช่"จ้าว" "เก้า"ก็ไม่ใช่"ก้าว" อันหนึ่งที่ผมยังงงตอนที่ท่านคุยกันเรื่องเพลง คือที่กล่าวถึง "พี่แช่" พี่แช่ นี่ใครกันครับ ขอสั้นๆนิดเดียวพอครับ แล้วผมจะไปค้นต่อเองครับผม อ้อขอแถมนิดหนึ่งครับว่าเพลงที่เนื้อตามหลักภาษาต้องออกเสียงอย่างหนึ่ง แต่โนตออกมาอย่างหนึ่งคือไม่ตรงกับเสียงของการอ่าน นี่มีครับ ร้องยากมาก ผมโดนภรรยาซึงคุม QC การร้อง ดุเป็นประจำ ครับผม
มานิต
pialpjman
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 29 ธ.ค. 09, 15:57

เดี๋ยวนี้ภาษาวิบัติไปเยอะเลยครับ

pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 30 ธ.ค. 09, 10:17

พี่แช่  คุณแจ้ ดนุพล แก้วกาญจน์ ค่ะ  เสียงเพลงของคุณแจ้นั่นแหละค่ะที่ทำให้หลาย ๆ คนเรียกเธอว่า พี่แช่
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์