เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 21
  พิมพ์  
อ่าน: 172041 ดอกไม้สีชมพู
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 01 พ.ย. 07, 21:45

ดอกกระบองเพชรค่ะ กระบองเพชรเป็นต้นไม้ที่ประหยัดเนื้อที่ ประหยัดน้ำ ในการปลูกดีนะคะ  บ้านใครพอมีแดด มีแสง ก็ปลูกได้แล้วค่ะ  ไม่ต้องดูแลมากด้วย เลือกชนิดที่ออกดอกง่าย ๆ ปลูกแล้วชื่นใจดีเหมือนกันนะคะ  ช่วยลดโลกร้อนได้เหมือนกันนะ

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 01 พ.ย. 07, 23:04

ค้นงานแล้วพบรูปดอกซากุระเมืองไทย หรือพญาเสือโคร่ง สวยมาก  เลยนำมาฝากค่ะ

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 01 พ.ย. 07, 23:27

เจออีกแล้วค่ะ

Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 02 พ.ย. 07, 01:48

ดอกไม้พื้นบ้านผมเองครับ  เรียกว่า ดอกเอนอ้า  เวลาเราจะหาแหล่งน้ำใต้ดินเพื่อขุดบ่อ  ต้นเอนอ้านี้เป็นสัญญาณที่บอกความชุ่มชื้นใต้ดินได้แน่นอนทีเดียวครับ  เป็นภูมิปัญญาโบราณ.......... ยิ้มเท่ห์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 02 พ.ย. 07, 08:52

พญาเสือโคร่ง สีสวยหวานมากๆ   ใครหนอตั้งชื่อเสียออกมาน่ากลัวเชียว
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆค่ะ คุณ ติบอ  Bana และป้ากุน

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 02 พ.ย. 07, 09:18

อีกสักหน่อยนะคะ  ดอกเสี้ยวฝรั่ง ไม่รู้ว่าจะเป็นตระกูลเดียวกับดอกเสี้ยวที่นำมาทำเป็นผักดองทานกับน้ำพริกหรือเปล่า

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 02 พ.ย. 07, 10:51

บานชื่นซ้อนค่ะ  มีหลายสี  ปลูกโดยการเพาะเมล็ด  ปลูกง่ายแต่อายุสั้นนะคะ  เวลาปลูกเป็นแปลง มีดอกเยอะ ๆ  ผีเสื้อก็จะมาเติมสีสันให้อีก แต่ถ้าปลูกในกรุงเทพฯ ก็หาผีเสื้อยากหน่อยค่ะ  ตัดมาปักแจกันก็ได้นะคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 02 พ.ย. 07, 11:25

บัวหลวงสีชมพูค่ะ

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 02 พ.ย. 07, 11:45

ดอกไมยราบ (ไม่มั่นใจว่าเชียนชื่อถูกนะคะ  รบกวนผู้รู้ยืนยันความถูกต้อง หรือแก้ไขหากผิดพลาดด้วยนะคะ) เวลาเราไปแตะถูกใบ ใบก็จะหุบ  ต้นมีหนาม  เวลาจะถอนทิ้งต้องระวังทีเดียว

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 02 พ.ย. 07, 12:29

จะเรียกว่า "ดอกดาวกระจาย" เหมือนกันไหมค่ะ  เพราะถ้าที่ปลูกกันตามข้างทางในกรุงเทพจะสีเหลือง สีส้ม  แต่ถ้าเป็นสีอย่างนี้  ต้องอากาศเย็นหน่อย 

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 02 พ.ย. 07, 14:13

ดอกผกากรอง
ชื่อสามัญ (Common Name) : Cloth of gold, Flower
ชื่อพฤกษศาสตร์ (Scientific Name) : Lantana camara, L.
ชื่อวงศ์ (Family name) : Verbenaceae
ชื่ออื่นๆ (Other Name) : ก้ามกุ้ง เบญจมาศป่า ขะจาย ตาปู มะจาย ขี้กา คำขี้ไก่ เบ็งละมาศ ไม้จีน

ลักษณะทั่วไป
    ผกากรองเป็นไม้พุ่มขนาดเล็ก สูงประมาณ 2 - 6 ฟุต ใบเป็นรูปไข่ ขอบใบเป็นจัก ใบสากคายมือ มีกลิ่นเหม็น ดอกมีขนาดเล็กออกเป็นกระจุก ขนาดประมาณ 1 - 1.5 นิ้ว มีหลายสี เช่น เหลือง แดง ขาว ม่วง ชมพู เมล็ดกลมสีดำ

การขยายพันธุ์
    ใช้เมล็ดเพาะหรือตัดกิ่งปักชำ

ประโยชน์ทางสมุนไพร
    ทั้งต้น ใช้เป็นยาแก้ไข้ รักษาไขข้ออักเสบ หืด
    ราก ใช้รากสดทำเป็นยาอมกลั้วคอ แก้ปวดฟัน
    ใบ ใช้ตำพอกแผล ฝีพุพอง ต้มน้ำอุ่น อาบหรือแช่แก้โรคปวดข้อ
    ดอก ใช้ห้ามเลือด รักษาอาการปวดท้อง อาเจียน

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 02 พ.ย. 07, 19:21

คุณป้ากุนครับ  ดอกผกากรองกับอุตพิษ นี่ชนิดเดียวกันหรือเปล่า  ที่จริงดอกชนิดนี้ไม่มีกลิ่นเหม็นนะครับถ้าเราดมโดยไม่แตะต้องต้นมัน  แต่ถ้าไปแตะมันก่อนมันจะมีกลิ่นเหม็นครับ  ไม่เชื่อลองดูก็ได้  มันจะมีกลิ่นหอมอ่อนๆ  แต่ต้องเอาจมูกเข้าไปดมโดยต้องระวังไม่ให้สัมผัสดอกนะครับ  แล้วลองแตะดอกมันแล้วดมดูใหม่จะเหฟม็นมากเชียว
           ดอกฮอลลี่ฮอกครับ  สีสวยดี แต่เป็นดอกไม้ ตปท ครับ
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 02 พ.ย. 07, 19:29

ฮอลลี่ฮอก

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 04 พ.ย. 07, 20:29

พยายามจะตอบคุณBanaให้กระจ่างแจ้ง เรื่องดอกอุตพิษ  ค้นจากเว็ปต่าง ๆ ก็แล้ว  วันนี้แวะไปงานบ้านและสวนดูหนังสือก็มีแต่หนังสือพวกไม้ดอกไม้ประดับ  ปีนี้ไม่มีร้านต้นไม้แปลก ๆ มาออกงาน  เลยไม่มีคนให้ถามอีก  เอาตอบจากความจำไปก่อนนะคะว่า  อุตพิษกับผกากรองคนละสายพันธ์กันเลยล่ะคะ  ไม่เคยเห็นต้นจริงเหมือนกันเคยเห็นรูปครั้งเดียว  จำไม่ได้ว่าเห็นในหนังสืออะไร  แต่จะพยายามหาต่อไปค่ะ  วันก่อนเห็นข่าวสมเด็จพระเทพฯ เสด็จไปเปิดพิพิธภัณฑ์พฤษศาสตร์(จำชื่อที่ถูกต้องไม่ได้ค่ะ)ที่เขาหมาจ๊อ ต.แสมสาร สัตหีบ ค่ะ  ว่าจะพาหลาน ๆ ไปเที่ยวแล้วจะพยายามหารูปมาฝากนะคะ
Mb.
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 18 พ.ย. 07, 22:15

อุตพิต (Typhonium trilobatum) เป็นพรรณไม้ที่เป็นญาติใกล้ชิดกับบุกที่เรานิยมเอามาทำกินกันนะครับ
เมื่อดอกบานเต็มที่จะกลิ่นเหม็นเพื่อล่อแมลงวันให้มาผสมเกสร
พรรณไม้ในสกุลนี้อีกหลายชนิดเป็นต้นไม้เฉพาะถิ่นของประเทศไทย ที่มีขึ้นเพียงหย่อมแคบๆบางพื้นที่เพียงที่เดียวในโลก

งานบ้านและสวนแฟร์จะไม่ค่อยมีร้านไม้แปลกมาออกร้านครับ นอกเสียจากยกมาประกวดกันในงาน
งานที่มีร้านไม้แปลกมาออกร้านเยอะๆ ต้องรอช่วงปลายปีในงานพรรณไม้งาม อร่ามสวนหลวง ร เก้า ครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 21
  พิมพ์