เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 42460 นิราศเมืองแกลงผ่านดาวเทียม
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

เมื่อ 05 ต.ค. 07, 23:42

อันเนื่องมาจาก กระทู้นิราศเมืองแกลงไม่ได้แต่งครั้งรัชกาลที่ 1  ผมได้ติดตามเส้นทางนิราศเมืองแกลงผ่านดาวเทียมเพื่อหาเบาะแสจากสถานที่ที่ปรากฏในนิราศเท่าที่จะทำได้ ขอเอาข้อมูลที่รวบรวมได้มาแยกนำเสนอในกระทู้ใหม่นี้นะครับ

ผมปักหมุด GoogleEarth ไว้ จะนำไฟล์มาลงในกระทู้นี้หลังจากปรับแก้โดยข้อมูลที่ได้จากการอภิปรายกันครับ ในขั้นต้นนี้จะนำเสนอเป็นภาพ แบ่งเป็นสามช่วง
- จากกรุงเทพถึงปากคลองสำโรง
- จากปากคลองสำโรงถึงปากน้ำบางปะกง
- จากปากน้ำบางปะกงถึงบ้านกร่ำ

ขอบคุณภาพถ่ายทางอากาศและข้อมูลจาก GoogleEarth และ PointAsia.com ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 23:43

ช่วงที่ ๑ - จากกรุงเทพถึงปากน้ำบางปะกง

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 00:35

ชอบจังเลย....สุดเดิ้น
ต่อไปจะมีตามรอยนิราศผ่านดาวเทียมออกมาเป็นชุดๆ

หมุดคุณเครซี่ ทำให้เล็กกว่านี้หน่อยได้มะครั๊บ
อ้อ ....เวลาทำงานเตรียมน้ำเกลือแร่ไว้ข้างตัวด้วยนะครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 00:53

ง่า......

น้ำเกลือแร่ของคุณพิพัฒน์ เอาไว้แก้เหนื่อย แก้กระหาย
หรือแก้อาการอุจาระแตกอุจาระแตนอ่ะคับ  รูดซิบปาก

ถ้าเป็นอย่างหลังเพราะทำงานนี้ นายติบอว่างอยู่ ขออนุญาตช่วยคุณ CRazy Horse ทำงาน นะคับ
เดี๋ยวอาจารย์เทาท่านต้องแก้คำผิดในกระทู้คนเดียวแล้วกระทู้ไม่เดิน คนเรือนไทยก็เส้าเยยจิกั๊บ....  ร้องไห้

ปล. คุณ CRazy Horse ไปสัมนาที่จุฬามั้ยครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 00:58

สถานที่แรกๆที่ผ่านเป็นสถานที่ๆเราคุ้นเคยกันดีอยู่แล้ว

วัดแจ้ง อยู่เหนือปากคลองบางกอกใหญ่ที่แยกออกไปจากฝั่งตะวันตกของแม่น้ำเจ้าพระยาเล็กน้อย จากร่องรอยของนิราศเรื่องอื่นยุคต้นรัตนโกสินทร์ เรียกคลองบางกอกใหญ่ว่าคลองบางกอก (ไม่มีใหญ่ครับ) กวีเริ่มต้นการเดินทางจากที่ไหนสักแห่งเหนือวัดแจ้งขึ้นไปครับ

สามปลื้ม สามปลื้มอยู่ทางฝั่งตะวันออกของแม่น้ำเจ้าพระยา นิราศชุมพรที่แต่งในรัชกาลที่ ๑ เรียก สาวปลื้ม ครับ

สำเพ็ง สำเพ็งเป็นย่านที่อยู่ถัดลงมาจากสามปลื้มเล็กน้อย กวีว่าเป็นสถานนางประจาน ในขณะที่นิราศชุมพร(สมัย ร.๑) และนิราศฉะเชิงเทรา (๒๓๖๙) ครวญชมโฉมคนรักเมื่อผ่านสำเพ็ง

ดาวคะนอง ผมเชื่อว่าเป็นตำบลเก่าแก่ที่ออกชื่อว่า "นอง" ในกำสรวลสมุทร คือปากคลองดาวคะนองฝั่งตะวันตกของแม่น้ำเจ้าพระยา อยู่ทางใต้สะพานกรุงเทพลงไปเล็กน้อย

วัดดอกไม้ วัดดอกไม้นี้ไม่ใช่วัดบุปผารามนะครับ เป็นวัดดอกไม้ตรงยานนาวา ใต้สะพานพระราม ๙ ลงมาเล็กน้อย ปรากฏในนิราศช่วงต้นรัตนโกสินทร์ที่ผ่านเส้นทางนี้ครบทั้งสามเรื่อง (นิราศชุมพร, นิราศพระยาตรัง, นิราศฉะเชิงเทรา - จากนี้ไปจะขอเรียกย่อๆว่านิราศสามเรื่องนะครับ)

บางผึ้ง อยู่ฝั่งตะวันตกของแม่น้ำเจ้าพระยา ตรงข้ามวัดดอกไม้ โคลงนิราศพระยาตรังเอ่ยถึงบางผึ้งก่อนวัดดอกไม้ก็เพราะเหตุนี้ บางผึ้งเป็นตำบลเก่าแก่ ปรากฏในกำสรวลสมุทร ปัจจุบันเขียนว่า บางพึ่ง คลองนี้เดี๋ยวนี้แคบมาก ปากคลองมีวัดบางพึ่งอยู่ครับ

ปากลัด จากคลองบางผึ้งมาหน่อยจะมีคลองลัดหลวง แต่คลองลัดหลวงไม่ใช่ปากลัด ปากลัดคือคลองลัดโพธิ์ ถูกถมไปในปี ๒๓๒๙ เพราะน้ำทะเลหนุนสูงจนน้ำเค็มมาถึงกรุงเทพ ตำแหน่งที่แน่นอนของคลองนี้คือระหว่างวัดคันลัดกับสะพานทีปังกรรัศมิโชติ(สะพานวงแหวนอุตสาหกรรม) แผ่นดินช่วงนี้แคบเพียง ๖๐๐ เมตร ในขณะที่สามารถร่นระยะการเดินทางในแม่น้ำเจ้าพระยาได้ถึง ๑๘ กิโลเมตร ปัจุบันมีโครงการพระราชดำริเพื่อขุดคลองปากลัดนี้ขึ้นใหม่พร้อมทำประตูระบายน้ำเพื่อแก้ไขปัญหาน้ำท่วมครับ

บางระเจ้า ปัจจุบันเรียกบางกะเจ้า เป็นตำบลตรงกะเพาะหมูนี้ แต่บางกะเจ้าของกวี ผมขอระบุเป็นตำแหน่งปากคลองบางกะเจ้านะครับ ทั้งนี้ นิราศสามเรื่องไม่เอ่ยถึงบางกะเจ้าเลย

ศาลพระประแดง ศาลพระประแดงนี้คือศาลเจ้าพ่อพระประแดงแถวท่าเรือคลองเตย ในพงศาวดารว่าสมัยพระรามาธิบดีที่ ๒ มีการขุดแต่งคลองสำโรงพบเทวรูปสองรูป จึงน้ำมาไว้ในศาลนี้ ศาลพระประแดงนี้อยู่ในพื้นที่ที่เรียกว่า ๗๐ ไร่ คุ้นชื่อ "ภาพ ๗๐ ไร่" ไหมครับ เอเย่นต์ค้ายารายใหญ่ที่โดนจับเป็นข่าวใหญ่เป็นเจ้าถิ่นแถวนั้นครับ

ปากคลองสำโรง อยู่ฝั่งตะวันออกของแม่น้ำเจ้าพระยา คลองสำโรงเป็นคลองลัดเชื่อมแม่น้ำเจ้าพระยากับแม่น้ำบางปะกง ปรากฏร่องรอยหลายตอนว่าเป็นคลองขุด จากชื่อตำบลที่ปรากฏอยู่ในแนวคลองสำโรงนี้ เป็นไปได้ว่าคลองสำโรงอาจเก่าถึงยุคที่ขอมยังมีอิทธิพลอยู่ในพื้นที่นี้ครับ

ขออำภัยเรื่องหมุดใหญ่ครับ จอผมมันทำได้เท่านี้เองครับ แหะๆ รอตอนจบจะแปะไฟล์หมุดไว้ให้ครับ เปิดดูใน GoogleEarth ซูมดูได้ทุกท่าตามถนัดครับ

ตอนนี้หมดแรง ขอต่อพรุ่งนี้นะครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 08:07

คุณอาชาฯทรหดแท้ๆ  เจ็บป่วยก็ยังมาปักหมุดตามกวีไปเมืองแกลง ไม่ย่อท้อ
นับถือ นับถือ

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 12:04

เข้ามาเชียร์คุณอาชาให้วิ่งถึงเส้นชัยครับ

ถ้าคุณอาชาเป็นครูสอนวิชาวรรณคดี ประวัติศาสตร์ คงไม่มีนักเรียนคนไหนนั่งหลับในห้องเรียน

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 13:30

หมุดนี้ปักไว้เสร็จเกือบ 100% ตั้งแต่ก่อนป่วยแล้วครับ แค่เลือกมุมเหมาะๆมาเซฟเป็นรูปกับเรียบเรียงข้อมูลเท่านั้นเองครับ ตอนนี้ก็เกือบหายสนิทแล้วครับ ขอบคุณกองเชียร์ทุกท่านครับ

ขอขยายส่วนแถวๆปากลัดนิดนึงครับ ตรงนี้มีเกร็ดที่น่าสนใจหลายอย่าง อยากจะขอแทรกไว้ตรงนี้หน่อยครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 13:39

รอเกร็ดตรงนี้ค่ะ  อย่างกระวนกระวาย  เพราะอยากถามตั้งแต่เห็นรูปแรกแล้ว
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 17:08

ขออภัยครับ หายไปนานไปหน่อย

ขอลงข้อมูลของวัดดอกไม้กับวัดบางพึ่งเพิ่มเติมก่อนนิดนึงนะครับ

วัดดอกไม้ เดี๋ยวนี้วัดนี้อยู่ฝั่งเหนือของถนนพระราม ๓ ไม่ได้ติดแม่น้ำครับ อันนี้เป็น บล็อกของวัดดอกไม้ ครับ มีบอกไว้หน่อยนึงว่าเป็นวัดเก่าสามร้อยกว่าปี ผมเพิ่งจะเจอว่านิราศธารถลางของนายมี (ราว ๒๓๗๐-๒๓๗๔) ผ่านเส้นทางนี้เหมือนกัน แต่ไม่ได้เอ่ยถึงวัดดอกไม้ครับ

วัดบางพึ่ง เว็บจังหวัดสมุทรปราการ ให้รายละเอียดไว้น่าสนใจดังนี้
วัดบางพึ่ง ตั้งอยู่ที่บ้านบางพึ่ง ตำบลบางพึ่ง อำเภอพระประแดง จังหวัดสมุทรปราการ สังกัดคณะสงฆ์มหานิกาย
วัดบางพึ่ง สร้างเมื่อ พ.ศ.2347 คนส่วนใหญ่มีเชื้อสายจีนผสมไทย อุโบสถสร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ 3 เป็นแบบศิลปะจีนประดับด้วยเครื่องเบญจรงค์ วัดบางพึ่งได้รับพระราชทาน วิสุงคามสีมาเมื่อประมาณ พ.ศ. 2378

ทีนี้มาที่แถวปากลัด

ว่ากันว่าคลองลัดโพธิ์ถูกขุดขึ้นในรัชกาลพระเจ้าท้ายสระ ผมไม่ทราบว่ามีหลักฐานแน่นอนหรือไม่ แต่พงศาวดารฉบับราชหัตถเลขาไม่ได้เอ่ยถึงการขุดคลองนี้ ยังไม่ได้ไปค้นข้อมูลเพิ่มเติมครับ

พงศาวดารฉบับพระราชหัตถเลขาตอนหนึ่งความว่า

ในปีมะโรง ฉศก (พ.ศ. ๒๓๒๗) ... ครั้งนั้นคลองขุดปากลัดนั้นกว้างออก และน้ำทะเลขึ้นแรงเค็มขึ้นมาถึงพระนคร ครั้นถึง ณ วันศุกร์ เดือน ๓ ขึ้น ๑๑ ค่ำ จึงสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทั้งสองพระองค์กับทั้งกรมพระราชวังหลัง และเจ้าต่างกรมทั้งปวงพร้อมกันเสด็จโดยทางชลมารคลงไปปิดคลองปากลัด ดำรัสให้เกณฑ์ข้าราชการขนมูลดินและอิฐหักถมทำนบกั้นน้ำ แล้วให้เกณฑ์กันขึ้นไปรื้ออิฐกำแพงกรุงเก่า บรรทุกเรือลงมาถมทำนบจนสูงเสมอฝั่ง และน้ำเค็มจะไหลขึ้นมาทางคลองปากลัดนั้นมิได้ ไหลไปแต่ทางแม่น้ำใหญ่เป็นทางอ้อม ก็มิสู้เค็มขึ้นมาถึงฝั่งพระนคร ราษฎรทั้งหลายได้รับพระราชทานน้ำจืดเป็นสุขทั้งสิ้น

เป็นอันว่าคลองลัดโพธิ์ถูกปิดไปต้นรัชกาลที่ ๑ นี่เอง ผมเข้าใจว่าการปิดคลองปากลัดนั้นใช้วิธีถมกั้นเฉพาะทางฝั่งใต้ เมื่อน้ำผ่านไม่ได้ นานไปตะกอนก็สะสมจนคลองตื้นเขินไปทั้งคลองครับ

หลังจากปิดคลองลัดโพธิ์ไปในสมัย ร.๑ เป็นอันว่าทางลัดที่เคยใช้ลัดประหยัดระยะทางได้ถึง ๑๗ กม.ก็ไม่มีอีกแล้ว ยิ่งพิจารณาว่าระยะทางจากปากคลองบางกอกใหญ่มาถึงลัดโพธิ์นี่แค่ราว ๑๒-๑๓ กม.เท่านั้นเอง คงจะพอเห็นความสำคัญของคลองนี้นะครับ

แต่ธรรมชาติหรือจะสู้สติปัญญามนุษย์ได้ มาถึงรัชกาลที่ ๒ มีรับสั่งให้กรมพระราชวังบวรมหาเสนานุรักษ์ลงไปสร้างเมืองนครเขื่อนขันธ์ในพ.ศ. ๒๓๔๘ ได้ขุดคลองลัดหลวงในคราวนั้นด้วย ดูภาพถ่ายทางอากาศแล้วต้องชมเชยสติปัญญาคนที่กำหนดเส้นทางคลองลัดนี้ คลองลัดหลวงยาวเกือบ ๓ กม. ลัดได้ ๒๐ กม. ประหยัดไป ๑๗ กม.ใกล้เคียงกับเดิม แต่เนื่องจากคลองนี้ค่อนข้างยาวและมีส่วนขยักทางด้านใต้ น่าจะทำให้น้ำไหลผ่านไม่สะดวกนัก ไม่เกิดปัญหาคลองถูกกัดเซาะจนขยายกว้างเหมือนลัดโพธิ์ น้ำทะเลก็ขึ้นมาผ่านคลองนี้ได้น้อย ในขณะที่ยังสามารถใช้สัญจรได้

ตลอดแนวคลองลัดหลวงมีวัดเรียงรายหลายวัดตามแนวคลอง ล้วนแล้วแต่เป็นวัดมอญ เพราะทรงให้ครัวมอญมาตั้งถิ่นฐานที่เมืองนี้ ศูนย์กลางของนครเขื่อนขันธ์อยู่ทางด้านใต้ของแผ่นดินระหว่างคลองลัดหลวงกับลัดโพธิ์

นครเขื่อนขันธ์เปลี่ยนชื่อเป็นเมืองพระประแดงในสมัยรัชกาลที่ ๖ ครับ เป็นอันว่าชื่อพระประแดงได้ขยับจากตำแหน่งเดิมซึ่งเป็นเมืองโบราณสมัยขอมเรืองอำนาจมาอยู่ที่นครเขื่อนขันธ์ในช่วงเวลานี้เอง

ส่วนเมืองพระประแดงเก่านั้น พงศาวดารว่าพระเจ้ากรุงธนบุรีทรงให้รื้อไปสร้างกำแพงเมืองธนบุรีครับ

จากแผนที่ข้างต้นซึ่งได้มาจาก PointAsia.com เป็นภาพทางอากาศที่ค่อนข้างเก่า เพราะสะพานวงแหวนอุตสาหกรรมนี้เปิดใช้มานานพอสมควรแล้ว ในภาพจะเห็นเป็นแนวก่อสร้างอยู่ คลองลัดโพธิ์จะอยู่ระหว่างแนวก่อสร้างสะพานกับวัดคันลัดเป็นแนวที่ผมระบายสีไว้ครับ

มีลิงก์ที่น่าสนใจเกี่ยวกับเมืองปากน้ำและชุมชนมอญบริเวณนี้ดังนี้ครับ
http://www.paknam.com/thai/history.htm
http://www.monstudies.com/show_content.php?topic_id=36&go_link=all_article.php&query=

ถึงตรงนี้เชิญอภิปรายกันก่อนครับ หมดข้อข้องใจแล้วเราจะพายเรือเข้าคลองสำโรงกัน

Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 19:32

มาให้กำลังใจครับ  ยิงฟันยิ้ม
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 22:17

ตอนออกเดินทางกวีบอกว่า ถึงยามสองล่องลำนาวาเลื่อน    พอดวงเดือนดั้นเมฆขึ้นเหลืองเหลือง
ยามสองนี่คือสามทุ่มถึงเที่ยงคืน ผมขอเดาไว้ก่อนว่าราวคงออกเดินทางสาม-สี่ทุ่ม จากวัดแจ้งลงมาถึงปากคลองสำโรง ระยะทางราว ๒๘ กม. กวีมาถึงสำโรงตอนรุ่งเช้า ก็ราว ๘ ชั่วโมงครับ

ทำความเร็วได้ราว ๓.๕ กม./ชม.

ตรง "ดวงจันทร์ดั้นเมฆขึ้นเหลืองๆ" นี่ขอเดาว่าน่าจะเป็นพระจันทร์สูงจากขอบฟ้าไม่มาก เพิ่งจะขึ้นมาไม่นาน ไม่น่าเกินสองชั่วโมง ประมาณได้ว่าวันออกเดินทางเป็นข้างแรมประมาณ ๒-๓ ค่ำได้ครับ

เมื่อพิจารณาว่าเมื่อเดินทางมาถึงสำโรง กวีพรรณนาว่า
พอแจ่มแจ้งแสงเงินเงาระยับ         ดาวเดือนดับเด่นดวงพระสุริย์ใส
ถึงปากช่องคลองสำโรงสำราญใจ    พอน้ำไหลขึ้นเช้าก็เข้าคลอง

เห็นว่าตอนพระอาทิตย์ขึ้น พระจันทร์ยังไม่ตก ก็รับกันดี ประกอบกับรอสักพักก็น้ำขึ้น ก็สอดคล้องกันอีกครับ

หากไม่ติดขัดอันใด ตอนหน้าจะเข้าคลองสำโรงแล้วครับ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 22:58

ช่วงที่สองของการเดินทางคือการเดินทางในคลองสำโรง จากปากคลองสำโรงฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยาไปถึงปากตะครองฝั่งแม่น้ำบางปะกง ระยะทางราว ๕๒.๕ กม. ดังนี้ครับ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 23:38

ถึงปากช่องคลองสำโรงสำราญใจ      พอน้ำไหลขึ้นเช้าก็เข้าคลอง
เห็นเพื่อนเรือเรียงรายทั้งชายหญิง      ดูก็ยิ่งทรวงช้ำเป็นน้ำหนอง
ไม่แม้นเหมือนคู่เชยเคยประคอง       ก็เลยล่องหลีกมาไม่อาลัย
กระแสชลวนเชี่ยวเรือเลี้ยวลด          ดูค้อมคดขอบคุ้งคงคาไหล
แต่สาชลเจียวยังวนเป็นวงไป           นี่หรือใจที่จะตรงอย่าสงกา

ดูความคดเคี้ยวของคลองสำโรงช่วงต้นนี้ก็แล้วกัน กวีของเราบรรยายได้ตรงความจริงดีไหมครับ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 23:55

ถึงด่านทางกลางคลองข้างฝั่งซ้าย     ตะวันฉายแสงส่องต้องพฤกษา
ออกสุดบ้านถึงทวารอรัญวา           เป็นทุ่งคาแฝกแขมขึ้นแกมกัน

ด่านทางกลางคลองข้างฝั่งซ้าย มีร่องรอยที่ยังมีวัดด่านสำโรงอยู่ครับ ผมปักหมุดไว้ตรงวัดพอดี ด่านคงอยู่ใกล้ๆกัน แต่ไม่ทราบตำแหน่งแน่นอนครับ

อรัญวา คิดว่าไม่ใช่ชื่อสถานที่ มีปรากฏอีกหลายครั้งในเส้นทาง เข้าใจว่าหมายถึงป่าเท่านั้นเอง ผมคิดว่าคำนี้น่าจะเป็นคำบาลีที่ไม่ถูกต้อง ที่น่าสังเกตคือคำว่าอรัญวานี้ปรากฏใช้ในนิราศเรื่องอื่นๆอีกหลายเรื่อง อย่างน้อยๆก็พบใน นิราศพระประธม และนิราศพระบาท

ตำแหน่งชายป่านี้ ระบุตำแหน่งแน่นอนไม่ได้ แต่ควรจะอยู่แถวๆถนนศรีนครินทร์ครับ

หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์