เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2867 เรียนคุณพวงร้อยที่นับถือ..เนื่องจากกระทู้ 194
นวล
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 31 ธ.ค. 00, 00:59

เผลอคลิ้กเข้าไปอ่าน จึงพบว่าคุณไม่มีความสามารถในการ
ผัดกระเพราให้มีน้ำคลุกคลิก (เพื่อราดข้าวให้อร่อยยิ่งขึ้น)
อิฉันจึงใคร่ขอเรียนว่า กรรมวิธีนั้นง่ายมาก เพียงแต่
คุณต้องเตรียมน้ำซอสไว้ก่อน แล้วจึงผัดกระเทียม เนื้อ พริก ให้เข้ากันแล้ว
(ใส่น้ำมันให้มากสักหน่อย) แล้วราดซอสที่ผสมไว้ในครั้งเดียวให้หมด
กลับไปกลับมาสักหนึ่งนาที แล้วจึงใส่ใบกระเพรา (ไม่ต้องสะเด็ดน้ำให้แห้ง)
ผัดกลับไปกลับมา สักครู่ก็จะเกิดภาวะน้ำท่วมเจิ่งๆ ในกระทะค่ะ

อ้อ.. ต้องขอออกตัวไว้ก่อนว่า ฝีมือการครัวของอิฉันนั้น
อย่าบอกใคร... อร่อยที่สุดก็ตอนหิวแหละค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 03:45

แล้วแม่พระอาจารย์นวลศรีใช้อะไรทำนำ้ซ้อสล่ะคะ  ขอบคุณมากค่ะที่เผยเคล็ดตำรากระบวนท่าฝ่ามือลับให้  ไม่ได้เข้ามาสองวันเพราะกำลังยุ่งมากเลย  
คุณนวลเป็นไงมั่งคะ  ว่างจากนับแบ้งก์แล้วยังคะ  ดิฉันกำลังหัวปั่นเลยค่ะ  ทั้งงานหลวง งานราษฎร์ แถมงานเลี้ยงอีก  
คงต้องรอให้หายเมาค้างซะก่อนถึงจะไปผัดกะเพราไหวค่ะ กิ๊กๆๆ

ปล คุณนวลต้องไปดูหนังเรื่อง Crouching Tiger, Hidden Dragon ที่จอมยุทธเจา เหยิน ฟะ เล่นให้ได้นะคะ  กระบวนยุทธเลิศลำ้  กำลังภายในสูงสุด  
สเปเชี่ยลเอ๊ฟเฝกสุดๆเลยค่ะ  แล้วยังเป็นเรื่องจอมยุทธหญิง สาวสองพันซะด้วย ถูกใจเจงๆค่ะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 07:40

P' Puangroi and Pa Nual ka, I am going to catch "the Coast Starlight" of the Amtrack to Seattle ka. I plan to take some foodstuffs with me. So, I would like to ask you, "How to cook " Neau-khem" ka?
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 13:00

เรื่องซอสนั้น ถ้าเป็นตามร้านขาย ก็จะใช้ นำ้ปลา ซีอิ๊วดำ แม้กกี้ น้ำตาล
แต่เนื่องจากทำแล้วไม่สะอารมณ์ เลยลองเปลี่ยนมาเป็น
น้ำมันหอย ซีอิ๊วขาว น้ำตาล ผสมกันกับน้ำ กวนๆๆๆๆๆ ให้เข้าที
เหลือบซ้าย แลขวา ให้แน่ใจว่าไม่มีคนอยู่ในบริเวณใกล้เคียง
แล้วจึงเอานิ้วจิ้มซอสมาชิมดูว่า รสชาติใช้ได้หรือยัง
สาเหตุที่ให้ใส่ซอสในครั้งเดียว แทนที่จะใส่ในกระทะที่ละอย่าง
เพราะถ้าใส่ทีละอย่าง เราผัดไม่ทัน มันจะแห้งหมดเจ้าค่ะ
แล้วที่ให้ใส่น้ำมันเยอะหน่อย เพราะจะได้ไม่ออกมาเป็นเนื้อต้นซุป
แทนผัดอ่ะ อ้อ.. แล้วถ้าอยากได้น้ำซอสหนืดๆ ก็ใส่แป้งลงไปสักนิ้ดด

ส่วนของคุณบีนั้น จะเอาเนื้อเค็มใช่มั้ย How to cook นะง่ายค่ะ
แค่เอามาทอดๆๆๆๆๆๆๆ ให้สุดเท่านั้น (ตั้งใจป่วนอ่ะ)
แต่ที่คุณจะเอาคงเป็น How to prepare มากกว่า
มีมาให้สองสูตร เตรียมตัวเตรียมเม้าส์ cut and paste ได้.....

1. เนื้อใส่เกลือตากแห้ง
เนื้อ 1 กก.
เกลือป่น 2 ชต.
ล้างเนื้อให้สะอาด แล้วแล่เป็นชิ้นบางๆ
ใส่เกลือเคล้ากับเนื้อให้ทั่ว หมักทิ้งไว้ 1 คืน
รุ่งเช้านำเนื้อออกแผ่ตากบนตะแกรงหรือกระด้ง (จะมีมั้ยเนี่ย!)
ตาก 1 แดด (อย่าลืมพลิกกลับให้แห้งสนิท)

2. เนื้อแช่น้ำปลา
เนื้อวัว 1 กก.
เกลือป่น 2 ชต.
น้ำตาล 1 ชต.
น้ำปลา 1/4 ถ้วยตวง
พริกไทยป่น 1/2 ชต.
ล้างเนื้อให้สะอาด แล้วแล่เป็นชิ้นบางๆ
ผสมเครื่องปรุงทั้งหมดเข้าด้วยกัน แล้วเคล้ากับเนื้อให้ทั่ว
หมักทิ้งไว้ 1 คืน
รุ่งเข้านำเนื้อออกแผ่ ตากบนตะแกรง หรือกระด้ง (หาให้เจอนะจ้ะ)
ตาก 1 แดด (อย่าลืมพลิกกลับให้แห้งสนิท เหมือนวิธีแรก)

ได้ผลเช่นไร โปรดแจ้งด้วยค่ะ เพราะอยู่ที่บ้านเรา ซื้อเขาทาน
ง่ายกว่ากันเยอะเลย..  

อ้อ.....(ครั้งที่ 1) แล้วเวลาทอดทานนั้น หากต้องการให้มีรสหวานนิดๆ ก็เอา
น้ำตาลปึกสักนิดลงไปละลายในน้ำมันทอดก่อน แล้วค่อยใส่
เนื้อเค็มแห้งตามค่ะ ..... น้ำลายหยดดดดดดดด
อ้อ.....(ครั้งที่ 2) พอถึง Seattle แล้ว อย่าลืมไปที่ Wharf ทานปูขนาด
ชามก๋วยเตี๊ยวนะค้า  แต่บอกได้ว่า สู้ปูทะเลของไทยไม่ได้ หรือจะซื้อ
มาทำทานเอง จะได้ให้สูตรน้ำจิ้มปูกะกุ้งอบเกลือด้วย....
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 14:00

You're right ka How to prepare not cook. Thank you very much for the recipe ka. I plan to roast beef instaed of  ตากบนตะแกรง หรือกระด้ง ka.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 01:14

เข้ามารับความรู้จากคุณนวล ด้วยอีกคน

ขอบคุณมากค่ะ

ถ้าว่างๆ ขอเชิญแวะขึ้นมาคุยกันบนเรือนไทยอีกนะคะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW253x005.gif'>
วิมม่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 08:02

คุณนวล ขาาาาาาาา

อนุเคราะห์อีกซักคนค่ะ  อยากทานหลนเต้าเจี้ยว หรือ หลนกะปิ ค่ะ  ร้านอาหารไทย
ก็ไม่มีในเมนู  ถ้ากรรมวิธีไม่ยากเกินไปนัก
อาจจะขอลงมือทำเองซักครั้งหนึ่งในชีวิต (ฮา)
ขอรบกวนคุณนวลด้วยนะคะ
พวงจำปา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 10:48

ขอขอบคุณแม่พระอาจารย์นวลศรี   จำปางี้มีอะไรก็ไว้ใจว่าพึ่งได้
เพราะพี่นวลชั่งรู้ไปซะทุกอย่าง   ตั้งกะเนื้อย่างไปตลอดสุดยอดกลอนเช็คสเปียร์
ปีใหม่ก็ขอให้คุณพี่  จงสุขีนับมีเงินนับไปให้มือละเหี่ย
ขอกระดกแก้วไวน์มาชน   ขอให้สุขล้นไม่มีอะไรให้บ่นจนใจเสีย
ถ้าน้องได้กลับเมืองไทย  จะหอบไวน์แดงไปชนให้เมาจนหมาไม่เลีย

เตร๊ง เตร็ง เต่ง เตร๊ง เตร็ง เตร่ง เตร๊ง เตร๊ง เตร่ง

ขอขอบคุณคุณนวลมากๆเจ้าค่ะ   ที่มาให้ความกระจ่าง  คราวหน้าจำปาคงมีทีเด็ดผัดเผ็ดใบกระเพราไว้ประฝีมือกะยัยเครือฟ้ามั่งนะคะ  
สุขีๆปีใหม่ค่ะ   อืมม์ ไวน์ชีราสนี่ไม่เลวเหมือนกันนะคะ คุณนวล  ที่เคยทานมาก่อนมันอ่อนไปหน่อย  
ไปได้ขอแท้จากออสเตรเลียมารสกลมกล่อมดีจังค่ะ  ไม่ทราบคุณนวลลองแล้วยังคะ  คิดว่าคงไปกันได้ดีกับผัดกะเพราไก่ทีเดียวค่ะ  
แล้ววันหลังกลับเมืองไทยแล้วจะหอบไปฝากค่ะ อิอิ
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 15:07

คุณวิมม่าหลนเต้าเจ้ียวง้ายยยยยยยยยยยยยม้ากกกกกกกกกกกก
แต่ขออนุญาตไปเตรียมตัวเฮฮาฉลองปีใหม่ก่อน แล้วจะมาแจก
ให้เมนูรสเด็ดหลังปีใหม่ได้มั้ยค่ะ โปรดติดตาม

คุณเทาชมพูค่ะ ขอบคุณค่ะสำหรับเทียบเชิญ....
(ยิ้มกว้างซะฟันปลอมแทบกาเด็นนนน!) เวลาว่างๆ ไม่อะไรทำ
อิฉันก็มั่วไปทั่วละค่ะ แต่ขอบอกว่าดูลิเกผสมลำตัดผสมเพลงฉ่อย
ของโรงเรือนไทยแล้ว ต้องเทพาราฯ เป็นกำเข้าปากค่ะ
ปวดหมองเจงๆ ใครคู่ใคร ใครตบใคร เดาม่ายถูก ฮา ฮา ฮา

คุณพวงจำปาละพัน ยินดีที่ได้มีส่วนช่วยเหลือ อิฉันล่ะรอบจัด
รู้ไปหม้ดดดดด บางทีไม่รู้ก็ทำว่ารู้ ประมาณว่า เอาหน้าไว้ก่อน...
จะรอทานไวน์ค่ะ ตอนนี้ ขอกรอกชีวาสออนเดอะร้อกส์ไปพลางๆ ก่อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 29 ธ.ค. 00, 15:13

ลิเกโรงนี้แจกยาพารา ให้คนดูทุกคน ทุกรอบค่ะ และไม่อั้นจำนวน
แต่ถ้าลุกจากเสื่อหน้าโรงลิเก  โดดขึ้นเวทีมาเล่นด้วยจะหายปวดหมองเป็นปลิดทิ้ง
พระเอกนางเอก พระรองนางรอง พ่อยกแม่ยก ทุกคน โต้โผแจกยาอีประจำค่ะ  เหอ  เหอ
Tethys
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 ธ.ค. 00, 05:32

แหงงงงงงงงง
เมื่อวาน post ไม่เข้า แหงงงงงงงงงง
อดจิบไวน์ แกล้มเนื้อแดดเดียว กับหลนเต้าเจี้ยว....

หิวค้างเลย เฮ้อ!!
แต่ก็ยังอยากหม่ำ
เนื้อเค็มต้มกระทิใส่มะดันจริงๆ

เฮ้อ!! เมื่อไหร่หมอจะมียาแก้ตัวขี้เกียจบ้างหนอ เรื่องกินยังขี้เกียจทำนี่จริงๆ นิ
อิอิ

หม่ำเผื่อด้วยนะคะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 31 ธ.ค. 00, 06:17

I have a secret about "เต้าเจี้ยวหลน" ka.

I cooked a pot of เต้าเจี้ยวหลน and took it to join a Thai students' party about 2 months ago. Many people said, "Oh! I love it.,"  some asked me for the recipe, and a girl took the left over back home. I was so glad to see that na ka. Hae..hae...guess what I found when I came back home that night? I found that the coconut milk left in the can were mildwed ka!
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 31 ธ.ค. 00, 12:59

Khun Nual ka, "เนื้อเค็ม" is very good taste ka. Thank you so much again ka.
หน้า: [1]
  พิมพ์