เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 15
  พิมพ์  
อ่าน: 193023 ขออนุญาตแก้คำที่สะกดผิด
OBORO
ชมพูพาน
ตอบ: 158

มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เมเจอร์ฟิสิกส์

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 03 ต.ค. 07, 23:30

รับทราบครับ   เพราะบางครั้งรีบพิมพ์รีบโพสต์ พลาดเพราะนิ้วจิ้มคีย์ผิด  ครั้งต่อไปพยายามทวนข้อความก่อนโพสต์ทุกครั้ง  เพื่อจะได้ไม่รบกวนอาจารย์ครับ... ยิงฟันยิ้ม

ขอขอบพระคุณอาจารย์ที่เสียสละเวลามาสำหรับส่วนนี้ด้วยครับ เจ๋ง
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 04 ต.ค. 07, 08:03

รับทราบครับ

แต่กำลังสงสัย ถ้าเขียนภาษต่างประเทศที่ไม่ใช่อังกฤษโปรแกรมจะอ่านออกมาเป็นอย่างไร:-)
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 04 ต.ค. 07, 09:21

เรื่องโปรแกรม "ตาทิพย์" สำหรับผู้บกพร่องทางสายตา  ได้ข้อมูลมาจาก อาจารย์รักศักดิ์ ที่ ร.ร.สอนคนตาบอดกรุงเทพ นะคะ  อาจารย์บอกว่า  โปรแกรมตัวนี้เป็นแค่ plug in เสสิมกับโปรแกรมหลัก John for window ที่เป็นโปรแกรมสำหรับแปลงตัวหนังสือเป็นเสียง  โปรแกรม"ตาทิพย์"ก็ทำให้John for windowอ่านภาษาไทยได้เท่านั้นเองค่ะ  ดังนั้นถ้าจะใช้โปรแกรม"ตาทิพย์"ได้ ก็ต้องมีโปรแกรม John มาก่อน  ซึ่งโปรแกรมนี้มีลิขสิทธิ์ซื้อขายราคาสูงอยู่เหมือนกันค่ะ  มีDemoให้ใช้เหมือนกัน  แต่ใช้ได้คราวละ 40 นาที ก็ต้องBoot เครื่องใหม่ค่ะ  ใครสนใจข้อมูลเพิ่มเติม  ติดต่ออาจารย์ได้ที่ ร.ร.สอนคนตาบอดกรุงเทพฯ นะคะ  โทร.02-3548365-7 ค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 ต.ค. 07, 12:38

เมื่อ ๑๕ ปีก่อน มีอาจารย์คณะอักษรศาสตร์ จุฬา ท่านหนึ่งทำวิจัยเรื่องนี้อยู่ จำได้ว่าตอนนั้นอยู่ในขั้นที่ใช้งานได้แล้ว เสียดายที่นานมากจนลืมชื่ออาจารย์ท่านนั้นไปแล้ว

แปลกใจอยู่เหมือนกันครับว่าโครงการนี้หายไปไหน

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ntp
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 07 ต.ค. 07, 09:27

ขอบพระคุณค่ะ ขณะนี้มีความรู้สึกว่านับวันภาษาทั้งอังกฤษและไทย เขียนผิดมากขึ้นเพราะไม่มีโอกาสเขียนหนังสือมากเหมือนตอนที่ยังทำงานอยู่ ขณะนี้มีโอกาศ :(เขียนหนังสือเพียงในเว็ปนี้เท่านั้นค่ะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 ต.ค. 07, 16:23

ผมใช้แมคเมื่อร่วมสิบปีมาแล้ว เขามีโปรแกรมออกเสียง ติดตั้งเป็นของฟรีๆ
ปรับเสียงได้ตั้งหลายแบบ เป็นสิบกระมัง....

ทำไมทางฝั่งพีซีเขาเห็นเงินกับของแค่นี้เนาะ
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 09 ต.ค. 07, 08:34

อาจารย์รักศักดิ์บอกว่าที่เป็นfree programeก็มีอยู่ค่ะ  แต่โปรแกรมเหล่านั้นไม่ได้นำมาพัฒนาให้มีเสียงภาษาไทย  ทีมพัฒนาเลือกพัฒนาภาษาไทยจาก John for window ค่ะ  ซึ่งดิฉันนึกตั้งคำถามเหมือนกันว่า  ทำไมไม่เลือกที่เป็นfree programe แต่ก็นึกคำตอบเองว่า  John for window คงต้องมีข้อดีเด่นเป็นพิเศษ  ไม่อย่างนั้นเขาคงขายไม่ได้
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 10 ต.ค. 07, 00:06

แอบเข้ามากระซิบบอกสาวก msn ครับ
ว่าถ้าคุณใช้แมคแล้วคุณจะพูดได้แค่คำเดียวว่า....... โอว มันยอดมาก
ทุกอย่างสวยกว่า PC เยอะเลยครับ อิอิ

ปล. พูดไปซะไกลลิบไอ้เครื่องที่พิมพ์ๆมานี่ก็ยัง PC อยู่ครับ แหะๆ
Mastermander
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

IE@KMITL

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 19 ต.ค. 07, 01:51

รับทราบครับ
รำเพย
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 25 พ.ย. 07, 18:08

ยิ้ม ดีมากค่ะ ถ้าทุกเวปเป็นแบบนี้ เราคงได้อ่านภาษาที่สะอาดตามากขึ้น

ทุกวันนี้การเตือนให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้องกลายเป็นเรื่องล้าสมัยไปเสียแล้ว จะเตือนใครในกระทู้ก็กลายเป็นเรายุ่ง วุ่นไม่เข้าเรื่อง หรือเราไปคอยจับผิดเขา เฮ้อ

อยากให้คนไทยรักภาษาไทยมากกว่านี้จริงๆ
Package
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 09 ธ.ค. 07, 19:15

ด้วยความยินดีอย่างยิ่งครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 07 ธ.ค. 10, 14:09

ขออนุญาตขึ้นทะเบียนไว้ก่อน ๒ คำ

อนุญาต และ สังเกต  เห็นบ่อย ๆ ว่าเขียนเป็น อนุญาติ และ สังเกตุ

คำที่มักเขียนหรือพิมพ์ผิดบ่อย ๆ ภาค ๒
http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2007/02/K5115945/K5115945.html

ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 08 ธ.ค. 10, 09:07

ทำไมจะต้องเป็น สังเกต-อนุญาต

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 09 ธ.ค. 10, 12:16

มาลงทะเบียนเรียนวิชานี้ด้วยความยินดีค่ะ
ดิฉันเขียนภาษาไทยผิดมาก ถึงขนาดไม่เคยได้คะแนนวิชาเขียนไทยเลยสักคะแนน

เกรงใจคุณชูพงศ์เป็นที่สุด

จะตามอ่านตามเรียนนะคะ ตัวอย่างคำที่คุณเพ็ญชมพูนำมานั้น ดิฉันผิดประจำค่ะ ไม่รุ้เลยว่าอะไรถูก
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 09 ธ.ค. 10, 14:14

ขอบพระคุณที่คุณร่วมฤดีสนใจ

อีกสองคำต่อมา เป็นคำในวงการโลกออนไลน์นี้เอง เว็บ (web) และ คลิก (click) มักเขียนผิดเป็น เว็ป, เว๊ป, เว๊บ และ คลิ๊ก

ทำไมจึงผิด เรียนเชิญทุกท่านช่วยกันวิสัชนา

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 15
  พิมพ์