เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3300 ในคณะนายช่างแผนที่จากอังกฤษนอกจาก พระวิภาคภูวด(James F. Maccarty) มีท่านอื่นไหม?
susitang
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 17 ต.ค. 07, 11:10

เนื่องจากมีเพื่อนชาวอังกฤษคนหนึ่งเขามีคุณย่าเป็นคนไทย ซึ่งแต่งงานกับคุณปู่ที่เป็นช่างสำรวจทำแผนที่  แต่ไม่สามารถตรวจสอบได้ว่ามาเมืองไทยพร้อมกับคณะนี้หรือไม่  มีใครพอจะทราบบ้างหรือเปล่าคะว่ามีช่างสำรวจจากอังกฤษมารับราชการในสยามกี่ระลอก
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 ต.ค. 07, 12:07

มาขอบคุณผู้ตั้งกระทู้ครับ
ทำให้ผมสอบค้นจนเจอเนื้อหาอย่างสมบูรณ์ของหนังสือที่คุณพระวิภาคฯ แต่ง
และคุณสุมาลีแห่งกรมแผนที่ทหารแปลไว้

ผมมีฉบับพิมพ์ แต่มีให้อ่านในเนต ย่อมสะดวกกว่า

ปัญหาที่ถาม ดูเหมือนจะหาคำตอบได้ในหนังสือนี้ครับ
http://resgat.net/explorings.html
susitang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 ต.ค. 07, 16:08

ขอบคุณมากค่ะ ที่กรุณาสืบค้นให้
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ต.ค. 07, 07:38

นอกจากนายช่างแผนที่ของกรมทำแผนที่แล้ว  ยังมีชาวอังกฤษอีกท่านหนึ่งที่ถูกส่งขึ้นไปสำรวจทำแผนที่คือ Mr. Herbert Warington Smyth  ซึ่งเข้ามารับราชการเป็นผู้ช่วยเจ้ากรมราชโลหกิจและภูมิวิทยา และต่อมาได้เป็นเจ้ากรมราชโลหกิจและภูมิวิทยา  ในช่วงปี พ.ศ. ๒๔๓๔ - ๒๔๓๙  ท่านผู้นี้เป็นผู้ตรวจแก้และปรับปรุงแผนที่พระราชอาณาเขตราชอาอาณาเขตสยามและหัวเมืองขึ้นฉบับที่ราชวิทยาลัยภูมิศาสตร์แห่งสหราชอาณาจักร (Royal Geographic Society) จัดพิมพ์ขึ้นใหม่เมื่อปี 1900  โดยอาศัยพื้นฐานจากแผนที่พระราชอาณาเขตสยามที่พระวิภาคภูวดล จัดทำไว้เมื่อ พ.ศ. ๒๔๓๐  และราชวิทยาลัยภูมิศาสตร์ได้จัดพิมพ์แผนที่นั้นแนบไปกับหนังสือ The Surveying and Exploration in Siam ของ James  McCarthy เมื่อปี 1902
susitang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 ต.ค. 07, 10:47

คืออย่างนี้ค่ะ คุณย่า เอ่อ...ขออภัย คุณยายของเพื่อนชื่อ Siew Pukalanan พยายามถอดออกมาเป็นไทยก็ยังไม่เข้าเค้า ส่วนคุณตา
ชื่อ Philip Reginald Kemp ค่ะ รู้สึกว่าจะมีเชื้อสายโปแลนด์ผสมด้วย  คุณแม่ของเพื่อนเกิดเมื่อ พ.ศ.๒๔๕๙  ซึ่งหมายความว่าคุณตาของเขาต้องมาอยู่ในเมืองไทยก่อนปี พ.ศ.๒๔๕๙ น่ะค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์