เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 13066 สาวเครือฟ้า ตอน หาพระเอกนางเอกได้แล้วจ้าา: ลิเกวิชาการดอทคอม(ต่อจากกระทู้ ๒๔๕)
Tethys ตาลายจนเง็ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 23 ธ.ค. 00, 06:22

เวลาไหงขึ้นตีห้าล่ะเนี่ยะ
หนูว่ามันแปลกๆ นะ
ตอนนี้เมืองไทย หกโมงกว่าแล้วนี่นา
ท่าทางจะตาลายหนัก
ขอลาไปนอนก่อนนะเจ้าคะ
ลานหนูจะหมดแย้ว
ท่าทางจะได้ดูมะเนี่ยะยี่เก

อยากกินน้ำแข็งไสจังเย้ย
มีไรหม่ำบ้างเนี่ยะ

ถ้าขาดหายเว้นวรรค
เว้นที่หน้าวิกไว้หน่อยนะเจ้าคะ
กลับมาอีกทีจะจบอีกมั้ยเนี่ยะ
แหงงงงงงงงงงง
a rover.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 23 ธ.ค. 00, 06:57

sond of the performance from this theater, it were very famous,

I 've  just visited this time, but I think you won't be furious,

Some of you looked  like serious,

Though, Monk,  somebody or  the hero tried to lie us.

I still want to know......where  is the show  focus,

By the tiem to time,  who will be the judge,

please play and keep going......as soon.....as you can..............even though I will be furious........

I want a papaya salad. How much is it? Don't make it spicy I don't like spicy, no pla ra^ but do you have a salted crab. I like it.
พระอภัยมณี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 23 ธ.ค. 00, 08:42

ข้าหายไปเสียทั้งคืน.........ไปสืบจนดึกดื่นกว่าจะได้ข่าวมา
จ่าเขียวคือไอ้มดเขียว.......เคยขายก๋วยเตี๋ยวแถววังบูรพา
ขายไปแล้วอยากรวย.....เปลี่ยนไปขายเต้าฮวยผสมกัญชา
คนกินแล้วติดหนับ.......โปลิศไล่จับก็ต้องหนีหน้า
เปลี่ยนไปขายกระจับ......ผสมลูกพลับอยู่แถวผ่านฟ้า
หวังที่จะรวยโลด....เป็นเอเย่นต์จอมโหดขายยาบ้า
โปลิศก็ไล่จับอยู่......หนีไปขายเต้าหู้ที่เจนีวา
เจ้านายชื่อเสือพร้อม.....ดูหลังค่อมค่อมหัวล้านหรา
มีนายหญิงรูปร่างซิ่งดี.....น้องชื่อจําปีพี่ชื่อจําปา
ความจริงมันเป็นเช่นนี้.....ถอนตัวเสียทีเถอะมณีหยาดฟ้า
น้องเครือฟ้าก็อีกคน.....อย่ามัวไปทนต้องเสียนํ้าตา
พระอภัยมณีนี่ของแน่......รวยกว่าพานทองแท้อีกนะน้องยา
a rover
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 23 ธ.ค. 00, 11:52

ส่วนพี่พัยของพวกเรานี้ .......ยังติดหนี้ไม่ยอมจ่ายมา
ได้ข่าวว่า  IMF......มันทวงได้เจ็บเป็นหนักหนา
ยินข่าวพี่ภัยยืมไปหลายหมื่น.......ยังไม่มีปัญญาคืนไม่ใช่หรือจ๊ะพี่จ๋า
แล้วหลอกว่ารวยล้นฟ้า.......หากหลงเชื่อคงเสียน้ำตา
พอเจ้าหนี้มันมาทวงหนัก......พี่ภัยที่รักคงจะหนีไปอยู่ที่ตาพระยา.............
แม่ค้าส้มตำขันโตกดินเน่อร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 23 ธ.ค. 00, 15:29

เอ๊ เกิดอะไรขึ้นเนี่ย  ทำไมเงียบฉี่กันไปโม้ด  นู๋เอาดินเน่อร์ขันโตกมาบริการแล้วหายไปไหนกันเนี่ยะ
นู๋มะลินำ้แข็งไส
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 23 ธ.ค. 00, 18:38

สงสัยเค้าปิดวิกไปเที่ยวคริสต์มาสกันมังคะพี่  แถวๆนี้คงได้หยุดยาวกันหลายคน อิอิ  นำ้แข็งหนูละลายหมดแล้ว  ขนของกลับบ้านดีก่า
แม่ค้าหอยทอด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 23 ธ.ค. 00, 21:47

แหม !! พ่อม้งสุดหล่อ  ต้องฝากโต้โผมาทวงพวงมาลัยเชียวนะ  ก็เจ๊ขายดี๊ขายดีผัดไม่ทันเชียว มือเป็นระวิง  โอ้ โอ๋ใจเย็นๆ  มาช้ายังดีกว่าไม่มา  วันนี้เจ็ขายดีติดใบเทา 2 ใบเลยนะ  ซ้าย  ขวา เลยนะม้ง
บุษบาเจ้าเก่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 23 ธ.ค. 00, 21:59

เอ้อระเหยลอยวน  วนไปแล้วก็วนมา
บุษกะลังอยู่บนเครื่องบิน จะกลับไปถิ่นอสัญแดหวา
มือซ้ายคีบหูอิเหนา  มือขวานั่นเล่าคีบหูจรกา
จะเอาตัวไปฟ้องท่านปู่  มันนอกใจหนูแอบไปจีบกุสุมา
เผลอเดี๋ยวเดียวบอกไปห้องน้ำ  แน่ะ มันหนีหนูซ้ำทั้งอิเหนาทั้งจรกา
อ้อ โต้โผเปิดวิกอีกรอบ  เรื่องร้อยตรีพร้อมกับสาวเครือฟ้า
ไปแข่งกันจีบนางเอกดังลั่น  บุษบาผลุนผลันลงจากเครื่องมา
ตรงรี่มาถึงหน้าโรง  หนอยแน่เจ้าขี้โกงอิเหนาจรกา
มีหน้ามากันอีกแล้ว  คราวก่อนก็แห้วไปทีแล้วนี่หนา
ยังไม่เข็ดกันอีกล่ะสิ  ถูกขว้างครกขว้างทัพพีวิกถล่มคาตา
พอกันทีบุษเบื่อเหลือใจ  เชิญไสหัวไปทั้งอิเหนาทั้งจรกา
บุษน่ะเข้าขั้นม่ายทรงเครื่อง  รวยไม่รู้เรื่องหา ผ ใหม่สบายกว่า
ไหนๆ ก็เปิดวิกอีกหน  ขอบุษเล่นด้วยคนนะสาวเครือฟ้า
รับรองบุษไม่สนตาพร้อม  ขี้เกียจลงซ้อมกับแม่พวงจำปา
ถึงจะไม่ใช่สาวซิงๆ  แต่บุษยังนิ้งอยู่นะหนุ่มๆ ขา
พวงเจ้าเอ๋ยกระดังงา  ใครสนบุษบาเชิญมาสมัครเอย

(บทเจรจา)  เลิกแล้วค่ะ  หนูเลิกกับเขาแล้วค่ะ  เลิกกกกแล้วค่า  หนูเลิกกับเขาแล้วค่าาา  สามสิบหก  ยี่สิบสาม  สามสิบหก  ชอบมะ ชอบม้าาา (ลาไม่ชอบฮ่ะ)  เจ้าเหนานะเจ้าเหนา  เผลอเป็นไม่ได้  แอบไปจีบสาวอีกแล้ว  บุษเบื่อจะตามราวีเต็มทีแล้วฮ่ะ  ตัดหางเจ้าเหนาแล้วหา ผ ใหม่ดีกว่าฮ่ะ  หนุ่มโสดหล่อล่ำทั้งหลายเชิญส่งใบสมัครพร้อมหลักฐานได้  อย่าลืมแจงทรัพย์สินให้ครบนะฮ้า  ลืมห้งลืมหุ้นไม่เอา  สนามก๊งสนามก๊อบก็ไม่ชอบ  แพ้สีเหลืองฮ่ะ
ม้ง อโรคยา จอมยา ยาใจ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 23 ธ.ค. 00, 22:41

มงแซะ...แซะมง..ตะลุ่มตุ่มมง
ฉันชื่อบุษบา....หน่านาหน่าน้า...น้า..น้าชื่อบุษบา
นั่นเสียงใครจากไหนกันหนา
อ้าวบุษบาพึ่งเห็นหน้ากลับมาจากไหน
เทปค่ายเดียวกันทำไมฉันไม่เจอ
หรือว่าตัวเธอชอบโทร.ตามอำเภอใจ
อิเหนาจรกาบุษอย่าไปสน
ติงต๊องเหลือทนพอกับพระอภัย
ร้อยตรีจอมเบี้ยวจ่าเขียวจอมแห้ว
แม่มณีหนีไปแล้วไม่มาเลยเห็นไหม
พวงจำปาประกาศหาคู่ซ้อม
เดี๋ยวก็คงบ้อมร้อยตรีพร้อมตายไป(เอง)
ว่างัยจ๊ะบุษบาหน้าเป็น
ม้งหล่อเห็นเห็นจะเล่นด้วยมั้ย
จะได้เมล์ไปบอกโต้โผ
จัดลิเกเรื่องโตอโรคยายังได้
ประวัติม้งดีไม่มีเสีย
ไม่มีหุ้นไม่มีเมียตีก๊อบก็ไม่ไหว
ถ้าตกลงม้งมีของหมั้น
ก็แบ๊งค์สองพันของขวัญแม่ยกไง
ถ้าไม่ต้องการถ่านไฟเก่ายังร้อน
ม้งได้กลับไปหายายหนอน....ก่อนแกจะแก่ตาย
ก.แก้ว (ถอดรูปม้าแล้ว)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 23 ธ.ค. 00, 23:22

โห แค่อะฮั้นหายไป 2-3 วัน ลิเก.com ก็ขึ้นตอน 2 แล้วหรือนี่ เรตติ้งกระฉูดเชียว อุ อุ
แอบไปถอดรูปมาแล้วเจ้าค่ะ ส่งเข่งพระปิ่นทองล่องไปทางเรือล่วงหน้าไปก่อนให้ไปซ่อม
ดั้งที่ถูกครกตำน่ะเจ้าค่ะ  ขอนั่งดูลิเกให้สบายใจซะหน่อย
อุ๊ย ต๊าย ตาย นั่นคุณ chhh ชามพา สายเดี่ยว
เปรี้ยวจี๊ดถูกตาถูกใจแก้วเหลือเกิ้นน  แล้วอะไรนั่น เธอมาตามหาซะมี  ที่หลงเสน่ห์
ป้าหนอน โอ๊ะ ขอโทษเจ้าค่ะ หลงซะเหน่ห์
แม่เมณี่หยาดเป็นเครือมาจากฟ้า อะโห อะโห
เลือดภรรยาหลวงขึ้นหน้า ขอเชียร์คุณchhh
ชามพา สุดใจขาดดิ้น  ขอประกาศแถลงการณ์
ฉบับที่ 2 ของวิก แต่เป็นฉบับที่ 1 ของอะฮั้น
ก.แก้วคริสสะตัลลว่า ขอถือหางข้างคุณชชช
ชามพา ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป
ขอขับเสภาข้างม่านหน่อยนะเจ้าคะ
เอ๊ยยย ชะเง้อชะแง้แลลอดเข้าในโรง
ใครคลุมโปงสั่นสะท้านปานเจ้าเข้า
นั่นยังไงชายเสื้อแลบแถบสีเทา
เห็นเงา เงาปนสีชมพูดูให้ดี
หรือว่ากลัวครกสากเหินยับเยินป่น
หรือกลัวเกิดจลาจลคนวุ่นหนี
หรือว่ากลัวแจ้งความถามคดี
เปิดวิกทีสนุกสนานพาลเป็นลม อือฮึ !
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 24 ธ.ค. 00, 00:44

กลับมาอีกที  ตบกันแหลก  ดีจังเลย  อ่ะ  โผง  เข้าไป
ซ้ายๆๆๆ  ระวังซ้ายจ้าแม่จำปา...
หลานเอ๊ย  ยายว่าอีตาม้งลงดอยมันบ้าๆบอๆ
ส่วนอีตาร้อยตรีพร้อม  แกมีเมียมาพร้อมด้วย
หนูจะเลือกใครก็เลือกเหอะ  กาได้เบอร์เดียวนะ
สาวชามพา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 24 ธ.ค. 00, 00:52

จำปาช้อปปิ้งกลับมาแล้ว  ยินเสียงเจื้อยแจ้วอยู่ในโรงข้างหน้า
เลยแวะกลับขึ้นมาดู  อุ๊ยได้คู่หู ทั้งบุษบาและคุณแก้วหน้าม้า
อีตาพร้อมตัวดี  ทั้งแม่มณีหยาดฟ้า
มัวไปทำอะไรกัน  ป่านนี้ยังไม่ทันมาออกหน้า
ชั่งหัวตาผัวกะเมียน้อย  พวกเราสาวน้อยมาตั้ง first wife club กันดีกว่า
จำปานั้นชอบเที่ยวผับ  พวกเราสาวๆลุยยับ เที่ยวกันเองเถิดหนา
พ่อยกหล่อๆก็มีถมถืด  เอามาควงไปยืดอวดพ่อภัสดา
สาวๆอย่างเรายังพริ้ง  เรื่องอะไรจะไปรอชิงผัวห่วยๆกลับมา
ชีวิตนี้ยังมีอะไรอีกแยะ  เรื่องอะไรจะไปแหมะแปะไว้ให้กับภัสดา

เตร๊งตะเลงเต่งตุ๊ม ตุ้มตะลุ่มตุ้มโป๊ะ ช่า ช่า ช่า

เอ้า มาเลยค่า คุณบุษบา คุณแก้วหน้าม้า  เราไปเลือกพ่อยกหล่อๆแล้วควงไปเที่ยวผับกันดีฝ่านะคะ  
ดีฉันพกชุดแดงแรงฤทธิ์กับรองเท้าสูงปรี๊ดเตรียมพร้อมเต็มที่  ถ้าเลือกพ่อยกไม่ถูกก็ชวนกันไปให้หมด  จะได้ฉลองข้ามฟากไปปีใหม่เลยละกัน  เอ้า
คุณเทาฯไปเที่ยวกันมั้ยล่ะค้า  อีตาพร้อมกะยัยเครือฟ้าจำไปถึงไหนกันก็ชั่งเค้าเหอะ  กลับมาดิฉันจะยื่นใบหย่าให้มันสิ้นเรื่องสิ้นราว  เสียเวลาเจงๆ  
จะได้กลับไปปั่นต้นฉบับต่อให้เสร็จๆ  คุณบอกอจะกลับมาแล้วด้วย  เอาละก่อนหย่า  นู๋จะขายนาซื้อกาวาซักคัน  พอไปถึงนู๋จะเบิ้นนำ้มันๆ  
หื้อปี้แก๊นควัน ต๋างจั้งมัน  ปี้พร้อมหลายใจ
จำปามาแล้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 24 ธ.ค. 00, 00:56

อุ๊ย ต๋ายจั้งมันค่ะ  อู้กำ๋เมืองบ่ดายจะได

ป้าหนอน โซยหอยทอดเสร็จแล้วโยนตะบันหมากทิ้งไปปิ๊งพ่อยกกันดีกว่ามั้ยล่ะค้า
ริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 24 ธ.ค. 00, 01:01

ผู้ชมลิเกสองตอน
ตาลายสมองหมุน
ต้องขอกรึ๊บยาดองหน่อยแล้ว
แม่ค้าจ๋า แถวนี้มีมั่งป่าว
มณีหยาดฟ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 24 ธ.ค. 00, 03:04

เมื่อนั้นข้าเจ้านางเอก.........................ปลีกวิเวกมาเยี่ยมพี่พร้อมที่เรือนหลังใหญ่
เห็นคนกำลังพลุ่งพล่าน.....................นึกว่ามีงานก็เลยสงสัย
ร้องทักบ่าวหญิงชาย.........................มีงานอารายจะให้ช่วยหรือไม่
ทันใดเห็นสตรีนางหนึ่ง....................โฉมงามลึกซึ้งยิ่งกว่าใครๆ
ข้าเจ้าแสนสงกา.................................แม่หญิงนี้หนา มะ มะ มาจากไหน
เธอแนะนำชื่อ....................................อันฉันนี้คือ พวงจำปาเมียใหญ่
พี่พร้อมให้ฉันตามมา........................แม่มณีหยาดฟ้ามีอะไรไหม
ข้าเจ้าฟังแล้วก็อึ้ง..............................แสนจะตะลึงรับฟังไม่ไหว
พี่พร้อมมีเมียตามมา.........................แล้วมณีกับป้าพี่เอาไว้ไหน
จำต้องร้องไห้ตามบท.......................กลับเรือนรันทดฟ้องบอกป้าใหญ่
"ป้าจ๋า...พี่พร้อมเค้าหลอก..................มีเมียแล้วไม่บอก...โอ๊ย..มณีเสียใจ"
ป้าหนอนแสนสงสาร........................โธ่เอ๋ยหลาน...โดนหลอกจนได้
จำจะต้องมาปลอบ............................"มณีหนูเป็นปอบอยู่กับคนไม่ได้"
มณีเงยมองคุณป้า............................."หลอกไปเหอะน่า นี่หนูแกล้งร้องไห้"
ป้าหนอนทำหน้าฉงน........................หลานชั้นทั้งคน นี่มันเรื่องใหญ่(นะเว้ย)
ป้าหนอนยกสากขู่.............................."บอกมาให้รู้ แกล้งร้องทำไม"
"หนูกลัวคนครหา.............................ว่าเมียคู่หมั้นมาแล้วไม่ร้องไห้"
จริงๆพี่พร้อมหนูก็สน........................เพราะหนูชอบคน....ไม่หล่อแต่เร้าใจ
คราวก่อนไม่ทันได้จีบกัน....................แม่ยกพลาดตอนมันส์ เดี๋ยวจะพาลขัดใจ
หนูเห็นพี่เค้าเป็นร้อยตรี....................ท่าทางก็ดี ก็เลยยอมทันใด
ตอนนี้หนูชักใจแตก..........................เพราะมีคนหน้าแปลก มาห้อมล้อมใหญ่
พี่ม้งก็ดูเท่.......................................โอ๊ะ โอ เอ๊ะ เอ๋...อิเหนาก็น่าสนใจ
อีกพระอภัยมณี................................พี่ท่านแสนดี...ดูท่าทางสดใส
จรกาถึงจะหน้าดำ............................แต่ดูหุ่นล่ำ สุดจะเร้าใจ
คุณพระนายถึงจะมีแม่นก(ยูง)ยวง.....อนาคตคุณหลวง ก็เป็นได้
เมียพี่เค้ามาก็ดี.................................หนูจะได้จรลีไปหาคนใหม่
คราวนี้ขอเล่นแบบตามบท................แล้วตอนมีเลิฟซีนสดขอเล่นเองได้ไหม(นะป้านะ อิอิ)
ปกติใช้ตัวแสดงแทน.......................เพราะพระเอกไม่แมน สูงแค่หัวไหล่
ป้าจ๋า...มณีชักสับสน.........................อยากเหมาทุกคน ก็กลัวไม่ไหว
แม่ยก แม่ค้า เจ้าขา..........................ช่วยโหวตกันมา จะให้เลือกเบอร์ไหน
นางเอกตามใจแม่ยก........................ขอแค่ส้มตำสักครก เป็นสินน้ำใจ

เตร๊ง เตร่ง เตร่ง เตร๊งงงงงงงงงงงงงงงงงง

(เจรจา) พี่พวงจำปาต้องเชื่อมณีนะเจ้าคะ มณีไม่ได้ตั้งใจจะแย่ง ผ. ของพี่เลยอ้ะ
แต่แบบว่า...พี่เค้ามาเอ๊งงงงงงงงงงง มณีก็ไม่รู้จะห้ามยังไง
แบบว่า....มณีผิดเองที่เกิดมา งาม เลิศ เพอร์เฟค ใครเห็นก็หลงรัก (หุหุ)
แต่มณีไม่อยากกินน้ำใต้ศอกพี่พวงฯ นะเจ้าคะ อันนี้ยืนยัน อิอิ
พี่จำปาฯ อยากได้พี่พร้อมคืน ก็ต้องใช้ความสามารถกันหน่อยเน้อ....
ส่วนมณี ตอนนี้ขอไปเสี่ยงเทียนเลือกคู่ใหม่สำรองไว้ก่อนดีกว่า

พี่บุษบา...ไหนๆจรกากับอิเหนาก็มาเกี้ยวมณีแล้ว
พี่บุษฯไปเป็นเพื่อนมณีเสี่ยงเทียนหน่อยเร้วววววว

ฮ่ะๆๆ งานนี้แย่งพระเอกไม่กลัวเจ้าค่ะ
แต่ใครอย่ามาแย่งบทนางเอกกับอิฉันละกัน บทนี้...หวงเจ้าค่ะ อิอิ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์