เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 16868 โฆษณาไหน.. ใครเสพ
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 16 ต.ค. 07, 06:46

ไปๆมาๆ จากธุรกิจเสื้อผ้า เลอก็อคก็โตเรื่องรองเท้าด้วย เพราะเป็นลูกฝรั่งเศส เรื่องความสวยงามนั้นย่อมไม่แพ้อิตาลี นักออกแบบพยายามรักษาเส้นสาย สะอาด ไว้ เพราะตราไก่เมื่อมาอยู่ที่เท้า ก็ต้องภาคภูมิ
เป็นผู้อุปถัมภ์สโมสรกีฬาที่รุ่งๆทั้งนั้น เสียอย่างเดียวดันอุปถัมภ์แมนเชสเตอร์ซิตี้!
พรรคพวกหลายคนชักไม่อยากทำ..
ผู้บริหารใหญ่ เคยทำอาดิดาสมาก่อน เรื่องจะไม่หนุนรองเท้า เป็นไปไม่ได้
ยอดขายของแบรนด์นี้ กลายเป็นว่า สองในสาม มาจากรองเท้าเสียแล้ว
และตลาดสำคัญทางเอเชียก็คือญี่ปุ่น ไต้หวัน และฮ่องกงค่ะ

pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 ต.ค. 07, 09:26

ตามอ่านอยู่ครับ แม้จะไม่ชอบฝรั่งเศส
ขอแช่งไม่ให้เจริญครับ
(รองเท้า....มะช่ายคนเล่านา....)
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 16 ต.ค. 07, 09:52

อ้าว อย่าแช่งสิ เดี๋ยวเขาไม่มาสั่งผลิตกับเรานะ..
...
เลอก็อคนี่ เป็นเรื่องสมมุตเพื่อจะมายกตัวอย่างว่ามาวางตลาดบ้านเรา นักคิดอย่างคุณพอลและดิฉันจะจัดให้สินค้านี้ใครมาเสพ..เรียกว่าหาแบรนด์เพอร์ซันนัลลิที่ค่ะ และหาtargetจริงๆ ในความเป็นจริงแบรนด์นี้ใครจัดจำหน่ายหรือมีขายหรือเปล่า ดิฉันยังไม่ทราบเลย
...
คุณพอลหัวร่อร่าที่ คุณพพ.แช่งฝรั่งเศส
ดิฉันบอกว่า ธ่อ..ตอนนี้สนง.ใหญ่อยู่ในฝรั่งเศสก็จริง แต่เจ้าของเป็นสวิสไปซะแล้ว
เห็นไหมคะ ว่าไม่ต้องแช่งหรอก

elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 16 ต.ค. 07, 10:29

oh my gosh!
ทำไมผมหล่อไม่ได้ครึ่งเมลหว่า คุณพพ?
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 16 ต.ค. 07, 17:53

ตอนนี้ เราจะเห็นโฆษณาหลายแบรนด์ใช้ผู้มีชื่อเสียงมาสนับสนุนสินค้า เช่นวิลลี่ มาขายโอโม ตีโจทย์ได้ว่า สุดท้ายโอโม ต้องการให้ใครซื้อ..
แล้วเปรียบคุณธาดา เต็มบุญเกียรติ คุณไตรภพ ลิมปพัทธ์ ที่ขายบรีสในยุคหนึ่ง เป็นอย่างไร
ท่านที่อาวุโสในเรือนไทยคงจะเกิดทันได้ดูหนังโฆษณาบรีสสมัยแรกใช่ไหมคะ
ซึ่งคุณธาดา เป็นผู้ตามไปสัมภาษณ์ผู้ใช้บรีสในต่างจังหวัด ทุกภาค แล้วผู้ใช้แต่ละคนยืนยันว่าบรีสน่ะดี ถ้าดมผ้าแล้วมีกลิ่นสะอาด..ก็
"อย่างนี้ ใฉ่บี๊ดแหน่แหนอ้ะ"
เสียดาย หารูปกล่องแดงโบราณไม่เจอ เขาโมดิฟายจนไม่มีบรีสคลาสสิคแล้ว

pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 16 ต.ค. 07, 19:02

ก้นเมล หล่อกว่าหน้าเมลอีกอ่ะ....55555
ผมดูหนังเรื่องนี้แล้วเหม็นเขียวทั้งเรื่อง

ม่ายรู้ดิ
เห็นหน้าหมอนี่ ชอบนึกว่าจะมาแก้ผ้าแข่งกะบรู๊ส วิลลิสในตายยาก 4 ภาค..หึหึ
ยิ่งวิธีที่แกจีบสาว มันเหมือนพวกสิบล้อในเรื่องแอ๊คคิ้วส์ของป้าโจดี้
ไม่มีกลิ่นสดชื่นของออฟฟิสเลย
มีเรื่องหนึ่ง เมลเล่นเป็นมือปืนใจน้ำแข็ง
ดูแล้วสู้ทอมกุ้ยเล่นเป็นมือปืนคาดเดาไม่ออก มะด้ายเลย

เชิญต่อครับคุณกุ้งแห้ง อยากรู้ว่า จะเอาไก่ฝรั่งเศสมาฟอกขาวหรืองัย

ฮิฮิ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 16 ต.ค. 07, 21:30

รู้แล้วว่าน้องเคี้ยงฉลาดพูดเหมือนใคร ฮึ..

อยากจะยกตัวอย่างว่า เดี๋ยวนี้ ถ้าอยากขายของ ยอมลงทุนสินค้าไปมากมาย ลงทุนอีกหน่อยเหอะ จ้างพรีเซนเตอร์ (เดี๋ยวนี้เขาชอบใช้คำว่าฑูตจ้า..หนุ่มกระทรวงตปท.อย่าโวย)เลือกที่กำลังรุ่ง ไม่ใช่กำลังเรียบ ถ้าไม่ผิด สบายไปฟันยอดขายพันล้าน..เอาพรีเซนเตอร์ดังๆมาโฆษณา ไม่ต้องเสียสมองคิดอย่างอื่น
นักโฆษณาสิ้นคิดหลายคนบอกว่า เฮ้..จะมัวคิดครีเอทีฟทำไมให้เปลืองสมอง จ้างพรีเซนเตอร์ดีๆเหอะ
..

pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 17:17

หิวร้องเท้าคร๊าบบบ......
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 23 ต.ค. 07, 20:41

ธุรกิจโฆษณาที่แข่งขันทำให้สินค้าแพงเกินกว่าความเป็นจริง  แต่มาร์เกตแชร์ก็ดีขึ้นซะด้วยถ้าหาคนดังมาพรีเซ้นต์  แต่ก็จะเป็นคนระดับสูงหรือสังคมคนเมือง  เช่นพวกรองเท้า  บ้านเรามักแยกแยะลำบากกับชนิดของผลิตภัณฑ์  สปอร์ตแวร์แท้ๆยังแบ่งเป็นของใช้กับเทนนิส  บาส ฯลฯ ลักษณะรูปเท้าไม่เข้าก็ยังมานะใส่  ทั้งที่แท้จริงเราเหมาะสุดๆกับรองเท้า แพน  หรือนันยาง  ราคายุติธรรมดีซะด้วย  เวลาวิ่งด้วยกันตอนเช้าๆผมใส่แพนวิ่งสบาย  เห็นพรรคพวกล่อแอร์จอร์แดน  หรือรองเท้าฝาหรั่งหนาๆ  เวลาเจอโคลนหรือแอ่งน้ำก็เก้ๆกังๆด้วยกลัวของแพงเปื้อน  ไอ้เราบรื๋อเลยไม่มีห่วงซักตากเมื่อไหร่กะได้  เดี๋ยวนี้หันมาใส่แบบผมกันหมดสมบุกสมบันไม่มีห่วง
การสร้างแบรนด์ใหม่ๆ  เพื่อมามีส่วนแบ่งการตลาดมันคงต้องแบ่งครับ  ระดับล่างผมว่าขึ้นกับคุณภาพจริงๆถึงอยู่ได้  แต่ระดับบนคงเกี่ยวกับแผนการโฆษณา  จับพรีเซนเตอร์ดีๆ  หรือโดนยุคใครกะลังบูมจับมาพรีเซนต์โดนใจซะหน่อย  ให้ไฮโลเอ๊ยไฮโซ  ใส่เยอะๆออกโชว์ตามกาลต่างๆ  เดี๋ยวได้เรื่องยิ่งเป็นประเทศแบบคุณกุ้งฯ  ยกตัวอย่างยิ่งแจ๋วเพราะคนไทยเรานิยมแฟชั่นประเทศนี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว   แต่ถ้าแบรนด์ใหม่มาจากลิทัวเนีย  เอกวาดอร์  อะไรเทือกนี้  คงต้องเหนื่อยหน่อยละครับ........อิอิ
Ply
แขกเรือน
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 27 ต.ค. 07, 15:52

เรื่องคนไทยกับแบรนด์ต่างประเทศนี้เป็นเรื่องที่ทั้งเศร้าทั้งขำปนกันค่ะ
เคยคุยกับเพื่อนๆว่า จริงๆแล้วคนไทยน่าจะทำแบรนด์ของตัวเองขึ้นมาโดยเฉพาะเรื่องเสื้อผ้าเครื่องหนัง
เรามีความสามารถ ศักยภาพเพียงพอ แถมค่าแรงยังเอื้ออำนวย บวกกับแรงงานไทยเด่นเรื่องงานหัตถกรรม และ ความละเอียดจริงๆ
เวลาเลือกซื้อของ โดยเฉพาะเสื้อผ้านั้น รุ่นที่เนื้อผ้า ดีไซน์ถูกใจนั้นส่วนใหญ่ Made in Thailand ค่ะ
คุยไปคุยมา เพือนก็บอกว่าอืมการทำแบรนด์อะไรเองหน่ะทำได้ แต่หนึ่งชื่อต้องเป็นภาษาต่างประเทศ สองต้องทำให้คนรู้สึกว่าเป็นแบรนด์อิมพอรต์
หรือทางที่ดีที่สุด ควรจะส่งออกไปต่างประเทศเลย แล้วค่อยอิมพอรต์กลับมาขายอีกที อันนั้นจะทำให้ขายได้ดีที่สุด
ฟังแล้วก็กลุ้มค่ะ
ส่วนตัวชอบระบบญี่ปุ่นอยู่อย่างที่เค้าเก็บสินค้าที่เกรดดีที่สุดไว้ใช้เอง แล้วเกรดถัดๆไปส่งออก
แต่พี่ไทย เกรดดีส่งออก แล้วเอาของเสียมาขายให้คนไทยกันเอง จริงอยู่ค่ะ ของส่งออกนั้นเป็นหน้าตาให้ประเทศ
แต่ของดีๆไทยทำก็น่าจะเอามาขายให้คนไทยกันเองด้วยหนิค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 29 ต.ค. 07, 08:24

มารอฟังตอนต่อไปค่ะ
dinsor
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 05 พ.ย. 07, 22:04

หนูมานั่งรออ่านอยู่หลายวันแล้วนะคะ   ยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 05 พ.ย. 07, 22:19

อี๋ยยย์..อย่าเพิ่งต่อว่านะคะ ตอนนี้งานยุ่งมากค่ะ กำลังเครียด ทำผิดทำถูก เป๋อๆเด๋อๆ..ได้หน้า ลืมหลัง สงสารตัวเอง เฮ้อ.. เคยแต่สั่งๆๆๆ ตอนนี้ต้องทำเอง
คำนวณค่ะ และเรขาคณิต กลับมาใช้ช่วงย่างสู่วัยชรุ่น...(ชรา+รุ่น) สามวันสามสิบชิ้น สูตรเสอดเพียบ งงแล้วงงอีก คำนวณพื้นที่รองเท้าแต่ละชิ้น ไม่ใช่หมูๆนะคะ
มันมีสูตร จะใช้คอมก็ได้ สองชั่วโมงเสร็จ
แต่ถูกฝึกให้ทำเอง จะได้รู้ว่าต้นทุนจริงๆมันคืออะไร
สามวันค่ะ..คำนวณเสร็จตีปีก เหมือนจบพีเอชดี แต่ก็จ๋อย โดนสั่งให้ไปทำเอ็กเซลด่วน
เคยทำแต่แม็ค เพจเมคเคอร์ โฟโต้ฉ็อป ต้องมาปรับตัวมะงุมมะงาหราทำเอ็กเซล เรียนสามชั่วโมง แก่ไปสามสิบปี
รออีกวันเดียวนะคะ ตอนนี้ชักรู้ว่า สมันเป็นไงแล้ว
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 08 พ.ย. 07, 09:24

กลับมาสูกระทู้แล้วค่ะ..
....
ฝ่ายการตลาดของเลอก็อค เขาก็จะส่งข้อมูลให้ครีเอถีบ(ขอเขียนแบบไทยๆนะคะ)ว่าตอนนี้ ยอดขายในเมืองไทยของบรรดารองเท้าที่เป็นสปอร์ทแฟชั่น หรือเรียกให้โก้ๆว่าสปอร์ทอินสไปร์น่ะ มีใครบ้าง
ข้อมูลต่อไปนี้สมมุตบนพื้นฐานของความจริงบวกเวิบทูเดานะคะ กรุณาอ่านประดับความรู้ แต่อย่าไปอ้างอิง
ไนกี้ 50%
อาดีดาส 20%
พูม่า และรีบอก สองตรารวมกัน10%
ที่เหลือพุ่งแรงก็ลาคอสท์ 8%
อื่นๆ 12%
เราต้องมาหาว่า ใครใส่ไนกี้ สมมุตว่าดิฉันเคยทำวิสกี้มาก่อน ดิฉันก็จะนึกถึงว่า เอ คนที่ใส่ไนกี้เหมือนคนที่ดื่มแบล็คหรือเปล่า และคนที่ใส่ลาคอสท์ อาดีดาส หรือแบรนด์อื่น เป็นพวกดื่มชีวาสไหม
ก็ต้องไปดูที่ข้อมูลราคาอีกว่า เขาตั้งราคาไนกี้ กับอาดีดาส และลาคอสท์ไว้แตกต่างกันไหม ในโมเดลที่มีฟังก์ชั่นหรือสไตล์ที่ใกล้เคียงกัน
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 08 พ.ย. 07, 09:40

นี่หละค่ะ จุดเริ่มต้นในการหาtargetของโฆษณา
เราก็ควจจะหาtargetของการตลาดก่อนแล้วตกลงกับลูกค้าว่า ตรงกันไหม
สมมุตว่า เลอก็อคจะวางตลาดรุ่นแรกๆแค่สองโมเด็ลก่อนชื่อว่า Terra
ซึ่งเป็นพื้นยาง หน้าผ้าเป็นหนังล้วน มีสาย ไม่ผูกเชือก
กับอีกรุ่นชื่อ Deauville เป็นผ้าใบรุ่นหนึ่งและหนังกลับผสมผ้าใบอีกรุ่นหนึ่ง
ดูจากภาพนะคะ
เราต้องดูแล้วจินตนาการว่า ใครจะอยากได้รองเท้าสองรุ่นนี้

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์