เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 15
  พิมพ์  
อ่าน: 193126 ขออนุญาตแก้คำที่สะกดผิด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 02 ต.ค. 07, 09:15

เว็บวิชาการและเรือนไทย เป็นเว็บที่ผู้พิการทางสายตา เข้ามาอ่านได้โดยใช้โปรแกรมพิเศษ อ่านคำให้ฟัง
โปรแกรมนี้อ่านคำจากการผสมอักษร สระและวรรณยุกต์เข้าด้วยกัน   
ถ้าหากว่าคนเขียน สะกดถูก  โปรแกรมก็อ่านถูก
ถ้าคนเขียนสะกดผิด  โปรแกรมก็อ่านผิด  ผู้อ่านก็จะไม่รู้เรื่องว่าคำนั้นหมายถึงอะไร
เนื้อหาส่วนนั้นก็จะเสียไป สำหรับเขา  ทำให้เขาเสียความรู้อันพึงได้รับ

ดิฉันจึงขออนุญาตทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ ว่าคำที่ท่านพิมพ์ผิดพลาด เคาะคีบอร์ดผิด  หรือผิดเพราะท่านไม่ทราบว่าคำที่สะกดถูกเป็นยังไง  เลยพิมพ์ไปตามความเข้าใจ
ดิฉันจะแก้ไขคำให้ถูกต้องเอง   โดยไม่แตะต้องเปลี่ยนแปลงเนื้อหา หรือเรื่องที่ท่านแสดงความเห็น   ไม่ตัดทิ้งคำและประโยคใดๆ

ถ้าเห็นชื่อดิฉันเข้าไปแก้ไขข้อความในค.ห.ของท่าน  กรุณาทราบว่าเป็นการแก้ตัวสะกดอย่างเดียว  ไม่ใช่การเซนเซอร์
เพื่อผลดีสำหรับเพื่อนผู้สายตาพิการ จะได้รับอรรถรสในเนื้อหาได้เต็มที่ค่ะ

ขอขอบคุณมาล่วงหน้า ณ ที่นี้
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 09:46

รับทราบด้วยความยินดีครับ เพิ่งทราบว่าเว็บของเราเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะมากกว่าที่ผมเคยนึก
ต่อไปเวลาพิมพ์กระทู้หรือความเห็น จะระวังมากขึ้นครับ เพื่อสะกดได้ไม่ผิด
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 10:36

ขอบคุณครับ
ต่อไปจะระวังเป็นสามเท่า
ผมเองพิมพ์ผิดบ่อยที่สุด เพราะตามัว ต้องรบกวนอาจารย์ล่วงหน้าแน่ๆครับ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 10:54

ขอบพระคุณค่ะ อาจารย์
ดีใจที่เว็บเราเป็นประโยชน์กับผู้อื่นค่ะ
หลังจากห่างหายไปนาน เรียนอาจารย์ว่าหนูจะเข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นให้มากขึ้นและจะระวังการพิมพ์และสะกดคำด้วยค่ะ
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 11:03

อาจารย์ยอมทุ่มเวลาให้เว็บขนาดนี้ พวกเราโชคดีมากค่ะ
agree
ชมพูพาน
ตอบ: 114

แสงสว่างเสมอด้วยปัญญาไม่มี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 13:45

กระทู้ปักหมุดกระทู้แรกของเรือนไทย  หมายความว่าอาจารย์จะสามารถแก้ไขความคิดเห็นของท่านอื่นได้ใช่ไหมครับ

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 14:10

ในฐานะ admin ของเรือนไทย คุณอาชาผยองและดิฉันแก้ไขได้ทุกกระทู้ และทุกค.ห.ของทุกคนค่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 14:25

ท่านเจ้าเรือนซึ่งมีหน้าที่รับผิดชอบดูแลเรือนอยู่ ท่านจะลบความเห็นหรือกระทู้ทิ้งเลยทั้งอัน ยังได้เลยนะครับ อย่าว่าแต่แก้ไขเฉยๆ เลย แล้วก็ไม่ใช่เพิ่งจะลบหรือแก้ไขได้ตอนนี้ ท่านทำได้มานานแล้วด้วย ในขอบเขตอำนาจความรับผิดชอบของท่าน ตามเหตุผลที่สมควร กรณีอย่างนี้ผมเองเห็นว่าสมควร แล้วที่อาจารย์กรุณามาบอกเล่าเก้าสิบกันนั้น ก็เป็นการแสดงมารยาทอันดีของท่าน

ทราบแล้วเปลี่ยน
Ply
แขกเรือน
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 14:36

คำสะกดผิดนี้รวมทั้งภาษาไทย และ ภาษาอังกฤษ ด้วยใช่ไหมค่ะ
แล้วอย่างภาษาเขียนที่แพร่หลายมากขึ้นอย่าง ใจ=จาย จะไปไหน=จาปายหนาย อย่างนี้โปรแกรมจะสามารถอ่านได้ไหมค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 14:53

ทั้งไทยและอังกฤษค่ะ
ใจ=จาย จะไปไหน=จาปายหนาย  ถ้าสะกดแบบนี้โปรแกรมก็อ่านเป็นเสียงยาว ตามที่สะกด น่ะค่ะ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 ต.ค. 07, 01:29

ต้องขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆ เลยครับ ที่มีระบบนี้ขึ้นมา

แต่ปัญหาสะกดคำผิดของผมคือ คิดจะพิมพ์คำหนึ่ง แต่ดันไปพิมพ์อีกคำหนึ่ง เช่น (แต่เป็นตัวพยัญชนะเดียวกัน)

ตั้งใจว่าจะพิมพ์ "แต่ดันไปพิมพ์อีกคำหนึ่ง" ก็จะพิมพ์เป็น "แต่ได้ไปพิมพ์อีกคำหนึ่ง"

คือ นิ้วมันไปเองครับ  ยิงฟันยิ้ม ไม่เข้าใจเหมือนกันแต่เป็นอยู่บ่อยๆ ครับ ก็พยายามระวังอยู่เหมือนกัน คงเป็นเพราะผมพิมพ์สัมผัส ไม่ได้มองแป้น นิ้วมันเลยไปโดยอัตโนมัติ

ถ้าอาจารย์เจอ ก็แก้ได้เลยครับ ขณะเดียวกัน ผมก็จะอ่านทวนอีกทีก่อนโพสด้วยครับ
สไบแพร
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 ต.ค. 07, 14:09

โปรแกรมที่ว่านี้ มีให้โหลดมาใช้ไหมค่ะ
หรือว่ามีเฉพาะคอมพิวเตอร์บางเครื่อง
คิดว่าเป็นประโยชน์มากหากสามารถใช้ได้อย่างแพร่หลายค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 03 ต.ค. 07, 14:21

ไม่ทราบรายละเอียดว่ามีให้โหลดฟรี หรือว่าต้องซื้อ หรือต้องติดต่อไปที่ไหน
ใครทราบช่วยบอกด้วยนะคะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 03 ต.ค. 07, 15:07

ขออนุญาตเข้ามาลงชื่อรับทราบด้วยคนครับ
จิตแผ้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 169

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 03 ต.ค. 07, 16:29

ขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูง การแต่งกลอนของผมจะต้องมีการใช้คำผิดอย่างแน่นอน ขอความกรุณา อ.เทาชมพูแก้ไขให้ถูกต้องได้เลยครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 15
  พิมพ์