เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 24900 เพลง(ไทย)ที่ทำให้คุณนึกถึงใครคนหนึ่ง
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 03 ม.ค. 01, 21:48

อีฉันก็ทึ่งคุณ นกข เหมือนกันค่ะ
ว่าคุยได้ทุกเรื่องอย่างผู้รู้จริงๆ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 03 ม.ค. 01, 22:50

จ๊ากกกก....
ผู้น้อยมิบังอาจ มิบังอาจจริงๆ ครับ
ผมขอให้คุณเทาชมพูอยู่เป็นศรีเรือนไทยต่อไปอย่างนี้ดีแล้ว ผมอาจจะรู้อะไรนิดๆ หน่อย หลายๆ เรื่องแต่รู้อย่างเป็ด ไม่แม่นจริงสักเรื่องนะครับ อยู่ข้างนอกนี่หาตำรับตำราค้นก็ยากด้วย
คุณชานเรือนครับ แฮ่ะแฮ่ะ- ผมคงต้องยกเอาเพลงสุนทราภรณ์ของครูเอื้อมาตอบ...
(โปรดอ่านเป็นเสียงยานๆ เอ๊ย - เนิบๆ อย่างเสียงครูเอื้อ)
... จะเรียนจะร่ำจะทำอะไร เอ่อเออเอ๊อเอ่ยเอ๋ย ไม่ลำบาก....
ยอดยากยิ่งสิ่งเดียว เอ๊อเออเอ๊อเอย... (หยุดร้องเพลง ถอนหายใจเฮือก- เฮ้อ...) .... เกี้ยวผู้หญิง...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 00:38

คุณหลวงนิลเจ้าคะ
ดิฉันขอส่งเทียบมาเชิญด้วยอีกคน
ถ้าคุณเทาชมพูไม่ยอมอยู่เรือนไทยซะแล้ว
ไม่มีใครจะเฝ้าเรือนไทยได้ดีเท่าคุณหลวงหรอกเจ้าค่ะ

ทำไมคุณหลวงถล่มตัวนักว่าตัวเองไม่รอบรู้ ไม่สันทัด
ดิฉันว่าคุณหลวงน่ะ around the world
ไม้จิ้มฟันยันเรือรบเลยนะคะ
ทั้งลีลา ฝีปาก ความรู้สารพัด รอบจัดซะไม่มี
(ย้ำนะเจ้าคะ ว่านี่เป็นคำสรรเสริญจริง ๆ )
ถ้าคุณหลวงตอบรับ หัวกระไดเรือนไทยคงไม่แห้ง
คุณหลวงไม่ต้องกลัวว่าจะไปไม่รอดหรอกนะเจ้าคะ
ดิฉันขอสัญญาว่า จะคอยดูแลปรนนิบัติพัดวี
คอยมาบีบนวดไม่ให้เมื่อย ไม่ให้เหนื่อย
เหงาก็จะเข้ามาคุย ง่วงก็จะเข้ามากล่อม
จะคอยจัดสำรับคับค้อน ข้าวปลาอาหาร มิให้ขาดเชียวค่ะ
นิลกังขา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 03:56

สรุปว่าคุณแม่หญิงจะให้ลูกอยู่กับเหย้าเฝ้าแต่เรือนไทยนี้แล-ละหรือคะ?
ใจคอจะไม่ยอมให้ลูกได้- ออกเรือน -ไปบ้างเลยฤยังไรหนาคะ... คุณพี่เทาชมพูเป็นแม่ศรีเรือนไทยไปก็ดีแล้วค่ะคุณแม่ (หญิง) เพราะยังไรๆ เธอก็ออกเรือนไปแล้ว ออกเรือนไปแล้วกลับมาเปนแม่เรือนมิเปนไร แต่ถ้าลูกรับอยู่เฝ้าเรือน จะเปนลางให้มิต้องได้ออกเรือนเลยน่ะสิเจ้าคะ...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 08:12

ยังค่ะยัง(ร้องเสียงหลง) อิฉันยังไม่ทันจะออกเรือน  คุณหลวงพูดยังงี้จะเกิดอลหม่านล้านเจ็ดนะคะ  ค่าตัวอิฉันตกหมด
โพลยังไม่ออก   ไม่ได้ตกลงปลงใจจะเป็นแม่เรือนให้เจ้าไหน     ไม่ว่าจะเป็นเสี่ยเหนือแต่ชื่อใต้ หรือหนุ่มใต้ตัวจริงเจ้าเก่า  หรือหนุ่มสุพรรณ หรือว่าคุณสุกร  
ที่เกริ่นๆไว้คือสังหรณ์ว่าจะต้องเลือกเข้าซักเจ้าตะหากคะในปีนี้
(บทรำพึง  ยืนเกาะหน้าต่างเรือนไทย เหม่อลอยดูดาวลูกไก่) อนิจจาตัวเรามันอาภัพ   แค่แย้มๆออกมาว่าอาจจะลาเรือน  ยังไม่ทันจะก้าวลงกระไดซักขั้น
คุณแม่หญิง แม่ยกใจร้าย  เธอก็ดีใจจนออกนอกหน้า  รีบเชิญคนอื่น  เป็นใครก็ไม่รู้  อยู่ก็ไกล๊ไกล  ยังจะเอากับข้าวขึ้นเครื่องบิน นั่ง first class  เอาไปให้เขาอีกแน่ะ
ทีคนใกล้ๆอย่างเรา...สำรับคับค้อน อย่าว่าแต่เครื่องคาวหวาน ฝีมิอชาววังเลย  แม้กล้วยแขกซักชิ้นก็ยังไม่ได้แอ้มจากคุณแม่หญิง จนบัดนี้  เสียแรงรับใช้  จัดลิเกให้เธอดูมาตั้งนาน

มอบเพลงของ Crocodile Junior ให้คนที่ไม่รักเราค่ะ

ไม่อยากได้ยิน

อย่า มาทำ ว่ารัก
ทำเห็นใจ อยู่
เธอ ก็รู้ เธอนั้น
มีเขา เต็มหัว ใจ
แต่ สิ่งนึง อย่าซ้ำ
ให้ฉัน ต้องช้ำ ใจ
เก็บ เอาไว้ คำนั้น
ฉัน ไม่ขอ ฟัง
เพียงเธอ บอกเธอ ไม่รัก
ใจเรา อ่อนแอ แทบตาย
เธอเอง รักใคร
ไม่อยาก ได้ยิน
แค่บอกไม่รัก ก็เกือบตาย
อย่าได้พูด มันออกมา
หยุดทำร้าย ฉันดีกว่า
เธออย่าทำ เป็นแสน ดี
รู้ ว่าเธอ หลอกเรา
กับเขา เกินผูกพัน
ไม่เคย คิดรัก กัน
โว้ ฮู โว
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 22:14

อีฉันไม่เชื่อหรอกเจ้าค่ะ  ว่าการแสวงหาแม่ศรีเรือนเป็นเรื่องยาก สำหรับคุณ นกข.
ไม่ยอมอยู่กะเหย้าเฝ้ากะเรือนไม่เป้นไร
ขอแต่แวะมาคุยทุกวัน
 แล้วอีฉันก็ยังไม่อยากให้คุณเทาชมพูไปไหนนะคะ เรือนไทยกำลังอบอุ่น บรรยากาศน่ารื่นรมย์ออกค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 02:00

แหะๆ  นอกประเด็นกระทู้นะครับ
เอ้าร้องเพลงตามหัวข้อกระทู้ดีกว่า...
... แม่ศรีเอย แม่ศรีเรือน น้องเป็นเหมือนเพื่อน และเมียที่รักบูชา ยามผัวกลับจากงาน คืนสู่บ้านเคหา เหย้าเรือนงามตา เหนื่อยมาหายคลายอาวรณ์...
จำท่อนต่อไปไม่ได้แล้ว
นี่เป็นผู้หญิงในบทเพลงรุ่นเก่านะครับ แต่ถ้าเป็นเพลงของหญิงยุคใหม่ ก็อาจจะต้องร้องเพลง ประวัติศาสตร์ ของคริสติน่า อากีล่าร์
... รักของเราต้องทันสมัย...
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 02:50

ขอต่อเพลง "แม่ศรีเรือน" ให้ครับ
(เพลงนี้ใครจำได้ไหมว่า ชาญ เย็นแข หรือ ปรีชา บุญเกียรติเป็นผู้ร้องต้นฉบับ)

...แม่ศรีเอย แม่ศรีใจ
สินทรัพย์นับได้ สิ่งควรผู้หญิงสังวรณ์
ปรนนิบัติผัวดีโดยไม่มีแง่งอน
เรื่องกิน หลับนอน ไม่เคยเดือดร้อนอะไร

...สมเป็นยอดหญิงมิ่งมิตรเมียดี
เทิดทูนเป็นศรี แห่งกัลยาณีได้
ร้อยชู้หรือจะสู้เมียรักร่วมใจ
แม่ศรีทรามวัย พี่รักจิตใจเธอจริง"

ยังเป็นคุณสมบัติเป็นความไฝ่ฝันสุดยอดของผม
แม้จะรู้ตัวดีว่าไม่สมควรจะได้รับก็ตาม
ก.แก้ว (คนชอบฟังเพลง)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 15:57

มีใครจำเพลงนี้ได้บ้างไหมคะ ฮะอึ้มม ขอไมค์
ด้วยค่าา
มองคันศรอ่อนโค้ง...
โก่งตามริม  ปากงาม
ทำให้ฉันครั่นคร้าม...
กว่าศรกามเทพ  ทวี
ลูกศรที่ลั่นจากปาก...
หากเป็นเสียง ว่ารัก
ใจ..ของฉัน ก็จัก...
ชะโลมด้วยทิพย์วารี...
หากเป็นเสียงว่าไม่
ใจก็เหมือน พิษผลาญ...
ชีพฉัน คงแหลกลาญ
ด้วยพิษศร ราวี...
แต่เธอคง เอ็นดู
ผู้ฝากชีพนี้กับศร...
ไม่  ขอพรากจากจร
ด้วยรักพร้อม...ยอมพลี
ขอด้วย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 19:59

ฮา ใครรักใคร มีคนบอกมาว่า
 ถ้ายังไม่แต่งก็ ร้องเพลง รักครึ่งใจ ไว้ด้วยนะ เผื่อพลาด
อิอิ จนกว่าจะแต่งก็รักเต็มใจไปเลย ขนาดแต่งยังไม่ชัวร์เลยยย
ความรักที่แท้จริงเริ่มตรงแต่งงาน

ขอเพลงรักครึ่งใจด้วยค่ะ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 20:33

อ้าว คุณ นกข. ไฉนมาเรียกดิฉันว่า แม่
งั้นเทียบเชิญที่ส่งไป ขอยึดคืนนะคะ

กลับเมืองไทยเมื่อไหร่
เจอหน้ากันแล้วจะเสียดายจนน้ำลายหก
มีคนเคยชมว่าดิฉันน่ะสาวและสวย
ยิ่งกว่าป๊อบบวกหมิวบวกแหม่มซะอีก
ไม่เชื่อถามคุณเทาชมพูดูก็ได้

จงอยู่เจนีวาต่อไปเหอะ
สำรับคับค้อนที่เตรียมไว้ เททิ้งหมดแล้วค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 21:10

ไล่ตามถามตอบไปทีละคน
เพลงแม่ศรีเรือน เคยอัดเทปวิดีโอรายการชีวิตกับเพลงไว้ จำได้ว่ามีเพลงนี้ ดัดแปลงมาจากเพลงไทยเดิม แต่จำไม่ได้ว่าเป็นเพลงอะไร  ขอเวลาไปค้นเทปดูก่อนนะคะ
จำได้ว่าตอนฟัง  รู้สึกว่าเป็นบรรยากาศสมัยจอมพลป. นะคะ   คุณสองคนจำได้ด้วยหรือ?

คุณก.แก้ว เพลง "ศรอนงค์" จากละครเวทีของกาญจนาคพันธ์หรือเปล่าคะ?

ตกม้าตายตอนกระทู้ ๖๙ นี้เองค่ะ รักครึ่งใจ จำไม่ได้ เป็นเพลงของนักร้องคนไหนคะ เผื่อนึกออก?

มายืนยันความงามของแม่หญิงค่ะ   เคยมีคนทาบทามไปเล่นเป็นนางเอกพันท้ายนรสิงห์  
บังเอิญตุ้ยธีรภัทรหล่อไม่พอ  เธอเลยปฏิเสธ
ระดับแม่หญิงต้องคู่กับพระเอกหล่อเหมือนก้าวออกมาจากวรรณคดีค่ะ  
แต่...นึกไม่ออกว่าใครน้าาา สงสัยคุณแม่หญิงเองก็คงลืมเหมือนกัน
ว้า!เทสำรับเร็วจัง  คณะลิเกยังไม่ได้กินข้าวเย็นเลยค่ะ  ร้อยตรีพร้อมเล่นซะจนกลายเป็นร้อยตรีผอม  คุณแม่หญิงไม่สงสารบ้างหรือคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 21:56

ก็คุณแม่แทนตัวเองว่าแม่ (หญิง) นี่ครับ ผมจะละลาบละล้วงเรียกว่าน้อง หรือจีบเสียหรือก็เกรงใจ... ยกสูงเกินไปไว้ก่อนปลอดภัยกว่า
เพลงแม่ศรีเรือนมีท่อนสุดท้ายว่า แม่ศรีเอย แม่ศรีใจ สินทรัพย์นับได้ อดออมเผื่อไว้ดียิ่ง... (ต่อไปอะไรก็ลืม) ด้วยหรือเปล่าครับ จำไม่ค่อยได้
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 22:18

นึกแล้วเชียว ว่าต้องร่วมสมัยกันแน่ ๆ เลยละ
นะคะ คุณดีเจ๊ เอ๊ยดีเจ ถูกต้องค่ะเพลงศรอนงค์
อันตรึงจิตประทับใจ ของสาว ๆ ยุคนู้นนนน
คุณกำธร สุวรรณปิยะศิริ(หนุ่ม) เป็นพระเอก
ร้องเองด้วยค่ะ แต่จำไม่ได้ว่าใครเป็นนางเอก
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 23:21

เคยได้ยินเพลงแม่ศรี...ตอนเด็กๆค่ะ
ได้รำงานวันเด็กที่โรงเรียน  
จะชุดเดียวกับเพลงไทยเดิมที่คุณเทาชมพูว่าหรือเปล่าไม่แน่ใจค่ะ
....แม่ศรีเอย  แม่สรีอนุบาล
หัดเขียน  หัดอ่าน
กลับบ้านพูดเพราะ....
จำได้แค่นี้เองค่ะ ก็นานนน มากกแล้วค่ะ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์