เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15
  พิมพ์  
อ่าน: 192695 ขออนุญาตแก้คำที่สะกดผิด
พี่น็อต
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 09 มี.ค. 18, 10:25

เข้ามาเพิ่ม อาขยานกลุ่มอักษร สมัยผมเรียนครับ

อักษรกลาง    ไก่ จิก เด็ก ตาย    เฎ็ก ฏาย บน ปาก โอ่ง     (อันนี้ยอดฮิต)
อักษรสูง    ไข่ ฃวด ฉิ่ง ถิ่น ฐาน    ผึ่ง  ฝา  ศาล  ฤาษี เสื้อ หีบ      (สมัยนี้ ของลูกสาวเปลี่ยนไปอีกแระ)
อักษรต่ำ อันนี้ถูกใจมากมายครับ

ควาย ฅน ระฆัง ช้าง โซ่               เฌอ มณโฑ เฒ่า ทหาร
ธง ไฟ สำเภา ยักษ์ พาน               นกฮูก หญิง  ลิง เณร หนู                     
ม้า เรือ จุฬา  งู แหวน
                  จำให้แม่น หมั่นควรดู               
ยี่สิบสื่คำ ควรต้องรู้                     อักษรต่ำ  จำจงดี
พี่น็อต
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 09 มี.ค. 18, 10:26

เข้ามาเพิ่ม อาขยานกลุ่มอักษร สมัยผมเรียนครับ

อักษรกลาง    ไก่ จิก เด็ก ตาย    เฎ็ก ฏาย บน ปาก โอ่ง     (อันนี้ยอดฮิต)
อักษรสูง    ไข่ ฃวด ฉิ่ง ถิ่น ฐาน    ผึ่ง  ฝา  ศาล  ฤาษี เสื้อ หีบ      (สมัยนี้ ของลูกสาวเปลี่ยนไปอีกแระ)
อักษรต่ำ อันนี้ถูกใจมากมายครับ

ควาย ฅน ระฆัง ช้าง โซ่               เฌอ มณโฑ เฒ่า ทหาร
ธง ไฟ สำเภา ยักษ์ พาน               นกฮูก หญิง  ลิง เณร หนู                     
ม้า เรือ จุฬา  งู แหวน
                  จำให้แม่น หมั่นควรดู               
ยี่สิบสื่คำ ควรต้องรู้                     อักษรต่ำ  จำจงดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 09 มี.ค. 18, 10:52

สรุปว่า Not  หรือ Knot   สะกดภาษาไทยว่า น้อต

อ่านไปอ่านมาชักงง   ขอถามเพื่อความแน่ใจ
ไม้ไต่คู้ ทำให้เสียงของคำ(สะกดด้วยอักษรต่ำ)ที่เป็นเสียงโท  อย่างคำว่า นอต  หรือ นอก  กลายเป็นเสียงตรีได้ไหม
เช่น นอก (เสียงโท) น็อก (เสียงตรี)  นอต(เสียงโท) น้อต( เสียงตรี)
ปัญหาคือ ไม้ไต่คู้ ทำให้เสียงตรี สั้นลงกว่าเขียนไม้โท หรือเปล่าคะ?

ชื่อสตรีชาวอังกฤษ Maude เมื่อก่อนราชบัณฑิตไม่ให้ทับศัพท์โดยมีวรรณยุกต์ประกบ    พอแปลเป็นไทย กลายเป็นนางสาวมอด   ซึ่งอ่านแล้วน่าเกลียดมาก   ก็เลยต้องขัดใจท่านรอยอิิน  ใส่ไม้โทเข้าไปเป็น ม้อด 
แต่ถ้า ม็อด จะออกเสียงตรีแต่สั้นกว่า ม้อด ใช่ไหมคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 09 มี.ค. 18, 11:58

สรุปว่า Not  หรือ Knot   สะกดภาษาไทยว่า น้อต

อ่านไปอ่านมาชักงง   ขอถามเพื่อความแน่ใจ
ไม้ไต่คู้ ทำให้เสียงของคำ(สะกดด้วยอักษรต่ำ)ที่เป็นเสียงโท  อย่างคำว่า นอต  หรือ นอก  กลายเป็นเสียงตรีได้ไหม
เช่น นอก (เสียงโท) น็อก (เสียงตรี)  นอต(เสียงโท) น้อต( เสียงตรี)
ปัญหาคือ ไม้ไต่คู้ ทำให้เสียงตรี สั้นลงกว่าเขียนไม้โท หรือเปล่าคะ?

คุณเทาชมพูสับสนเรื่อง เสียงสั้น และ เสียงยาว

น็อต และ น้อต มีพยัญชนะต้นเป็นอักษรต่ำและเป็นคำตายทั้งคู่ ต่างกันที่ คำแรกมีเสียงสั้น ส่วนคำหลังมีเสียงยาว  การผันวรรณยุกต์มีดังนี้

คำแรก (เสียงสั้น)   น่อต-เสียงโท น็อต-เสียงตรี (น๋อต-เสียงจัตวา) ทุกคำถ้าเขียนเพื่อให้เห็นชัด ๆ ว่าเป็นคำเสียงสั้นต้องมีไม้ไต่คู้อยู่ระหว่างพยัญชนะและวรรณยุกต์ซึ่งเป็นข้อจำกัดในการพิมพ์ (และอาจทำให้สับสนยิ่งขึ้น) * เทียบกับคำในตาราง คือ ง่ะ งะ ง๋ะ

คำหลัง (เสียงยาว)  นอต-เสียงโท น้อต-เสียงตรี (น๋อต-เสียงจัตวา) เทียบกับคำในตารางคือ งาด ง้าด ง๋าด

*
ลองอ่านบทความเรื่อง ตำแหน่งของไม้ไต่คู้ (๒) โดยอาจารย์นิตยา กาญจนะวรรณ

ไม้ไต่คู้ ถึงแม้ว่าจะมีหน้าที่บังคับให้เสียงสั้นลงในทำนองเดียวกับไม้ตรี ดังที่ได้กล่าวไว้ในหนังสือ ประถม ก กา แต่ตำแหน่งของไม้ไต่คู้กลับถูกจำกัดลงไป ดังนี้

๑. ในอดีตทั้งไม้ไต่คู้และไม้ตรีปรากฏอยู่เหนือสระบนได้ แต่ในปัจจุบันไม้ไต่คู้ไม่สามารถปรากฏอยู่เหนือสระบนได้ ดังที่ปรากฏในเอกสารต่อไปนี้

(จากหนังสือ แบบเรียนเร็ว ของ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ฉบับ พ.ศ.๒๕๔๒ : เล่ม ๑ หน้า ๙๑)

๒. ในอดีตไม้ไต่คู้สามารถปรากฏร่วมกับเครื่องหมายวรรณยุกต์ ได้ แต่ในปัจจุบันปรากฏร่วมไม่ได้ ดังปรากฏในเอกสารต่อไปนี้

(จากหนังสือ แบบเรียนเร็ว ของ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ฉบับ พ.ศ.๒๕๔๒ : เล่ม ๑ หน้า ๗๑)
[ /size]
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 09 มี.ค. 18, 16:04

เปล่า ไม่ได้สับสน
คุณเพ็ญชมพูแยก นอต เป็น 2 คำ คือน็อต กับน้อต  ดิฉันตั้งโจทย์เป็นคำเดียว
คือคำว่า นอต  ถ้าใส่ ไม้ไต่คู้เข้าไป ออกเสียงเป็นเสียงตรี แต่ออกเสียงสั้น
คำว่านอต ถ้าใส่ไม้โทเข้าไป ออกเสียงเป็นเสียงตรี แต่ออกเสียงยาว
แต่พอถึงเสียงจัตวา ของน็อต และน้อต    กลับสะกดเหมือนกัน  แต่เวลาผันเสียงก็ยังสั้นและยาวต่างกันอยู่นั่นเอง
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 11 ก.ย. 18, 17:52

ขออนุญาตแก้คำว่า "สร่าง" เป็น "สร้าง"  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ภาพจาก http://www.thaigov.go.th/gallery/contents/details/2190

Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 11 ก.ย. 18, 18:52

เทียบคำว่า​ สร้าง​ กับ​ ข้าง
ในลายมือข้างบนน่าจะสะกดถูกแล้วครับ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 12 ก.ย. 18, 09:10

ท่านนายกฯ เขียนไม้โท ถึง 3 แบบ
1) แบบ เกือบเป็นเส้นตรง อย่างที่ปรากฎในคำว่า "สร้าง" และ "ข้าง"
2) แบบโค้งคว่ำ อย่างที่ปรากฎในคำว่า "เข้ม"
3) แบบเลข 2 อย่างที่ปรากฎในคำว่า "ด้วย" และ "ทิ้ง"
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 12 ก.ย. 18, 21:32

4) แบบขีดหางยาว​ เช่น​ คำว่า​ "ให้"
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 29 เม.ย. 19, 07:15

แสบสันต์ - แสบสัน  ยิงฟันยิ้ม

บทเรียนที่แสบสันต์
ต การันต์ถูกต้องไหม
รอยอินท่านว่าไร
เปิดดูให้ใช้จงดี

จาก พจนานุกรมคำใหม่เล่ม ๓ ฉบับราชบัณฑิตยสถาน หน้า ๑๑๕

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 29 เม.ย. 19, 09:31

พลาดจนได้

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 21 พ.ค. 20, 07:32

คะ-ค่ะ สะกดคำผิด มีสิทธิ์เกิดดราม่า  ยิงฟันยิ้ม

วันที่ ๒๐ พฤษภาคม ๒๕๖๓ ในโลกโซเชียลเน็ตเวิร์กต่างมีการแชร์แชตของหญิงสาวรายหนึ่ง ซึ่งอยู่ที่ประเทศมาเลเซีย กำลังติดต่อสถานทูตไทยประจำกรุงกัวลาลัมเปอร์ ประเทศมาเลเซีย ถึงประเด็นตั๋วเครื่องบินกลับไทย ซึ่งกลายเป็นดราม่าดังชั่วข้ามคืน โดยรายละเอียด มีดังนี้

หญิงสาวได้ลงทะเบียนกลับประเทศไทย ซึ่งจะบินในวันที่ ๒๖  พฤษภาคม นี้ อย่างไรก็ตาม เธอไม่มั่นใจว่าเที่ยวบินนี้มีแน่ ๆ หรือไม่ จึงได้ติดต่อสถานทูตเพื่อสอบถามความชัดเจนอีกครั้ง ถ้าหากได้คำตอบที่ชัดเจนก็จะโอนเงินเข้าบัญชีทันที

ทว่าทางฝั่งสถานทูตได้ตอบคำว่า "คะ" คำเดียว ทำให้หญิงสาวสงสัยว่าหมายถึงอะไร จึงได้ถามกลับไป ส่วนทางสถานทูตก็ตอบกลับมาถึงกฎระเบียบต่าง ๆ ทั้งหมด ๖ ประเด็นด้วยกัน

เมื่อหญิงสาวเห็นเป็นเช่นนั้น ก็ถามกลับว่าเที่ยวบินจะมีแน่ ๆ ใช่หรือไม่ หากได้รับการยืนยันจากสถานทูต เธอก็จะโอนเงินให้ ซึ่งทางสถานทูตก็ตอบมาสั้น ๆ ว่า "คะ"

เจอตอบมาสั้น ๆ แบบนี้ทำให้หญิงสาวเริ่มรู้สึกไม่ดี เพราะคำตอบอีกฝ่ายนั้นชวนงง จึงถามกลับว่า

"คะ คือคำถาม ค่ะ คือตอบรับ สรุปอันไหน ?" ซึ่งทางแอดมินสถานทูตก็เหมือนจะไม่รู้สึกสบอารมณ์ จึงตอบกลับเหวี่ยง ๆ ว่า "ก็คุณถามว่ามีแน่ ๆ ใช่ไหม ตอบว่า คะ ยังไม่ตอบคำถามคุณหลอคะ"

สุดท้าย หญิงสาวก็เข้าใจว่าความผิดพลาดทางการสื่อสารครั้งนี้ เป็นเพราะว่าใช้ คะ หรือ ค่ะ ไม่ถูกต้อง จึงได้ตอบสถานทูตว่า ให้ใช้คำว่า คะ ค่ะ ให้ถูกด้วย เพื่อที่จะไม่เกิดการสื่อสารที่ผิดพลาด และเวลาตอบคำถามก็อยากให้ระวังเอาไว้ เพราะแอดมินที่ตอบนั้น เป็นการตอบในนามสถานทูต อย่าให้ความไม่เป็นมืออาชีพทำลายภาพลักษณ์

https://hilight.kapook.com/view/202389

นอกจากคำว่า คะ-ค่ะ แล้ว ยังมีคำที่สะกดผิดอีกหลายคำเช่น ก้อ (ก็), หลอ (หรอ-หรือ) และสถานฑูต (สถานทูต)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 21 พ.ค. 20, 14:49

คะ-ค่ะ  เป็นคำสะกดง่ายที่เขียนถูกได้ยากที่สุดสำหรับคนไทยยุคนี้
ใช่คะ        X
นะค่ะ             X
ไปไหมค่ะ        X
กรุณาแจ้งชื่อด้วยคะ X
ไม่เป็นไรคะ         X
หรือค่ะ              X

ถูกต้องไหมค่ะ คุณเพ็ญชมพูค่ะ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 21 พ.ค. 20, 16:01

ถูกต้องไหมค่ะ คุณเพ็ญชมพูค่ะ   X

สาวนางหนึ่งหิ้วตะกร้าผลไม้ไปเยี่ยมไข้หัวหน้างาน พร้อมแนบการ์ดใบเล็ก ๆ เขียนว่า ขอให้หายนะค่ะ

หลังจากสาวนางนั้นกลับไปแล้ว หัวหน้างานอ่านข้อความในการ์ดนั้น

ไม่ทราบว่าอนาคตการงานของเธอจะเป็นอย่างไรหนอ ?

หมายเหตุ : ขอให้หายนะค่ะ (อ่านว่า ขอ-ให้-หาย-ยะ-นะ-ค่ะ) อันที่จริงเธอคงตั้งใจเขียนว่า ขอให้หายนะคะ (ขอ-ให้-หาย-นะ-คะ) มากกว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 21 พ.ค. 20, 16:51

หลังจากอ่าน
"ขอให้หายนะ-ค่ะ"
ซองขาวอาจจะถูกนำมาวางที่โต๊ะทำงานในเช้าวันจันทร์
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15
  พิมพ์