เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3679 ใครแต่งเรื่องนี้
บ่างช่างยุ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 26 ธ.ค. 00, 19:50

ถ้าเชคสเปียร์เป็นกวีปลอม แล้วใครเล่าเป็นคนแต่งเรื่องอยู่กับก๋ง ตอนเรียนปี1 (ที่ไหนอย่ารู้เลย เดี๋ยวตีกันตาย) อาจารย์ท่านหนึ่งบอกว่า จริงๆแล้วครูคนหนึ่งที่ปัตตานีเป็นคนแต่ง แล้วหยก บูรพา ซื้อเรื่องมา กระทู้นี้ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมก็แบนเสียนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ธ.ค. 00, 15:53

เรื่องShakespeare Authorship Controversy  เป็นเรื่องที่นักวิจารณ์แต่ละคนหาหลักฐานและเหตุผลมาสนับสนุนความเชื่อของตน
ส่วนจะเชื่อหรือไม่นั้นอีกเรื่อง
แต่เรื่องที่คุณว่ามา  อาจารย์ท่านนั้นมีเหตุผลและหลักฐานอะไรเรื่องครูคนหนึ่งที่ปัตตานีเป็นคนแต่ง
สงสัย เพราะคุณหยกเองก็เป็นนักเขียนอาชีพ  เขียนมานานแล้วก่อน"อยู่กับก๋ง"   ทำไมถึงจะไปซื้อเรื่องของคนอื่นมาเป็นของตน
ครูคนนั้นเป็นใคร   ถ้าเขียนเก่งขนาดนี้ทำไมไม่ยึดอาชีพเป็นนักเขียนเสียแต่แรก และเปิดเผยความจริงเรื่องนี้ให้รู้กัน  ไม่ต้องซุ่มซ่อนเป็นนักเขียนที่อยู่เบื้องหลัง( ghost writer)
ข้อสำคัญคุณหยกเคยให้สัมภาษณ์ว่า "อยู่กับก๋ง"เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตวัยเด็กของคุณหยก และปู่ของุคุณหยกเอง
หลังจากรวมเล่มประสบผลสำเร็จแล้วประมาณ ๑๐ ปี  คุณหยกก็เคยเขียนเป็นตอนสั้นๆตอนหนึ่งลงในนิตยสาร  เรื่อง "วันที่ไม่มีก๋ง" ด้วยสำนวนโวหารเดียวกัน
จะซื้ออะไรต่อเนื่องยาวนานขนาดนั้น  แล้วghost writer คนเดิมก็ยังขายให้อีกหรือคะ?
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ธ.ค. 00, 05:46

ผมว่าถ้าคุณเสนอหลักฐานที่น่าเชื่อถือกว่านี้นะ ไม่ใช่ทำนองแบบที่เขียนมา มันก็น่าสนใจทีเดียวล่ะว่า เรื่องจริงเป็นไง เรื่องขโมยความคิดคนอื่น หรือว่า จ้างศิลปินผี มาแทนตัวเองเนี่ยมีคนพูดกันหลายคนแล้ว แต่ก็ไม่มีข้อสรุปจริงจังสักเท่าไหร่
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ธ.ค. 00, 08:13

จำได้ไหมครับหลายปีที่แล้วมีข่าวว่าปั่นจะชกอริสมันต์เพราะว่าเขาอ้างว่าเป็นคนแต่งเพลงให้ปั่นร้องจนดัง
บางครั้งการอ้างเลื่อนลอย เจ้าของผลงานจริงที่ถูกหาว่าไม่ใช่ของตัวเองเขาทำใจลำบากครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ธ.ค. 00, 18:12

ใครเป็นแฟนอริสมันต์ก็ให้อภัยผมด้วยนะครับ

ผมติดตามดูระดับสติปัญญาความคิดเห็นของอริสมันต์มาพอสมควรตั้งแต่เขาดังจนตอนนี้เงียบไปแล้ว รู้สึกสงสารเขาครับ มีหลายเรื่องที่ชวนให้รู้สึกสงสารความคิดชองเขา ไม่ใช่เฉพาะเรื่องเพลงของปั่นเท่านั้นหรอก
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ธ.ค. 00, 07:50

I am not P' Gee's fan club ka but we were classmates at the faculty of Pol. Sci., Chula about 5-6 years ago. I met him last June when I had a vacation in BKK.
หน้า: [1]
  พิมพ์