เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 33609 เปิดกรุดาราคลาสสิกของฮอลลีวู้ด(๑๐)
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 20 ต.ค. 07, 00:13

ตอนเด็กๆบ้าการ์ตูนหลายเรื่อง มีอีกเรื่องที่ล้ำสมัยติดใจมาก ขี่รถบนฟ้ากันค่ะ เจสัน..จอร์จ อะไรทำนองนี้ นึกไม่ออกค่ะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 20 ต.ค. 07, 00:29

เจ่ทซั้นนนน........ยู้       ไฟ่อ่าร์......เจ้านายหัวเหม่ง จะด่าเจ็ทสั้น ประจำ

เคี้ยงน้อยชอบดู

ผมว่าทั้งฟลิ้นท์สโตนและเจ๊ทสั้น นี่ เป็นอาเมรีกันสไตล์แท้ๆ เลย
คือไม่ต้องสนชาวโลก ฟลิ้นท์สโตนก้ออยู่กับรถ ดูไดรวอิน กินสะเต้กชิ้นโตๆ นั่นคือเมื่อล้านปีก่อน
อีกล้านปีข้างหน้า เจ๊ทสั้นก็ทำเหมือนกัน

คือว่า แนวคิดพื้นฐานของความบันเทิงอเมริกัน เป็นอย่างเดียวกับยี่เกของเรา
คือแสดงสิ่งที่คนดูอยากดู ทั้งๆที่รู้ว่ามันเพี้ยน
คนดูก็ชอบดู ทั้งๆรู้เหมือนกัน

ว่ามันเพี้ยน

สำนึกทางความบันเทิงนี้ ไม่เคยเปลี่ยน มีแต่พวกใส่จริตกระมัง
ที่อยากดูเรื่องคาดไม่ถึง ต้องคิดจนหัวแทบแตก ก็ยังไม่รู้เรื่อง
แบบหนังอ๊าร์ต

เสียดายผมไม่ดูหนัง เลยไม่รู้จริงเรื่องนี้
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 20 ต.ค. 07, 06:39

ไชโย คุณพพ.นี่เยี่ยมจริงๆ ใช่ค่ะ การ์ตูนเดอะ เจ็ทสันส์..

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 16:56

ขอเดินทางย้อนเวลากลับไปหาหนังทีวียอดฮิทอีกเรื่องหนึ่ง   ยืนยาวข้ามทศวรรษตั้งแต่ 1959 มาจนถึง 1973  เป็นประวัติการณ์ของหนังคาวบอย
คุณพิพัฒน์ คุณSila คุณ Wandee และคุณป้ากุนน่าจะทันดูกันมาบ้าง  เพราะมีถึง 430 ตอน
คือเรื่อง Bonanza  ไงคะ

เรื่องนี้แม้ว่าเป็นหนังคาวบอย  ก็ไม่ใช่แค่ขี่ม้ายิงปืนสู้กันบนหลังม้า แต่เป็นกึ่งหนังชีวิต
ว่าด้วยพ่อม่ายชราแต่ยังหล่ออยู่ชื่อเบน คาร์ทไรท์   เป็นเศรษฐีเจ้าของไร่"พอนเดอโรซ่า" ในรัฐเนวาดา ยุคหลังสงครามกลางเมืองคือหนึ่งร้อยกว่าปีมาแล้ว
เบนมีลูกชายสามคน  สามแม่( แต่เมื่อเปิดเรื่องขึ้นมา  เขาเป็นพ่อม่ายเมียตายหมดแล้ว)  นี่อาจจะเป็นข้ออธิบายได้ดีว่าทำไมลูกชายทั้งสามหน้าตาไม่เหมือนกันเลย
คนโตชื่ออาดัม  เป็นหนุ่มหล่อมาดแมน  ชอบใส่ชุดดำ  ดูพระเอกที่สุดในเรื่อง
คนที่สองเป็นเจ้าอ้วนหุ่นเหมือนไจแอ้นท์ในการ์ตูนโดราเอมอน แต่ว่านิสัยดีน่ารักชื่อ ฮอส   
คนเล็กคือลิตเติ้ลโจ เป็นหนุ่มหน้าสวย นิสัยอ่อนไหว  ตกหลุมรักสาวเกือบทุกตอน แต่รักคนไหน รับประกันได้ว่าตอนจบหล่อนต้องตาย  ทำให้โจกลายเป็นหนุ่มโสดต่อไปจนกว่าจะถึงตอนหน้า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 17:11

ดาราที่แสดงนำในโบนันซ่า ถึงแก่กรรมไปเกือบหมดแล้วค่ะ  เหลือแต่อาดัม (เพอร์เนล โรเบิร์ตส์คนเดียว) ก็เข้าวัยชราแล้ว

pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 17:14

เคาบอยหมดเสน่ห์แก่ผมเพราะสองเรื่อง หนึ่งคือโบนันซ๋า ผมรู้สึกว่า เนื้อเรื่องช่างยัดเยียดเสียจริง
อีกหนึ่งคือมาเวอร์ริค ไม่ชอบเลย จนพาลไม่ชอบพระเอกการ์ดเนอ่ร์ไม่ว่าแกจะไปเล่นเรื่องอะไร
ผมไม่ชอบแนวเรื่องที่พระเอกไม่เคยพลาด ยกเว้นไวลด์ ไวลด์ เวสต์
เพราะรู้แต่ต้นว่าเป็นหนังปัญญาอ่อน

มารู้สึกดีขึ้นหน่อยคือ รอว์ไฮด์ ที่มีพระเอกขี้เหร่ที่สุดคนหนึ่งเล่น
ชอบ...เขาจนดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 17:35

ชอบพระเอกคาวบอยเพราะเขาจนดี...เอ เป็นตรรกะที่น่าสนใจ
เดี๋ยวจะค่อยๆนึกดูว่ามีพระเอกเรื่องไหนเป็นขอทานบ้าง อาจจะชิงแชมป์ไปจากพระเอก Rawhide ได้
ระหว่างนี้ เอารูปมาให้ดูกันค่ะ  นี่ขนาดขี้เหร่ในสายตาคุณพิพัฒน์
แล้วถ้าหล่อ จะขนาดไหน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 17:53

พระเอก Rawhide มาดเข้ม คล้ายโจร

pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 18:04

อื้อหือ หล่อเหมือนโจรเลย....

พวกเราเด็กผู้ชาย ไม่ชอบพระเอกรวยกันหรอกครับ
ยิ่งจน เราก็ยิ่งรู้สึกจับต้องได้
ผมถึงไม่เคยอ่านและดูอาเดียว ท่านชงท่านชาย.....อารัยทั้งนั้น
เพราะเป็นคนละพวกกับเรา

พวกเคาบอยนี่ ถูกสะเป๊คเลยครับ
บ้านก้อม่ายมี ลูก-เมียก้อม่ายมี เป้าหมายในชีวิตก้อ....ม่ายมี
เอาแต่ขี่ม้าไปวันๆ
แล้วก็อยิงชาวบ้านเขา ไม่ยักถูกจับ
อีกคนที่เป็นฮีโร่ของเราก็โรบินฮูดครับ

อาจารย์เล่าด้วยนะครับ แม้ว่าเขาจะแกล้งจน แต่การปล้นคนรวยนี่ ชอบม่ากกกก......
อ้อ ชาร์ลี แลปลิ้น เอ้ย แชปปลิ้น เราก้อชอบเหมียนกัล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 18:47

เล่าถึงโรบินฮู้ดหรือคะ   ดาราทีวีขั้นคลาสสิคจากบทโรบินฮู้ดคือ Richard Greene เคยเล่าไว้ในกระทู้เก่าแล้วค่ะ   
ถ้าเป็นหนังก็ต้อง Errol Flynn

คัดเลือกพระเอกคาวบอยตามสะเป๊กมาให้ดู  ต้องจน  รวยๆไม่เอา   พวกมีเงินเดือนอย่างนายอำเภอ ตัดออกไป   พวกล่าเงินรางวัล ถือว่ามีรายได้ ไม่เอาอีกเหมือนกัน  นักการพนันอย่างมาเวอร์ริคก็อยู่นอกสายตา

แต่ละคนต้องไม่มีบ้านอยู่  ไม่มีงานประจำ (จึงไม่มีเงินเดือน) เสื้อผ้าชุดเดียวตลอดเรื่อง  ร่อนเร่พเนจรไปเรื่อย  ค่ำลงก็นอนกลางแจ้งหรือซุกอยู่ข้างกองฟาง
ถึงกระนั้นก็ยังล่ำสันแข็งแรง ไม่ผอมไม่ซูบซีด ผิวพรรณดี   แสดงว่ามีอาหารกินอย่างดี  ไม่รู้เอามาจากไหน

หามาได้ ๓ คนค่ะ ดังๆทั้งนั้น 
จากซ้าย ชัค คอนเนอร์ส ใน Branded และ The Rifleman  ตรงกลาง คลิ้น วอล์กเกอร์ ใน Chayenne  และขวา ไท ฮาร์ดิน ใน Bronco
ว่าจะเอา ควันปืน (Gunsmoke) มาลงแล้วแต่ผิดระเบียบ  แกเป็นนายอำเภอ  มีเงินเดือน ไม่จน ค่ะ

pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 18:53

พวกอยู่ข้างเดียวกะกฏหมายนี่ เราไม่คบ
นายอำเภอ มีแต่หมาหมู่ ออกล่าพระเอกที ไปกันทั้งหมู่บ้าน ไม่แฟร์
อันที่จริง เดวี่คร๊อกเกต นี่ละครับ คนแรกเริ่มเลย

เรื่องโรบินฮูด
อาจารย์ยังไม่ได้เล่าถึงบาทหลวงพุงพลุ้ยทั้งแก้งค์เลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 19:10

คุณพพ.จะฟังโรบินฮู้ดเวอร์ชั่นไหนล่ะคะ

pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 19:19

ได้ทั้งนั้นครับ

อาชีพในฝันของผมเลย
เป็นโจรเนี่ยะ

อยากเป็นลูกน้องเสือใบกะเสือดำ
และชอบอินทรีแดงเป็นบ้าเลย

มาอกหักนิดหน่อย ตอนที่รู้ว่า ที่แท้เขาเป็นเจ้าหน้าที่
อ้อ โซโรนี่ก้อคนโปรด

ผมว่าอาจารย์เปิดอีกกระทู้ .....รพช. น่าจะดีนะครับ
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 19:21

ขออนุญาตอาจารย์ขัดจังหวะ แจ้งข่าวดาราดับแสง  Deborah Kerr - เจ้าของบทบาทในความทรงจำ เช่น
From Here to Eternity, The King and I, An Affair to Remember

เพิ่งทราบว่า เสียชีวิตที่อังกฤษ เมื่อประมาณสัปดาห์ที่แล้ว เธอป่วยด้วยโรคพาร์กินสันอยู่เดิมแล้วมีโรคแทรกซ้อนขึ้นมา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 20:41

ดาราดวงงามลับสู่สุคติไปอีกดวงแล้ว     ขอไว้อาลัยด้วยภาพงามๆ ในหนังเด่นของเธอ
แม้ว่าไม่ชอบเรื่องนี้เลย เพราะเอาพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๔ ของเราไประบายสีเสียผิดรูปผิดร่างไปหมด  แต่ก็ชอบเพลงเพราะ และนางเอกสวยมากๆ 

ใครที่เคยดู Sleepless in Seattle คงจำได้ว่าเม็ก ไรอัน อ้างถึงหนังเก่า An Affair to Remember ที่พระเอกนางเอกนัดพบกันบนยอดตึกเอมไพร์สเตท
นางเอกก็คือเดเบอราห์ คาร์คนนี้ละค่ะ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์