เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 21
  พิมพ์  
อ่าน: 172035 ดอกไม้สีชมพู
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 23 ก.พ. 08, 01:48

แล้วคุณป้ากุนจะไม่ลองย่องดมดูบ้างหรือครับ.........อิอิ   ยิงฟันยิ้ม
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 23 ก.พ. 08, 10:46

ยังไม่ได้ลอง  ตั้งแต่คุณกุ้งแห้งเยอรมันบอกแล้วค่ะ  ถ้าสบโอกาสเมื่อไหร่จะลอง  รู้ผลแล้วต้องบอกกล่าวให้ทราบทั่วกันแน่นอนค่ะ  โปรดติดตาม
pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 23 ก.พ. 08, 23:56

ค้นรูปวัด  เจอดอกมะเฟือง  เลยนำมาฝากค่ะ  ที่เคยเห็นดอกเล็ก ๆ เลยค่ะ  ไม่รู้ว่ามะเฟืองลูกเล็ก กับลูกใหญ่ ๆ ขนาดดอกจะต่างกันไหม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 01:05

ที่บ้านมีหลายต้น  แต่ผมไม่เคยเห็นดอกมะเฟืองสวยขนาดนี้มาก่อนเลยครับ   ขอบคุณมากครับคุณป้ากุน....... อายจัง
chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 11:39

บอร์ดนี้มีทั้งความสุข ความสุนทรีย์ และวิชาการ
เรื่องราวต่าง ๆ ที่อ่านล้วนทรงคุณค่ายิ่ง
ยิ่งอ่านยิ่งพบน้ำใจมากมาย ที่ท่านสมาชิกมอบให้แก่กันและกัน
อ่านมาหลายกระทู้แล้วรู้สึกเช่นนั้นจริง ๆ

ผมเป็นสมาชิกใหม่
เข้ามาแล้วหลงไหลในบทความที่อัดแน่นด้วยสาระ
พิศวงในประวัติศาสตร์ ที่บ้างมีมุมมองที่แตกต่าง
ยิ่งอ่านยิ่งน่าติดตามจนอดมิได้ที่จะแสดงตัวร่วมเสพสุนทรียรสนี้

ขอขอบคุณในปัญญาที่ได้รับจากบอร์ดนี้

ชัย

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 12:27

ร้อยพรรณ...บุษา...หมู่เอื้องหอม
ชูเอื้องทอง...เอื้องเงิน...ขึ้นเหนือเศียร
ถวายพระบาท...แม่หลวงเจ้า...ผู้พากเพียร
อยู่เหนือเศียร...ปวงพสก...นิรันดร

อั้วนวลจันทร์...อินทนนท์...ดอกมะขาม
ว่านจูงนาง...ม้าบิน...สตูลขาว
เทียนใบบาง...ม้าวิ่งบลู...เหลืองกาญจน์
มัจฉาชมพู...ขยุกขยุย...คางกบคอแดง

เอื้องโมก...แปรงสีฟัน...เอื้องน้ำต้น
เอื้องผาเวียง...ครั่งสายสั้น...ดอกมะเขือ
เอื้องสีตาล...เหลืองตรัง...ฝาหอย
เอื้องกุหลาบ...กระเป๋าปิด...ลิตเติ้ลสตาร์

สำเภางาม...สายสุคนธ์...ตอติเลย์
มาลัยแดง...เอื้องคำ...เทียนขาว
ช้างกระ...เขากวางอ่อน...ครั่งสายยาว
แคทลียา...ควีนสิริกิติย์...ถวาย...องค์พระแม่เมือง

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 13:25

ยินดีต้อนรับค่ะคุณchai1960   เห็นภาพดอกกล้วยไม้แล้วเกิดกิเลสค่ะ  ดิฉันไม่ประสบความสำเร็จในการปลูกให้ออกดอกเลย  มีข้อแนะนำมาฝากกันด้วยก็ยิ่งยินดีนะคะ
chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 11:53

ดิฉันไม่ประสบความสำเร็จในการปลูกให้ออกดอกเลย  มีข้อแนะนำมาฝากกันด้วยก็ยิ่งยินดีนะคะ

ความงามของดอกกล้วยไม้นั้นเกิดแต่ ความอุตสาหะ ความอดทน และความเพียร
ดังคำกล่าวของ ม.ล. ปิ่น มาลากุล ท่านว่า...

"...กล้วยไม้ออกดอกช้า ฉันใด
การศึกษาเป็นไป เช่นนั้น
แต่ดอกออกคราวไร งามเด่น
งานสั่งสอนปลูกปั้น เสร็จแล้วแสนงาม..."

แม้ว่าเดี๋ยวนี้จะมีวิทยาการในการให้ปุ๋ยสารพัดวิธี แต่กล้วยไม้นั้นต่างจากไม้ชนิดอื่น
ลำพัง ปุ๋ยยูเรีย ฮอร์โมน และปุ๋ยชีวภาพ ก็ไม่อาจช่วยได้มากนัก
บรรยากาศ แสงแดด อุณหภูมิและความชื้นที่เหมาะสม ตามฤดูกาล ล้วนเป็นสิ่งสำคัญยิ่ง
ความงามของดอกกล้วยไม้ ผู้เลี้ยงจะได้รับความงามตั้งแต่ยอดดอกแทงออกมา
ผู้เลี้ยงจะได้ลุ้นว่าจะออกกี่ดอก ช่อดอกจะยาวเพียงไหน
ผู้เลี้ยงได้เห็นความงามของพัฒนาการ แม้นดอกยังไม่บานก็งาม
ความงามที่เปี่ยมความสุข อันได้รับรสสัมผัสสนิทแนบกับธรรมชาติ...ช่างสวยงามยิ่ง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 22:38

ในฐานะคนเคยปลูกกล้วยไม้มาคนนึง....
ผมว่าปลูกกล้วยไม้เหมือนมีแฟนครับ

แฟนหน้าตาสะสวย.... แต่นิสัยเข้ากับบ้านเราไม่ได้
มีไปซักพักก็อาจจะรู้สึกว่าไม่มีแฟนซะจะดีกว่า......
จะปลูกกล้วยไม้ ต้องรู้จักนิสัยกล้วยไม้ แล้วก็รู้จักบ้านที่เราอยู่
ที่สำคัญ รู้จักนิสัยตัวเราเองครับ แล้วมันจะเลี้ยงง่ายเองครับ

ปล. นี่สำหรับไม้ป่าอย่างคุณชัยเอามานะครับ
พวกแคตอัดยา กับแวนด้าติดไวรัสนี่....
เผลอใจซื้อมาทีไรนายติบอก็ทำเดี้ยงครึ่งรอดครึ่งเหมือนกันครับ แหะๆ
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 26 ก.พ. 08, 01:37

ท่านติบอเปรียบซะเห็นภาพ   แต่ที่ทราบ กล้วยไม้  เป็นงานของคนใจเย็น  ผมเคยเลี้ยงตั้งแต่ออกจากขวดเพาะ  ระวังเรื่องแสงเรื่องน้ำ  ปุ๋ยก็ขอแบ่งจากฟาร์มใหญ่เค้ามา  ค่อยๆโตค่อยเปลี่ยนกระถาง  ตอนนี้ฟอร์มต้นดีมากรอคอยว่าจะออกดอกสีอะไร  เพราะเป้นลูกผสมที่คนให้เค้าไม่ยอมบอกอะไร  แต่ดูๆแล้วถ้าจะเปรียบแบบท่านติบอ  ผมว่าเหมือนเลี้ยงต้อยอ่ะครับ..... เจ๋ง
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 00:14

ถึงเป็นไม้งามใบ  แต่ก็อยู่ในวงศ์ชมภูได้เหมือนกัน  คงไม่ผิดกติกานะครับคุณป้ากุน

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 00:17

แล้วนี่ดอกอะไรเอ่ย  ใครทราบช่วยตอบทีครับ.......เอาปัญหามาให้คุณป้ากุน  แก้เซ็ง... ฮืม

กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 01:25

บัวสีชมพู ในหมู่บัว บูชาพระรัตนตรัยวันมาฆะที่ผ่านมานี่เองค่ะ

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 06:55

ขอบคุณค่ะคุณบานา  ดอกอมรเบิกฟ้าหรือเปล่าค่ะ  ตอนนี้ดิฉันลองปลุกปั้นกล้วยไม้อีกที  ว่าจะมีดอกกะเขาบ้างไหม  ลองวางไว้ในหลายที่จะได้รู้ว่าเขาชอบแสงขนาดไหน  ปุ๋ยมีทั้งออสโมโคตเดือนละครั้ง  และปุ๋ยธรรมชาติทุกอาทิตย์ค่ะ  ตอนนี้ก็รอผลอย่างเดียว  ใครมีอะไรแนะนำก็ยินดีค่ะ 
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 08:50

กล้วยไม้นี้เอาใจยากครับ ไปๆมาๆเธอก็จะใกล้ม้วยเสียมากกว่า แล้วก็ขี้ใจน้อยเป็นที่หนึ่ง

เอื้องแปรงสีฟันครับ กะลังออกดอกที่บ้าน ตัวนี้ชอบอยู่บ้านเรา เธอเลยออกดอกให้ชมบ่อยๆ

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 21
  พิมพ์