เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 21
  พิมพ์  
อ่าน: 172060 ดอกไม้สีชมพู
chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 11:42

ภาพดอกบัวของคุณ กุ้งแห้งเยอรมัน ดูแล้วมีความสุขมากครับ
ขออนุญาตแจมด้วยสักหน่อย
ถ้าไม่เห็นเหมาะสมไม่ไพเราะก็กรุณาช่วยลบด้วยนะครับ

กลีบบัวตัดเมื่อสายต้องแดดแล้งลม
ปลายกลีบไหม้มัวหม่นต้องลมขาดชื้น
ปัญญาประดิษฐ์ใส่จัดกลีบให้สักครา
กลับสวยไปวัดได้บูชาองค์พระปฏิมา

กลิ่นหอมกำจายเอื้อยลอยลม
กลิ่นดอกบัวเกิดแต่ตรมมูกลื่น
กลิ่นจางหอมชื่นใจกลิ่นตรมมลายหมด
เหมือนคนละทุกข์ได้สุขนั้นเพียง...พอ

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 22:06

หามิได้ครับคุณป้ากุน  ดอกผักบุ้งไงครับ

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 22:40

ชอบมาบ่นว่าแปรงสีฟันไม่สวยๆ
เอามาอวดทีละหวานเชียว.... อิจฉาวุ๊ย หิหิ

คุณป้ากุลครับ กล้วยไม้(ส่วนมาก) ที่เราเอามาปลูกกัน
เป็นพืชอิงอาศัยที่ต้องการความชื้นในบรรยากาศรอบๆต้นมาก
เพราะในธรรมชาติ บางครั้งเขาก็ขึ้นอยู่บนต้นไม้อื่น
หรือบนโขดหินที่มีพืชเล็กๆเกาะอยู่.....
พืชเล็กๆเหล่านั้นจะทำหน้าที่เหมือนธนาคารน้ำให้ต้นกล้วยไม้อีกทีนึง

บางครั้ง เวลาเราเอามาปลูก.... แค่ต้นเดียวโดดๆ เขาก็ไม่งามครับ แหะๆ

ปล. หาเวบอ่านดูก็ได้ครับ ภาษาต่างประเทศก็ได้ ภาษาไทยก็มี
ผมมั่นใจในความสามารถของคุณป้ากุนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.2 เรื่องกล้วยไม้ ผมเคยมีแค่รังเล็กๆ ที่ตอนนี้ก็ยกต้นไม้แจกเขาไปหมดแล้ว
ต้องรอถามท่านอ.เทาชมพู กับคุณกุรุกุลาครับ น่าจะได้รับคำแนะนำที่ดีกว่าผมมากโขทีเดียว
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 23:31

ดอกราตรีสีชมภูครับ  หายากมากพอดีเจอในเวป  เลยเอามาฝากคุณป้ากุนครับ.... ยิ้มเท่ห์

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 23:43

แล้วนี่ก็ดอกสามปีบ่เหี่ยวครับ..อิอิ ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 29 ก.พ. 08, 10:51

นำฟาแลนนอปซิส  สีชมพูมาให้ดูอีกรูปหนึ่ง
ฝีมือ "นายอินทร์" จาก  www.kaewkao.com

เห็นหลายๆท่านในที่นี้  สนใจเรื่องดอกไม้กัน   แล้วยังเชี่ยวชาญเรื่องถ่ายภาพ
มีภาพดอกไม้สวยๆมาให้ดูกันมากมาย

จึงขอแตกกระทู้เป็น ดอกไม้สีขาว บ้างนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 29 ก.พ. 08, 11:19

แต่ในกระทู้นี้ ก็ยังมีดอกไม้สีชมพูมาให้เห็นไม่ขาดสายค่ะ
นี่คือ ไข่มุกอันดามัน
ฝีมือคุณ Elvisbhu

chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 29 ก.พ. 08, 22:38

หามิได้ครับคุณป้ากุน  ดอกผักบุ้งไงครับ

ดอกคล้ายดอกผักบุ้ง แต่ใบไม่น่าจะใช่นะครับ
เคยเห็นผ่านตาแต่ไม่ทราบชื่อครับ

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 29 ก.พ. 08, 22:56

ในฐานะที่นายติบอถ่ายรูปม่ะเก่ง เลยต้องมาขออนุญาตแปะบ้างครับ

รูปแรก cymbidium ลูกผสมจากกาดคำเที่ยง
แอบถ่ายไว้ตอนไปแอ่วเวียงเจียงหมั่ยมาอ่ะจ๊า....

รูปที่ 2 ชื่ออะไรใครรู้บ้างหว่า....
ใบ้ว่ารากเป็นยา ชื่อมาเดากันเองนะครับ (หิหิ)
ถ่ายจากสวนพฤกษศาสตร์ สมเด็จพระนางเจ้าฯ แม่ริมครับผม

ตามมาด้วยฟอกซ์โกลวฟส์ จากหน้าพระตำหนักภูพิงค์ครับ

แล้วก็.... นกกระเรียน จากที่เดียวกันครับ

รูปสุดท้ายครับ กุหลาบเลื้อย....

ฝากปรมเซียน เอ๊ย!!! ปรมาจารย์ด้านภาพถ่ายช่วยวิจารณ์ด้วยครับผม
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 11:49

กราบสวัสดีอาจารย์เทาชมพูครับ ไม่ได้เยี่ยมเยียนเข้ามานาน

มีคนถามเรื่องกล้วยไม้มากมายจริงๆ เดี๋ยวตั้งกระทู้ใหม่เรื่องกล้วยไม้เสียเลย

รูปนี้หูเสือสีชมพูครับ น่ารักมากๆ เลื้อยไปได้ตามดิน มีไหลออกมาได้เรื่อยๆ

pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 11:51

คุณชัยคะ  ที่คุณบานาเฉลยน่ะถูกแล้วล่ะค่ะ  บอกว่าเป็นดอกผักบุ้งเราอาจจะนึกถึงใบผักบุ้งแบบที่เราเก็บมากินกัน  แต่ถ้าบอกว่ามันคือ morning glory คงทำให้ลืมใบและยอดผักบุ้งของเราไปได้  มีดอกสีน้ำเงินมาให้ดูด้วยค่ะ

pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 12:00

โฮย่า หรือนมตำเลียสีชมพูก็มีค่ะ  ขอบคุณคุณติบอสำหรับราตรีสีขมพู ไม่ยักกะรู้ว่ามีด้วยแฮะ สวยดีค่ะ  ไม่รู้ว่าหอมหรือเปล่านะคะ  ส่วนใหญ่ดอกไม้ที่มีสีมักไม่ค่อยหอม

chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 13:20

โฮย่า หรือนมตำเลีย เป็นไม้เลื้อยที่มีดอกเป็นพวง
ตอนเด็ก ๆ พอดอกร่วงผมก็ตัดก้านชูดอกทิ้งไปเพราะเห็นว่าไม่งาม... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พอคุณแม่ มาเห็นก็เลย ...โดนตีมือไป ๑ ที... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แล้วสอนว่า "...ดอกถ้าออกแล้วจะออกซ้ำ ๆ ที่ก้านชูดอกเดิม...อย่าตัดอีกนะลูก..."

โก๊ะ...อย่างนี้ตั้งแต่เด็ก...เหอะ ๆ... ฮืม ฮืม ฮืม

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 21:34

แงๆๆๆๆ  ดอกราตรีชมภูของผมตะหากครับคุณป้ากุน  มีครับหายากมากมีมิตรคนนึงบอกผมว่าที่สวนจตุจักรมี  ถ้ามีโอกาสลงไป กทม คงต้องแวะไปถอยมาซักต้นแต่ก็หวั่นๆเรื่องราคาด้วยน่ะครับ  หรือถ้ามีท่านใดพอจะเจียดให้ผมได้สักต้นเล็กๆกะได้  จะไปรับถึงที่พร้อมกราบขอบคุณงามๆครับ..อิอิ

เป็นวงศืผักบุ้งจริงๆครับท่านชัย  ดอกน้ำเงินของคุณป้ากุนถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นผักบุ้งบก  แต่ของผมอยู่ในพวกผักบุ้งรั้วครับ  ฝาหรั่งเรียกมอร์นิ่งกอรี่ หมดเลยครับตระกูลนี้  ได้ยินว่ามีคนพยายามผสมให้เกิดสายพันธุ์ใหม่ๆครับ  ไม่ทราบว่าไปถึงไหนกันแล้ว แต่คงนำมาเคียงกับส้มตำปูปลาร้าไม่ได้อ่ะครับ  แต่หูเสือของท่านกูรูทานกับก้อยกุ้งหรือลาบปลา แซ่บอีหลีครับ  เป็นยาด้วย

ยิ้มกว้างๆ
Natalee
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 21:42

คุณ Bana คะ

อ่านโพสต์เก่าๆ เห็นคุณว่าจะไม่เขียนคำว่าสีชมพูผิดไงคะ
ลืมซะแล้วหรือ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 21
  พิมพ์