เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 24897 เพลง(ไทย)ที่ทำให้คุณนึกถึงใครคนหนึ่ง
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 10:26

เพลงอาลัยรัก... เพลงโปรดของผมถูกคุณ นกข. ร้องไปแล้ว ... ว้า

แต่ว่ามีเพลงสนุกๆ ตั้งหลายเพลง ทำไมมีแต่คนนึกถึงเรื่องเศร้า
เอาเป็นว่าเพลงนี้ขอมอบให้แม่ยกลิเกเรือนไทย แล้วกันครับ...

ลั่น ละ ลั่น ล้า...ลั่น ละ ลา ละ ลั่น ละ ลั่น ล้า ....

พี่สาวครับ ( พี่พวงร้อย พี่นวล พี่เทาชมพู )
สวัสดีครับพี่ครับ ( คุณพี่ยังสาวไม่แก่เลยนะครับ )
จำน้องชายคนนี้ได้บ่ (ผมไปสองเดือนเอง )
จำได้บ่ได้ก็บอกมา  ล้า... ลา

พี่สาวครับ ( ซาหวัดดีปีใหม่เจ้า... )
ตอนนี้ผมเป็นหนุ่มแล้วครับ ( จริงๆ ก็เริ่มจะแก่แล้วครับ )
มีแม่หญิงมาไล่จับ ( อ้าว... จริงๆ นะไม่ได้พูดเล่น )
มางับเอาผมไปเป็นแฟน ล้า.. ลา...    

เจอกันเมื่อสองสามเดือนก่อน ....

จบครับ ต้องจบแล้วครับ
ตัวใครตัวมันครับท่านผู้ฟัง... ล้าลา....
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 12:43

มาคล้องมาลัยติดใบละพันให้คุณจ้อค่ะ
แม่ยกสาวๆก็มีนะคะ   ไม่มีเพลงให้บ้างหรือ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 13:48

Thank you ka K. Taochompoo. You are very "Jarb" na ka.  ยิ้ม Hae..hae... I remember only อยากจะขอให้ได้พบ แค่เพียงขอให้ได้พบ อยากจะรู้ว่าเธอเอง เป็นเช่นไร
เธอจะคิดถึง ฉันหรือเปล่า เธอจะเหงา บ้างหรือเปล่า จะรู้สึก แตกต่างกับ ฉันบ้างไหม
เพราะว่าเราห่าง ไกลกันเหลือเกิน.
Do you love this song?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 14:56

ชอบเพลงของศุ บุญเลี้ยงค่ะ  จ๊าบน้อยกว่าบอยหน่อย
"รางวัลแด่คนช่างฝัน"   ทำให้นึกถึงใคร คุณ B เดาออกไหม

มีดวงตะวัน
ส่องเป็นแสงสีทอง
กระจ่างครรลอง
ให้ใฝ่ปอง และสร้างสรร
เมื่อดอกไม้แย้ม บาน
ให้คนหาญสู้ไม่หวั่น
คือรางวัล
แด่ความฝัน อันยิ่งใหญ่
ให้เธอ
แจมหน่อย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 18:48

เพลงห่างไกลเหลือเกิน เศร้าไปค่ะ อิอิ ไม่ชอบ เอาเพลงหนุกๆ ดีกว่านะคะ ^^
เพลงนี้จริงๆก้มีความหมายแต่ฟังแล้วดูเหมือนเหินห่างไปหน่อย เพลงด้วยรักและผูกพันดูเข้าท่า
กว่า

ปล คู่รักคงไม่ชอบห่างไกลกันหรอก มันไกลกันเกินไปจริงๆ แต่ก้มีความหมายแอบซ่อนนะ

อ้อช่วงปีหน้า มีดาราไทยหลายคนจะเข้าวิวาห์ คงแสดงความยินดีกับ
นางเอกสาวสวยเจ้ากรรมนายเวร คุณหมิว หรือพี่หมิวด้วยเช่นกัน อิอิแฟนละครพี่หมิว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 19:28

มาเปิดแผ่น "ด้วยรักและผูกพัน" ให้คุณแจมหน่อยค่ะ

หากเราต้องจากกัน จะเป็นด้วยเหตุใด
เก็บความคิดที่คล้ายกัน กับความสัมพันธ์ ที่ดีต่อกันนั้นไว้

หากวันไหนที่เธอ เกิดเจอะเจอทุกข์ภัย
หากเธอนั้นเดือดร้อนใจ จะเป็นเรื่องใดที่ทำให้เธอท้อแท้

ขอเพียงแต่เขียนมา ขอเพียงส่งเสียงมา
จะไปหา จะไปในทันใด จะไปยืนเคียงข้างเธอ
ไปอยู่ดูแลเป็นเพื่อนเธอ ให้เธอหมดความกังวลใจ

จะไปในทันใด จะตรงไปจะใกล้ไกล
ถ้าหากเป็นเธอจะรีบไป ให้เธอได้ความสบายใจ

โปรดจงรู้ว่ามี อยู่ตรงนี้อีกคน กับชีวิตที่วกวน
จะมีผู้คน กี่คนที่เป็นมิตรแท้

จิตใจพร้อมที่จะยินดี กับรอยยิ้มที่เธอมี
อยากเห็น ยิ้มที่ชื่นบาน อยากเห็นจากเธอ
อยากให้เธอได้มี สิ่งที่ดีเรื่อยไป
หากวันไหนเกิดทุกข์ภัย โปรดจงมั่นใจ

ฉันจะไปในทันใด จะไปยืนเคียงข้างเธอ
ไปอยู่ดูแลเป็นเพื่อนเธอ ให้เธอหมดความกังวลใจ

ตอนไหนท่อนซ้ำร้องเองนะคะ
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 20:46

ชอบกระทู้นี้จังค่ะ   ร้องด้วยทุกเพลงที่ร้องได้  คุณเทาชมพูขา    กรุณาร้องเพลงตามคำขอนะคะ  ทรายกับทะเลค่ะ

แปะ แปะ แปะ ยอดที่ซู้ด เพราะมากกกค่ะ
อ้าวยังไม่ได้ร้องหรือคะ  อ้อ ลืมส่งไมค์ค่ะ
ร้องนะคะ จะคอยฟัง
ขอบคุณค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 21:53

รับไมค์ เปิดคาราโอเกะแถมให้คุณ ก.แก้วร้องด้วยค่ะ
ทราบได้ไงคะว่าดิฉันชอบเพลงนี้  ต้องแอบไปเห็นตอนเรา เกะ แน่ๆเลย เอ  ว่าไม่มีใครรู้แล้วเชียว

ทรายกับทะเล

จะเหนื่อยเพียงไหน   จะทุกข์เพียงใดโปรดรู้
ตรงนี้ยังมีฉันอยู่   พร้อมจะดูแลหัวใจ
หากมรสุมจะทำเธอเหน็บหนาวใจ
พายุจะแรงแค่ไหน  จะคอยอยู่ข้างเคียงเธอ

หากมีวันไหนที่เธอไปไกลจากฉัน
ในหัวใจไม่เคยหวั่น  และจะคอยเธอย้อนมา
ก็ใจมันรู้  คลื่นลมจะคอยพัดพา  คอยซัดทะเลเข้าหา
หาดทรายแห่งนี้ดังเดิม

คือพื้นทรายที่โอบทะเลไว้
จะวันใดมั่นคงเหมือนดังที่เป็น
อยู่เคียงข้างเธอ  ใจไม่ไหวเอน
และยังคงชัดเจนอย่างนั้น

หาดทรายยังสวย รายล้อมทะเลด้วยรัก
คงไว้ดวงใจแน่นหนัก  ไม่หวั่นยามพายุผ่าน
จะมีเพียงฉันและเธอตราบนานเท่านาน
มีรักมีใจประสานดังทรายอยู่คู่ทะเล
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 22:31

อ้าว- โต้โผลิเกเปลี่ยนอาชีพมาเป็นดีเจขี่แผ่นเสียแล้ว
งั้นผมขอเพลงแล้วกัน เห็นมีการพูดถึงเพลงของป๋าเบิร์ด ธงชัย และมีการพูดถึงข่าวดาราจะแต่งงาน โดยเฉพาะหนูหมิว ... ยินดีด้วยนะจ๊ะ... (เสียงเครือ) ไอ้เรามันหมามองปลากระป๋องบนเครื่องบิน มองมาตั้งแต่หมิวเล่น ปริศนา ตั้งกี่ปีมาแล้วเนี่ย รู้ว่าไม่มีทางได้กินกะเขาหรอก แต่ก็อดมองไม่ได้ง่ะ..
เพื่อทุกท่าน ทุกคู่ ที่จะแต่งงานในปีหน้า ผมขอเพลงเว็ดดิ้งมาร์ชภาษาไทยของป๋าเบิร์ด ครับ ชื่อเพลงอะไรก็ไม่รู้ แต่จังหวะมาร์ช คึกคักดี แล้วเนื้อหาก็เป็นเรื่องของคนคู่หนึ่งที่กำลังจะแต่งงานกัน "...อยู่ด้วยกันอยู่ด้วยกันเรื่อยไป..."
ผมอยากจะรณรงค์ให้คู่บ่าวสาวไทยทุกคู่ ใช้เพลงนี้ในวันแต่งงานของตัวเอง หรือเพลงไทยวันวิวาห์อื่นๆ ก็ได้ครับ เพราะออก ตั้งหลายเพลง เพลงเว็ดดิ้งมาร์ช ของฝรั่ง เบื่อเต็มที ไปงานไหนก็ได้ยิน - แต่น แตนแตน .... แต่น แต๊นแต่นแตน... แต่น แตนแตนแต๊น แตนแตนแตน แต่นแตน แต๊น...
เอาไว้ให้ถึงคราวของผมสักทีเหอะน่า รับรองจะไม่ใช้เพลงนี้แน่ สำคัญอยู่ตรงที่ยังหาเจ้าสาวไม่เจอเท่านั้นแหละ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 28 ธ.ค. 00, 03:13

มาเกาะขอบกระทู้ฟังเพลงอิอิ
ฟังแล้วเคลิ้มเฮ้อ เมื่อไหร่ เราจะมีคนมาคิดถึงอย่างในเพลงรักพวกนี้บ้างน้อ
จนป่านนี้ยังต้องร้องเพลงนายแม้นอยู่เลยผม
แล้วก็แห้วอีก (หรือเปล่า)
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 28 ธ.ค. 00, 06:28

Khun Taochompoo ka I know that when I see "So Far Away's lyrics,"  I miss a broken-herated gentleman, whom is always in my mind. Unfortunately, he exists only in one of my favorite books ka.

I guess "รางวัลแด่คนช่างฝัน"  also makes you miss the same man.  ยิ้ม
ติยะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 28 ธ.ค. 00, 06:55

--- สายทิพย์ ----

......แสงดาว สวยพราวดูเด่น
เล็งเห็นเหมือนตาของเธอ
เฝ้าเพ้อหัวใจละเมอ รำพัน......

......แสงเดือน เหมือนเตือนใจเศร้า
โอ้เรา รักร้าว หัวใจ
คล้อยไป ถึงตัวแสนไกล รักมั่น
จากเธอไปแล้ว ใจหาย......

......ดวงใจ ยังคิดถึงสาย สัมพันธ์
รักมั่นไม่วาย คลายจาง
ขอเดือน ช่วยเตือนใจมั่น
ใฝ่ฝัน ถึงเธอทุกวัน
มองจันทร์ นึกความสัมพันธ์ ครั้งก่อน.....

เป็นเพลงโปรดของคุณแม่ ซึ่งคุณแม่มักจะร้องเบาๆตอนนั่งสอยผ้าถักนิตติ้ง
สมัยเด็ก ดิฉันไม่เคยมีตุ๊กตา จึงเป็นคนผู้ใหญ่ที่ไม่มี "ตุ๊กตาตัวเก่า"
แต่มีบทเพลงนี่แหละค่ะ เป็น "เพลงของแม่" ให้ได้หวนระลึกและซึมซับความอบอุ่น
ครั้งยังเป็นเด็กวิ่งเล่นซนอยู่ที่บ้านนอก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 28 ธ.ค. 00, 08:09

มารับจ๊อบใหม่ค่ะ  จ๊อบเก่าพระเอกทำท่าจะเชือดคอตายแทนนางเอก  โต้โผกลัวตกงาน

เปิดแผ่นเบิร์ด ให้คุณนกข.ตามคำขอค่ะ

รักหนักแน่น

มา มาเถิดมารักกับฉัน

ฉัน จะเก็บเธอไว้กับใจ

พร้อม จะอยู่กับเธอเสมอไป

เหนื่อยเพียงใด

นานเพียงใด จะทำเพื่อเธอ

ขอ เธออยู่เป็นคู่กับฉัน

ฉัน จะอยู่เป็นคู่กับเธอ

รัก และห่วงแต่เธอเสมอ

อยากให้เธอ

เธอคนเดียวเป็นหนึ่งในใจ

ซึ้งจริงจริง เวลาที่ได้มาเจอ

ซึ้งจริงจริง เวลาเธอยิ้มมาให้

ทุกเวลา ดวงตาไม่ยอม

ไม่พร้อมมองใคร

มอง เพียงแต่เธอเท่านั้น

อยากจะขอ

ขอแค่ฉันนั้นมีแต่เธอ

อยากจะรัก

อยากจะรัก เธอนานเท่านาน

อยากจะขอ

ขอแค่รักและความผูกพัน

อยู่ด้วยกัน

อยู่ด้วยกันเรื่อยไป

ขอ เธออยู่เป็นคู่กับฉัน

ฉัน จะอยู่เป็นคู่กับเธอ

รัก และห่วงแต่เธอเสมอ

อยากให้เธอ

เธอคนเดียวเป็นหนึ่งในใจ

ซึ้งจริงจริง เวลาที่ได้มาเจอ

ซึ้งจริงจริง เวลาเธอยิ้มมาให้

ทุกเวลา ดวงตาไม่ยอม

ไม่พร้อมมองใคร

มอง เพียงแต่เธอเท่านั้น

อยากจะขอ

อยากจะรัก

อยากจะขอ

อยู่ด้วยกัน

อยากจะขอ

อยากจะรัก

อยากจะขอ

อยู่ด้วยกัน

อยากจะขอ

อยากจะรัก

อยากจะขอ

อยู่ด้วยกัน

อยากจะขอ

อยู่ด้วยกัน

ถ้าอยากฟังทำนองเพื่อร้องตามไปด้วย ไปที่นี่ค่ะ

http://www.wanjai.com/music/show.cgi?s=08942' target='_blank'>http://www.wanjai.com/music/show.cgi?s=08942

คุณติยะ  ตอนเล็กๆคุณยายเลี้ยงดิฉัน   ท่านชอบร้องเพลงนกขมิ้นกล่อมหลาน

ค่ำคืน  ฉันยืนอยู่เดียวดาย  เหลียวมองรอบกาย มิวายจะหวาดกลัว

มองนภามืดมัว  สลัวยามค่ำ ค่ำคืนเอ๋ย

มองนภาคล้ำไปใกล้ค่ำ ยินเสียงร่ำคำบอก เจ้าช่อไม้ดอกเอ๋ย

เจ้าดอกขจร  นกขมิ้นเหลืองอ่อน  ค่ำนี้จะนอนไหนเอย

บางทีเดินเล่นตอนค่ำๆ ก็ยังนึกถึงเพลงนี้ แล้วใจหาย คิดถึงคุณยาย

Dear Khun B,

Just say " the best man wins."

He 's now one of the luckiest men in the world of fiction.

คุณพระนายขอเพลงอะไรคะ   ไม่เอาเพลง ณ วันนี้  ในเรื่อง "เรือนมยุรา" หรือคะ?
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 28 ธ.ค. 00, 10:09

"เพลงนกขมิ้น" makes me miss Thailand ka.
คนเหนื่อยใจการเมืองไทย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 28 ธ.ค. 00, 18:32

อยากได้เพลงเย็นๆค่ะ ฟังแล้วสบายใจ

เพราะการเมืองไทยกำลังร้อนระอุ อยู่ในขณะนี้
อ้อ อย่าลืมไปเลือกตั้งกันด้วยนะคะ อิอิ นอกประเด็นแต่เห็นว่า เรา
ก็คงต้องช่วยๆกันทำตามหน้าที่สำหรับคนที่มีโอกาส เอา รัฐบาลชุดใหม่มา
ช่วยแก้ปัญหาเศรษฐกิจ ไม่รู้จะออกหัวหรือก้อยนี่

อ้อ สำหรับ การแต่งงานพี่หมิว เค้ามาสัมภาษณ์ในหนังสือพิมพ์
ลองหาอ่านกัน น่ารักดีคู่นี้ หวานนนนนน เชียว อิอิ นี่แหละพลังของ "ความรัก"
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์