เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 21
  พิมพ์  
อ่าน: 172134 ดอกไม้สีชมพู
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 18 พ.ย. 07, 23:12

ขอบคุณ คุณMbค่ะ  ค้นอุตพิดเจอจากชื่อพฤกศาสตร์ที่คุณMbให้มานี่แหละค่ะ

จากที่นี่ค่ะ www.pharm.chula.ac.th/vsuntree/toxic/THYPHO.HTM ความว่า

อุตพิด  ชื่อพฤกษศาสตร์ Typhonium trilobatum Schoot

วงศ์ ARACEAE

ชื่ออื่นๆ มะโหรา(จันทบุรี)

ลักษณะพืช พืชล้มลุกที่มีหัวใต้ดิน เจริญงอกงามและออกดอกในฤดูฝน ใบกลมโตปลายแหลม แต่มีส่วนเว้าลึกทำให้คล้ายกับแบ่งใบออกเป็นสามส่วน ก้านใบยาว ดอกออกจากโคน เป็นสีม่วงแกมน้ำตาลกลิ่นเหม็นคล้ายอาจม

ส่วนที่เป็นพิษ ลำต้น

สารพิษและสารเคมีอื่นๆ calcium oxalate

การเกิดพิษ ถ้ารับประทานเข้าไปจะเกิดอกฃาการไหม้ที่เพดาน ปาก ลิ้นและคอ กล่องเสียงจะบวมการเปล่งเสียงจะผิดปกติ อาเจียน ท้องเสีย

การรักษา เหมือนในสาวน้อยประแป้ง

Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 19 พ.ย. 07, 01:46

ขอบคุณมากครับได้รู้จักเจ้าอุตพิษตัวจริงเสียที  เลยเอาเอนอ้าอีกรูปให้ดูเป็นรางวัล  ว่าแต่คุณป้ากุนลองดมผกากรองดูหรือยังล่ะครับ  ถ้าดมโดยไม่แตะจะหอมอ่อนๆ  แล้วลองเอามือไปแตะแล้วดมใหม่  กลิ่นจะเหม็นทันที.....อิอิ  ยิ้มเท่ห์

กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 19 พ.ย. 07, 09:35

ตอนเรียนหนังสือ ที่คณะปลูกผกากรองเป็นแถวสวยมาก แต่ไม่มีใครกล้าดมหรอกค่ะ ไม่ว่าใกล้หรือไกล
pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 21 พ.ย. 07, 06:15

ยังไม่ได้ลองค่ะ  เพราะยังไม่เจอดอกผกากรอง  แต่อยากลองค่ะ  ผลเป็นอย่างไรจะบอกเล่านะคะ  เผื่อคุณกุ้งแห้งจะเปลี่ยนใจบ้าง
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 21 พ.ย. 07, 06:25

จะร :)อผลค่ะ คุณป้ากุน..
pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 18 ก.พ. 08, 10:53

หยิบกระทู้นี้ขึ้นมาเติมความสดชื้นให้เรือนไทยช่วงนี้ค่ะ  ดอกเฟื้องฟ้าหลากสี ทางเหนือเรียกดอกกระดาษค่ะ  อีสานกับใต้เรียกอย่างไรใครรู้วานบอกนะคะ

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 18 ก.พ. 08, 11:11

วันก่อนดูรายการชิงช้าสวรรค์  นักเรียนนำเพลง อุทยานดอกไม้ มาร้องประกวด  ไพเราะมากค่ะ  นำเนื้อเพลงมาฝากก่อนนะคะ  ส่วนเสียงยังไม่สามารถค่ะ  ท่านใดช่วยอนุเคราะห์ก็จะขอบพระคุณมากนะคะ

อุทยานดอกไม้

ชม ผกา จำปา จำปี
   กุหลาบ ราตรี พะยอม อังกาบ ทั้ง กรรณิการ์
   ลำดวน นมแมว ซ่อนกลิ่น ยี่โถ ชงโค มณฑา
   สายหยุด เฟื่องฟ้า ชบา และ สร้อยทอง

บานบุรี ยี่สุ่น ขจร
   ประดู่ พุดซ้อน พลับพลึง หงอนไก่ พิกุล ควรปอง
   งาม ทานตะวัน รักเร่ กาหลง ประยงค์ พวงทอง
   บานชื่น สุขสอง พุทธชาด สะอาดแซม

พิศ พวงชมพู กระดังงา เลื้อยเคียงคู่ ดูสดสวยแฉล้ม
   รสสุคนธ์ บุญนาค นางแย้ม สารภี ที่ถูกใจ

งาม อุบล ปน จันทร์กะพ้อ
   ผีเสื้อ แตกกอ พร้อม เล็บมือนาง พุดตาน กล้วยไม้
   ดาวเรือง อัญชัน ยี่หุบ มะลิวัลย์ แลวิไล
   ชูช่อไสว เร้าใจในอุทยาน

สกนธ์ มิตรานนท์ แต่งคำร้อง
                   ชูศักดิ์ รัศมีโรจน์  แต่งทำนอง
                   วงจันทร์ ไพโรจน์ ขับร้อง พศ.2499
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 18 ก.พ. 08, 21:05

แวนด้าลูกผสมสีชมพู  ฝีมือเก็บภาพของ "นายอินทร์" จากอีกเว็บหนึ่งค่ะ

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 19 ก.พ. 08, 00:36

ดอกไม้สวยมากครับ  ในซีซั่นของวันแห่งความรักเหมาะกับดอกไม้สวยๆ  อยากฟังจังว่าเพลงนี้ร้องยังไงครับถึงมีแต่ชื่อดอกไม้ทั้งนั้นแปลกดีครับ

เฟื่องฟ้า  อิสานบ้านผมเรียก เฟื่องฟ้า เหมือนกันครับคุณป้ากุน  แต่ถ้าดอกบานไม่รู้โรย  เราจะเรียกว่า  "ดอกสามปีบ่เหี่ยว" ครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม
pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 19 ก.พ. 08, 05:47

เพลง อุทยานดอกไม้  ฟังได้ที่นี้เลยค่ะ
http://www.ijigg.com/tags/%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%89
แต่ไม่มั่นใจว่าช่วงกลางวัน ๆ จะฟังได้แค่ไหนนะคะ

ชมภาพดอกไม้ได้เกือบครบที่นี่ค่ะ
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=18943

ชอบชื่อ ดอกสามปีบ่เหี่ยว จัง  ขอบคุณค่ะ
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 20 ก.พ. 08, 01:07

ได้ฟังจากเวปอื่นครับ  เสียงของคุณอรวีย์ เพราะดีครับ  พอได้ฟังแล้วถึงรู้สึกคุ้นๆครับ  คงเคยได้ฟังมาก่อน  ขอบคุณมากครับคุณป้ากุน  เลยเอารูป "ดอกสามปีบ่เหี่ยว" มาฝาก  ถือว่าอยู่ในวงศ์ดอกไม้สีชมภูนะครับ........ ยิ้มเท่ห์

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 21 ก.พ. 08, 07:14

ชงโคอัฟริกาค่ะ

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 21 ก.พ. 08, 18:06

ชงโคอีฟริกาต้นนี้ ได้มาจากสวนทวีชลค่ะ คุณนายเจ้าของให้มา ย้ายที่ปลูกมาหลายหน นี่เริ่มออกดอกแล้ว เห็นจะต้องขุดไปริมรั้วอีก สีชมพูอมม่วง เริ่มมีกลิ่นหอมแล้ว แต่ชงโคดอกเปราะ รดน้ำแรงหน่อยกลีบก็ร่วงเฉยเลย .. ภาพนี้ คนละช่อกับนายอินทร์นะคะ แต่เป็นพันธุ์เดียวกัน ยิ้มเท่ห์

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 22 ก.พ. 08, 00:17

บัวดินครับเป็นไม้น้ำราคาไม่แพง  สีชมภูสวยดี

Natalee
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 22 ก.พ. 08, 10:24

นิกเนคของ 'ผกากรอง' คือ ดอก 'ย่องดม'
เวลาดมต้องค่อยๆ ย่อง ไม่ให้โดนกิ่งก้าน จะได้กลิ่นหอมอ่อนๆ ค่ะ

วันนี้ไปชมต้นไม้ป่าที่ชาวบ้านขุดมาขาย
มีดอกไม้หายาก เช่น บุนนาคแดง กันเกรา ศรีตรัง ประดู่แดง ราคาจรดไม่ลง
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 21
  พิมพ์