เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 21
  พิมพ์  
อ่าน: 172132 ดอกไม้สีชมพู
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 21:49

ขอโทษค่ะคุณบานา

ไม่รู้ว่าคุณบานาห่างเหินจตุจักรไปนานแค่ไหนนะคะ  ถ้าจะมาดูต้นไม้ต้องพุธ หรือพฤหัส เสาร์อาทิตย์แทบไม่มีต้นไม้ขายแล้วนะคะ  คุณบานาเคยเข้าไปดูต้นไม้ในราบ11บ้างไหมค่ะ
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 22:40

ห่างเหินแค่ สี่ห้าปีครับคุณป้ากุน  ราบ๑๑ ผมไม่รู้จักจริงๆครับ ส่วนมากผมจะแวะคลอง๑๕ นครนายกเวลาผมขับรถกลับบ้านน่ะครับ  แต่ก็มีแต่ไม้ที่ขยายพันธุ์ง่ายๆขาย  ราคาถูกดีครับ  บ้านผมแห้งแล้งต้องเลือกไม้ที่เลี้ยงง่ายหน่อยครับ  ถ้าคุณป้ากุนกรุณาผมอยากทราบเหมือนกันว่า ราบ๑๑ อยู่ตรงไหนแล้วขายไม้พวกไหนบ้างครับ... ;Dขอบพระคุณครับ
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 23:09

ราตรีสีชมพู  ขอโทษครับ ชื่อน้องผม(ชื่อจริง)เขียน ชมภู ไม่ทราบว่าผิดไหมครับถ้าผิดหลักภาษา  ควรเปลี่ยนหรือไม่ครับ (ขออนุญาตออกนอกเรื่อง)

ขออภัยคุณป้ากุนครับ  เพื่อนผมทราบครับว่าราบ๑๑ อยู่ที่ไหน  แต่เค้าไม่ทราบว่ามีไม้ขายเยอะ  มีเวลาคงได้ไปกับเพื่อนครับ..ขอบคุณมากครับ
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 02 มี.ค. 08, 01:11

ขอใช้กระทู้นี้บอกกล่าวเล่าสิบกันเรื่องสถานที่จำหน่ายต้นไม้ไว้สักนิดนะคะ  ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็แนะนำกันมานะคะ

จตุจักร จะมีต้นไม้  และอุปกรณ์ มาขายตั้งแต่เช้ามืดวันพุธ  มีมาจากทั่วสารทิศเชียวค่ะ  มีทั้งไม้ใน ไม้นอก ไม้เล็ก ไม้ใหญ่ ไม้น้ำ ไม้อวบน้ำ ไม้ทะเลทราย ไม้ป่า ไม้เพาะเลี้ยง พอเย็น ๆ วันพฤหัสก็ทยอยกันขนที่เหลือกลับ  ใครอยากได้ต้นไม้สภาพสวย ๆ ดี ๆ ต้องมาวันพุธเช้า  ใครอยากได้ต้นไม้ถูกก็พฤหัสบ่าย  ดิฉันว่า จตุจักรเป็นแหล่งจำหน่ายต้นไม้ที่หลากหลายที่สุด  แต่ถ้าไม่ใช่วันพุธ พฤหัส จะซื้อต้นไม้ต้องไปดูแถว อตก. ค่ะ  ย่านนี้ก็น่าจะมีกล้วยไม้ขายมากที่สุด  ต้นไม้อื่น ๆ ก็มีค่ะ  หลากหลายพอสมควร  ราคาสูงกว่าที่ขายในสวนวันพุธ พฤหัสค่ะ  เพราะส่วนใหญ่เป็นต้นไม้ที่เขาเลี้ยงมานาน  ระบบรากแข็งแรง  พวกที่ขายวันพุธ พฤหัส บางที่เป็นต้นที่เพิ่งแยก เพิ่งลงกระถาง ซื้อไปก็เสี่ยงหน่อย

กองพลทหารราบที่ 11 เป็นที่ที่ทหารเขาสนับสนุนให้ครอบครัวทหารหารายได้พิเศษค่ะ  เพราะเขามีพื้นที่มาก ๆ ๆ  เปิดขายทุกวันตั้งแต่ประมาณ 8 โมงเช้า ถึง 5 โมงเย็นค่ะ  ต้นไม้ก็มีตั้งแต่พวกไม้ถุงเล็ก ๆ อย่างเฟิร์น เข็ม กระดุมทอง ฯ จนถึงไม้ใหญ่ที่เขาขุดล้อมมาขาย  ซึ่งที่นี่น่าจะเป็นแหล่งที่มีไม้ใหญ่อย่างนี้มากที่สุด ความหลากหลายที่นี่คงสู้จตุจักรไม่ได้ค่ะ  จะไม่มีพวกไม้ป่า กล้วยไม้ ไม้น้ำ กระบองเพชร ไม้แขวน ไม้เลี้อย  ราคาที่นี่ถูกค่ะ พวกรับจ้างจัดสวนเล็ก ๆ ชอบมาซื้อ  เพราะไม่ต้องไปไกลถึงคลอง 15 ราคาแพงกว่ากันนิดหน่อย  ที่จริงถ้าคุณบานาต้องผ่านคลอง 15 อยู่แล้วการไปซื้อที่คลอง 15 ก็จะถูกกว่า ความหลากหลายก็เด่นกันไปคนละประเภท  คลอง 15 จะน้อยกว่าก็พวกต้นไม้ใหญ่นั่นแหละค่ะ  กับที่ราบ 11 ก็จะมีต้นไม้ที่รับมาหลายแหล่ง  ขณะที่คลอง 15 เป็นแหล่งเพาะเลี้ยงเอง  ดิฉันเคยเข้าไปจนสุดเลย  บ้านที่เข้าไปลึก ๆ มีต้นไม้น่าสนใจ แปลก ๆ อยู่เหมือนกัน

เลียบทางด่วนเอกมัย-รามอินทรา  จำหน่ายทุกวันค่ะ  เปิดร้านขายกันสาย ๆ บ่าย ๆ ตามเวลาที่ได้รับอนุญาตให้จอดรถค่ะ  ต้นไม้หลากหลายพอสมควรค่ะ  เหมาะกับเจ้าของบ้านไปเดินเลือกซื้ออย่างละต้น 2 ต้น  ราคาสูงค่ะ

โซนบางบัวทองก็เคยไปนะคะ  ก็มีเหมือน ๆ กับแถวคลอง 15 หรือในราบ 11 ค่ะ  แต่ราคาแพงกว่า  บ้านดิฉันอยู่ทางนี้ก็เลยช่ำชองทางนี้ค่ะ

ที่น่าสนใจเป็นโซนพุทธมณฑลค่ะ  จะเป็นพวกต้นไม้ใหญ่  กับไม้พุ่มขนาดกลาง อย่าง เฟื้องฟ้า ลั่นทม ผกากรองต้น ไม้ดัดต่าง ๆ

เรื่องเดินหาต้นไม้นี่เป็นของชอบของดิฉันค่ะ  ใครไปดูต้นไม้ที่ไหน  ขอให้ได้ว่างเถอะอาสาไปเป็นเพื่อนเขาได้ทุกงานค่ะ
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 03 มี.ค. 08, 23:51

ขอบคุณครับคุณป้ากุน  เมื่อกลางวันผมก็ลองไปเตร่ดูแถวกาญจนาภิเษกไม่ค่อยเจอที่ถูกใจและถูกราคา..อิอิ  ถ้าไม่รีบเอาอะไหล่ไปซ่อมรถไถผมคงมีเวลารอวันพุธที่เจเจ  แต่คงต้องรีบกลับเช้าอังคาร  สั่งมะลิไว้ที่คลอง๑๕ ต้นละ ๔๐ ส.ต.  ๑,๐๐๐ ต้น ๔๐๐ บาท  ผมซื้อกับชาวบ้านครับ  แล้วคงจะหาโมกหอมๆไปปลูกสักคู่นึง  เพราะรถกระบะผมจำกัดขนเยอะกว่านี้คงไม่ไหว  แต่คงได้ฝากฝังพรรคพวกไว้ล่ะครับ  ยังไงต้องขอบพระคุณคุณป้ากุนมากๆครับ  มีโอกาสเหมาะๆคงอาจได้รบกวนให้พาช๊อปต้นไม้แปลกๆสวยๆ  ผมก็ชอบด้านนี้เหมือนกันครับ  แต่ถ้าแพงเกินเหตุคงไม่ไหว  ประเภทหลักพันหลักหมื่น  ทำใจลำบากจริงๆครับ  ส่วนไม้ล้อมบางแห่งได้ข่าวว่าพากันแอบไปล้อมไม้ในป่ามาขาย  ขนาด ๑๐ นิ้วขึ้นไป  พวกช้างน้าวกำลังนิยม  มันจะมีมากในป่าสงวนซะด้วยสิครับ  กำลังรณรงค์สอดส่องกันอยู่ยังไงก็ช่วยเป็นหูเป็นตาบอกต่อๆด้วยครับ  ไม้บางประเภทหายากและโตยากด้วยล้อมเอาง่ายแต่กว่าจะได้มาทดแทน  ไม่คุ้มแน่ๆครับ...... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 05 มี.ค. 08, 16:58

ขอฝากตัวด้วยดอกไม้ดอกนี้นะคะ
แต่ไม่รู้ว่าดอกอะไรอ่ะค่ะ เห็นเค้าแต่งสวนแล้วชอบก็ถ่ายเก็บไว้

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 06 มี.ค. 08, 01:06

ดูใบและฟอร์มดอก  น่าจะเป็นดอกขิงครับ  น่าจะเรียกว่าขิงชมพู  ครับคุณหนู

ดอกพุทธรักษาสีชมพูสวยดีครับเวลาปลุกเยอะๆ  แต่ก่อนเคยเห็นปลูกเยอะริมทางระหว่างทางไปอำเภอแม่สาย  เดี๋ยวนี้ไม่ทราบมีเหมือนเดมหรือเปล่าครับ.... ยิ้มกว้างๆ

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 06 มี.ค. 08, 02:22

แอบค้านบักกล้วยอีกดีกว่า หิหิ พืชวงศ์ขิงมีหลายสกุลครับ

สกุลที่เรารู้จักกันดี ผมขอแยกคร่าวๆ คือ
- กระเจียว (พวกนี้มีปทุมมา กระเจียวแดง กระเจียวขาว ขมิ้นขาว ขมิ้นชัน และว่านอีกหลายอย่าง อย่างปลาไหลเผือก ว่านงูเห่า และอีกหลายๆว่าน)
- กระชาย (เช่น กระชาย เพชรกลับ)
- ขิง (พวกนี้ส่วนมากต้นไม่สูงนัก ดอกออกเป็นปลีมีทั้งที่แตกเป็นยอดใหม่ที่โคน และออกที่ปลายยอดของลำต้นเทียม เช่น ขิง กระทือ และไพล)
- ข่า (ส่วนมากต้นสูงกว่าขิง ดอกออกที่ยอด เช่น ข่า)
- เปราะ
- มหาหงส์
- ดาหลา (รวมปุดเข้าไปด้วย)

ส่วนพวกสกุลใหม่ๆ ดอกอะไรแปลกๆ อย่าง ผีเสื้อน้อย หรือเปราะภูนี่.... ข้ามไปก่อนนะครับ  ยิ้ม

ดอกที่คุณหนูหมุดยกมา..... ถ้าจะเรียกให้ถูก ควรจะเรียกว่า "ข่าชมพู" ครับ เพราะเขาเป็นข่า
แต่ชาวบ้านเรียกกันมาตลอด ว่า "ขิงชมพู" เหมือนที่เรียก "ขิงแดง" ทั้งๆที่น่าจะเรียกว่า "ข่าแดง" ครับ หิหิ

ปล. ไม่ได้ค้านทำเครียดนะครับ คุณกล้วย เพราะขนาดคนตั้งชื่อสกุล... เขายังผิดกันเลยครับ หิหิ
Nelumbo ภาษาไทย = นิโลตบล หรือดอกบัวขาบ..... เป็น อุบลชาติ(บัวสาย) จำพวกหนึ่ง
ฝรั่งหัวทองตาน้ำข้าวแกยังเอาไปตั้งเป็นชื่อสกุลของ ปทุมชาติ หรือ ดอกบัวหลวง จนพี่แขกงงเลยครับ หุหุ
หนูหมุด
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 06 มี.ค. 08, 10:05

ขอบคุณคุณ Bana กับคุณติบอนะคะ  ยิ้ม
ไปดูรูปที่เคยถ่ายไว้มีดอกไม้มาฝากอีกค่ะ

ดอกนี้จากพระตำหนักภูพิงค์ค่ะ

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 06 มี.ค. 08, 23:51

เห็นด้วยกับพี่ท่านติบอทุกประการโดยมิมีข้อโต้แย้งครับ  เรียกไปตามชาวบ้านทั่วไปน่ะครับ

ดอกไม้สวยมากครับคุณหนู
หนูหมุด
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 07 มี.ค. 08, 15:49

คุณ bana คะ อย่าเรียกว่าคุณหนูเลยค่ะ รู้สึกกระดาก เดี๋ยวจะไปเหมือนที่มีคนเรียก คนอ.ว่าอย่างนั้น
ถ้าจะย่อเรียกหนูหมุดก็ได้ค่ะ ไม่ต้องใส่คุณ แต่อย่าย่อโดยใช้หลักเดียวกับ คนอ.นะคะ  ยิงฟันยิ้ม

drunken beauty
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เขาเป็นมั่งคั่งนั่งรถยนต์ เราเป็นคนสองขาพาร่างไป

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 07 มี.ค. 08, 17:41

ขอเสนอดอกบัวสวรรค์ค่ะ ยิ้มกว้างๆ

chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 11:51

ดอกบัวสวรรค์ สวยมากครับคุณ drunken beauty

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
drunken beauty
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เขาเป็นมั่งคั่งนั่งรถยนต์ เราเป็นคนสองขาพาร่างไป

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 12:10

งามอย่างไร ย่อมเหี่ยวเฉาไปตามกาล เป็นไตรลักษณ์ นะค๊ะ ยิ้มกว้างๆ

chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 17:41

บัวสวรรค์ ดั่งไม้ทิพย์ หยาดสวรรค์
ปวงเทพ ฤาเทวัญ สรรค์สร้าง
กลีบอ่อน เกษรระยับ งามพิศ พินิจงาม
ฤาดอกไม้ของเทพเจ้า งามหยาดฟ้า มาดิน

งาม งาม ดอกเจ้านั้น แสนงาม
งามยิ่ง มิจืดจาง ดอกนะเจ้า
ดอกไม้สวรรค์ใช่หรือไร วานบอกนะ คนงาม
ดอกบานบูชาพระพุทธเจ้า กลีบน้อยจึ่ง ร่วงดิน

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 21
  พิมพ์