เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 28946 คนไทยมาจากไหน ?
agree
ชมพูพาน
ตอบ: 114

แสงสว่างเสมอด้วยปัญญาไม่มี

เมื่อ 01 ต.ค. 07, 15:32

อยากทราบว่าก่อนคนไทยมาอาศัยอยู่ที่แห่งนี้ เคยอยู่ที่ประเทศใดมาก่อน แล้วทำไมถึงต้องย้ายถิ่นมารกรากอยู่บริเวณแห่งนี้  ขยิบตา

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 19:34

มีหลักฐานเรื่องการย้ายถิ่นมาแสดงด้วยใหมครับ
ย้ายเมื่อไร
ย้ายจากใหนไปใหน
กระบวนการย้าย ....นานใหม
ใครเป็นหัวหน้า

แล้วที่เดิมที่ถูกทิ้งมา มีร่องรอยอะไรเหลือให้ทราบบ้าง ว่าคนไทยเคยอยู่ครับ
OBORO
ชมพูพาน
ตอบ: 158

มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เมเจอร์ฟิสิกส์

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 20:00

ความรู้นานแล้วครับ ชักลืมๆไปบ้าง..
คุณ agree ช่วยเกริ่นๆ ให้ฟังได้ไหมครับ?
แล้วผมจะมาแจมด้วย ยิงฟันยิ้ม
agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 20:02

ก็มีจดหมายเหตุของจีนได้กล่าวถึงชนชาติไทยไว้ด้วยไงล่ะครับ แล้วก็.....  เศร้า

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 20:13

........  เศร้า

agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 20:22

ขอเป็นครั้งสุดท้ายในเรือนไทยแห่งนี้นะครับ  เศร้า

บริเวณตอนใต้ของประเทศจีน คุณอาจจะพบคนที่มีชนชาติใกล้เคียงกับคนไทยในประเทศไทยของเราได้

ก็ขอจบเพียงเท่านี้นะครับ  เศร้า

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 20:29

งงครับ คุณ agree ตั้งกระทู้เอง แล้วทำไมรีบปิดกระทู้ไวจัง ยังไม่ทันได้อภิปรายกันเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 20:43

ไม่เข้าใจเช่นเดียวกับคุณ kurukuka  ว่า  คุณ agree เป็นอะไรขึ้นมา

ถอดรหัสคำถามของคุณ agree จากที่โพสไว้ในนี้สามค.ห.  ได้ความเข้าใจตามนี้
๑) คุณไม่ได้ต้องการถามว่า คนไทยมาจากไหน  แต่คุณต้องการถามว่า คนไทยอพยพมาจากจีนตอนใต้จริงหรือไม่
แต่ทำไมไม่ถามตรงๆก็ไม่ทราบเหมือนกัน 
๒) คุณมีความรู้ว่า ทางตอนใต้ของจีน  พบคนที่มีชนชาติใกล้เคียงกับคนไทยในประเทศไทย 
๓) คุณเกิดความไม่พอใจเรือนไทยขึ้นมา  โดยยังไม่ได้คำตอบ
คงไม่เกี่ยวกับคำตอบ เพราะยังไม่มีใครให้คำตอบคุณ

ทั้งหมดนี้ ถอดรหัสถูกหรือเปล่าไม่ทราบ    ถ้าถูก  คุณ agree ช่วยมาอธิบายอีกทีก็คงจะดี ว่าคุณต้องการรู้อะไรกันแน่
คนที่เขามีพื้นความรู้พอจะตอบคุณได้ เขาจะได้ตอบได้ถูกไงคะ
agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 20:47

ไม่เข้าใจเช่นเดียวกับคุณ kurukuka  ว่า  คุณ agree เป็นอะไรขึ้นมา

ถอดรหัสคำถามของคุณ agree จากที่โพสไว้ในนี้สามค.ห.  ได้ความเข้าใจตามนี้
๑) คุณไม่ได้ต้องการถามว่า คนไทยมาจากไหน  แต่คุณต้องการถามว่า คนไทยอพยพมาจากจีนตอนใต้จริงหรือไม่
แต่ทำไมไม่ถามตรงๆก็ไม่ทราบเหมือนกัน 
๒) คุณมีความรู้ว่า ทางตอนใต้ของจีน  พบคนที่มีชนชาติใกล้เคียงกับคนไทยในประเทศไทย 
๓) คุณเกิดความไม่พอใจเรือนไทยขึ้นมา  โดยยังไม่ได้คำตอบ
คงไม่เกี่ยวกับคำตอบ เพราะยังไม่มีใครให้คำตอบคุณ

ทั้งหมดนี้ ถอดรหัสถูกหรือเปล่าไม่ทราบ    ถ้าถูก  คุณ agree ช่วยมาอธิบายอีกทีก็คงจะดี ว่าคุณต้องการรู้อะไรกันแน่
คนที่เขามีพื้นความรู้พอจะตอบคุณได้ เขาจะได้ตอบได้ถูกไงคะ

ข้อที่หนึ่งกับข้อที่สองถูกต้องแล้วครับ แต่ข้อที่สามผมยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดี  เศร้า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 20:56

อ้างถึง
คุณเกิดความไม่พอใจเรือนไทยขึ้นมา  โดยยังไม่ได้คำตอบ

หมายความว่า ในที่นี้ยังไม่มีใครทันให้คำตอบอะไรสักคำ    ไม่มีใครตอบว่าคนไทยอพยพมาจากจีน หรือจากไหน  หรือแม้แต่ไม่เคยอพยพเลย
เพราะฉะนั้นจะถือว่าคุณ agree เกิดความไม่พอใจ จากคำตอบ ก็เป็นไปไม่ได้
แล้วถ้าอย่างนั้น คุณไม่พอใจอะไร ถึงโพสว่า
อ้างถึง
ขอเป็นครั้งสุดท้ายในเรือนไทยแห่งนี้นะครับ 

มันแปลได้ความว่า   ผมไม่อยากยุ่งเกี่ยวกับพวกคุณอีกแล้ว 
คุณไม่พอใจอะไร
agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 21:43

อ้างถึง
คุณเกิดความไม่พอใจเรือนไทยขึ้นมา  โดยยังไม่ได้คำตอบ

หมายความว่า ในที่นี้ยังไม่มีใครทันให้คำตอบอะไรสักคำ    ไม่มีใครตอบว่าคนไทยอพยพมาจากจีน หรือจากไหน  หรือแม้แต่ไม่เคยอพยพเลย
เพราะฉะนั้นจะถือว่าคุณ agree เกิดความไม่พอใจ จากคำตอบ ก็เป็นไปไม่ได้
แล้วถ้าอย่างนั้น คุณไม่พอใจอะไร ถึงโพสว่า
อ้างถึง
ขอเป็นครั้งสุดท้ายในเรือนไทยแห่งนี้นะครับ 

มันแปลได้ความว่า   ผมไม่อยากยุ่งเกี่ยวกับพวกคุณอีกแล้ว 
คุณไม่พอใจอะไร

ไม่พอใจ คห.1 ไงล่ะครับ ผมเองก็เจอแบบนี้มาหลายครั้งแล้วในเรือนไทย เลยรับไม่ได้แล้ว  เศร้า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 21:48

๑)คำถามของคุณพิพัฒน์ มีอะไรทำให้คุณไม่พอใจคะ
๒)
อ้างถึง
ผมเองก็เจอแบบนี้มาหลายครั้งแล้วในเรือนไทย เลยรับไม่ได้แล้ว 

คุณเจอจากใคร และเรื่องอะไรบ้างคะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 22:21

ตายละซี แค่ผมตั้งคำถาม ก็เกิดความไม่พอใจเสียแล้ว
ถ้างั้นผมขอถอนนะครับ

คุณอกรีเดินกระทู้ต่อก็แล้วกัน ผมจะค่อยถามเมื่อมีโอกาสครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 22:58

คุณ Agree เป็นคนรุ่นใหม่ มีโอกาสดีๆที่คนรุ่นผมไม่เคยได้รับ
นอกจากหนังสือหนังหาที่มีให้เลือกอ่านมากมายแล้ว ยังมีอินเทอร์เน็ตที่นอกจากเอาไว้ค้นคว้าแล้วยังเป็นช่องทางที่คุณจะได้พบสิ่งที่อาจจะหาไม่ได้ในโรงเรียน
คคห.ของคุณพิพัฒน์ ไม่ได้บอกคำตอบที่คุณต้องการตรงๆ แต่ชี้ทางให้คุณได้หาคำตอบด้วยตนเองได้
นอกจากคุณจะได้ความรู้ว่าคนไทยมาจากไหนแล้ว คุณยังได้วิธีการหาคำตอบเรื่องใหม่ๆให้ตัวเองได้ด้วย

สโลแกนประจำตัวของคุณ "หากต้องการทำอะไรสักอย่าง จงทำให้สำเร็จ"

คุณได้ทำอะไรให้สำเร็จดังตั้งใจหรือยัง? และสงสัยบ้างหรือเปล่าว่าทำไมถึงไม่สำเร็จดังตั้งใจสักที

ความสำเร็จที่คุณมองหาอยู่ตรงหน้านี่เอง คุณไม่พอใจคนชี้ทางให้คุณอย่างนี้ คุณจะไปถึงความสำเร็จได้อย่างไร

คิดให้ดี

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 00:50

นึกดีใจอยู่ว่าคุณagreeเปิดประเด็นมาให้ได้เริ่มติดตาม ขยายความด้วยคำถามคุณpipat สมาชิกกำลังจะมาเริ่มแจม คุณagreeก็เหมือนจะค่อย ๆ แง้มมาทีละนิดให้ตื่นเต้น  แต่......อ้าว.....งงค่ะ

อยากชวนคุณagreeกลับมาต่อประเด็นเนะคะ  นานมากแล้วที่ไม่ได้ข่าวคราวเรื่องนี้  มีอะไรใหม่ ๆ หรือเก่า ๆ มาทบทวนกันหน่อยก็ดีค่ะ  รออยู่นะคะ  ไม่อยากให้ลังเลค่ะ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์