เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 21
  พิมพ์  
อ่าน: 171791 ดอกไม้สีชมพู
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 22:08

รับทราบครับคุณหนูหมุด...อิอิ

บัวสวรรค์ผมพยายามปลูก  แต่ตายไป 2 ต้นแล้วครับ  ตอนนี้กำลังฟูมฟักเจ้าต้นที่สามอยู่  เห็ฯที่บ้านเพื่อนที่รังสิตครั้งเดียวติดใจเลยครับ  ออกดอกเต็มต้นดอกใหญ่สวยมากๆครับ

ดอกประดู่ครับ

drunken beauty
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เขาเป็นมั่งคั่งนั่งรถยนต์ เราเป็นคนสองขาพาร่างไป

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 02:12

เรียน คุณchai1960 ค๊ะ
ยิงฟันยิ้ม

เรานางดิน มิอาจเทียบ บัวสวรรค์
ไม้เทวัญ เนรมิต ประดิษฐ์ศรี
อยู่สวรรค์ ดินแดนนาม สุขาวดี
คงhappy  ยิงฟันยิ้ม กว่าตัวเรา นางชาวดิน 55555 เอิ้กกก

pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 03:08

คุณชัย1960ค่ะ  เพลง ดอกประดู่ เป็นเพลงประจำกองทัพเรือ เนื้อร้องว่าอย่างนี้ค่ะ

ประดู่เอย
เจ้าเป็นดอกไม้สีทองงดงามผ่องใส
กลิ่นอวลยวนใจ  ออกดอกไสว
พร้อมใจให้นิยม  เมื่อได้ชมผ่าน
เมื่อบาน
เจ้าบานพรั่งพร้อม
เมื่อโรยพร้อมโปรยดอกพรู
เป็นเยี่ยงอย่างดู  หากเกิดศัตรู
พร้อมใจรวมเป็นหมู่  สู้ด้วยสามัคคี ฯ
(ยังมีต่อค่ะ  แต่จำไม่ได้แล้ว)

ยกมาเพื่อจะบอกว่า  ดอกประดู่น่าจะเป็นอย่างนี้นะคะ  ส่วนดอกสีส้มของคุณชัยฯ จะชื่อประดู่ด้วยหรือเปล่า  ไม่แน่ใจค่ะ

chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 11:45

...ยกมาเพื่อจะบอกว่า  ดอกประดู่น่าจะเป็นอย่างนี้นะคะ  ส่วนดอกสีส้มของคุณชัยฯ จะชื่อประดู่ด้วยหรือเปล่า  ไม่แน่ใจค่ะ

[/size]

คุณ pakun2k1d ขอรับ..."ดอกประดู่" คห.๑๕๐ ข้างบนน่ะ...เป็นของคุณ Bana ขอรับ

ข้อความใน คห. ๑๕๒ ขอแก้เป็น...

"...ยกมาเพื่อจะบอกว่า  ดอกประดู่น่าจะเป็นอย่างนี้นะคะ  ส่วนดอกสีส้มของคุณ Bana จะชื่อประดู่ด้วยหรือเปล่า  ไม่แน่ใจค่ะ..."

นะขอรับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาพดอกประดู่...สวยมากครับ...สมบูรณ์จริง ๆ...สวยมาก ๆ
ชมภาพสวย ๆ แล้วอดไม่ได้เลยขอร่วมร่ายบทพรรณนาไป
อย่าคิดว่าเป็นโคลงกลอนเลยนะขอรับ
สัมผัสผิด ๆ ถูก ๆ แบบนั้น...อาจารย์ท่านให้ F ขอรับ
แต่ออกมาจากความรู้สึกจริง ๆ...ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณสำหรับภาพสวย ๆ ที่ชมแล้วชื่นใจครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 18:06

ผิดอีกแล้ว  ขอโทษค่ะ
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 15 มี.ค. 08, 01:28

แง๊...คุณป้ากุนเอาอีกแล้ว  ของผมดอกประดู่แน่นอนครับ  แต่เป็นประดู่แดง  ที่สมัยนี้คนเริ่มนิยมนำมาปลูกที่บ้านครับ  ผมได้ต้นเล็กมาสองต้นซื้อแถวโคราช  ดีใจมากที่ได้มาเลยนำรูปมาลงย้อมใจครับ  ส่วนประดู่แบบท่านชัยบ้านผมเยอะแล้วครับเต็มทุ่ง

ยังงี้ต้องเอาซากุระสีชมพูให้คุณป้ากุนชมแก้เซ็งอีกซักรูป

chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 15 มี.ค. 08, 20:49

ส่วนประดู่แบบท่านชัยบ้านผมเยอะแล้วครับเต็มทุ่ง

โดนพาดพิงอีกแล้ว...ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องด้วยเลยนะครับ...ของ...คุณ pakun2k1d...ตะหาก

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 15 มี.ค. 08, 22:56

ขออำภัยครับท่านชัย .........อิอิ  สงสัยติดมาจากคุณป้ากุน        แลบลิ้น
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 16 มี.ค. 08, 00:23

ลองเทียบดูครับ

ประดู่แดง มาจากอเมริกาใต้

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%87

คนละวงกับประดู่เลยครับ

http://yalor.yru.ac.th/~research/biodiversity/round_riy/pradoo.html

คนขายเขาตั้งชื่อให้คุ้นหูคนไทย แล้วสอดคล้องกับต้นไม้ที่มีอยู่แล้วเพื่อให้ขายง่ายครับ
คุณกล้วยอย่าไปยืดติดกับชื่อครับ

ปล. เรื่องเทคนิคการตั้งชื่อต้นไม้ให้ขายออกนี่...... คุยกันได้เป็นวันๆครับ
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 16 มี.ค. 08, 23:53

นั่นสิครับไม่เห็นเกิดตามป่าซะที  แต่สวยดีครับเลยอยากได้มาปลูก  ส่วนตามป่าเรียกตามบ้านผมนะครับ  เห็นแต่ประดู่ขาว  ประดู่ลาย  และประดุ่ ......... อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 22 มี.ค. 08, 08:43

นางแย้มแย้มยิ้มอยู่ริมไพร                   เหมือนที่ไร่ฝ่ายพิมเจ้ายิ้มแย้ม
                                                      ขุนช้างขุนแผน ฉบับหอพระสมุด

สมเด็จกรมดำรงฯ ท่านนิพนธ์ไว้ว่า  ตอนนี้เป็นพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๓

เก็บนางแย้มข้างทางเดินที่บ้านมาฝาก เมื่อตูมเป็นสีชมพูเข้ม   พอบานจะออกสีขาวอมชมพู กลีบดอกซ้อนคล้ายมะลิซ้อนแต่ออกดอกรวมเป็นกลุ่มแบบเดียวกับเข็ม
แขกที่มาเยี่ยมสวน หลายคน เห็นนางแย้มแล้วอดใจไม่ได้ต้องขอแบ่งปันไปปลูก   เห็นว่าในกรุงเทพหายากแล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 02 พ.ค. 08, 20:31

ดอกแอปเปิ้ลสีชมพู กำลังบานเต็มเมืองที่ดิฉันอยู่ ตอนนี้  สวยไม่แพ้ซากุระ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 02 พ.ค. 08, 20:35

ริมถนนหลายสาย มีแอปเปิ้ลสีชมพูบานเต็มต้นจนมองไม่เห็นใบ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 02 พ.ค. 08, 20:36

ปลูกไว้ตามบ้านก็มีทุกถนนเหมือนกันค่ะ

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 02 พ.ค. 08, 21:04

โหดอก apple blossum สวยจังเลยครับ อาจารย์
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 21
  พิมพ์