เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 37291 มังกร
agree
ชมพูพาน
ตอบ: 114

แสงสว่างเสมอด้วยปัญญาไม่มี

เมื่อ 24 ก.ย. 07, 18:50

ผมได้ดูสารคดีเรื่องมังกรของ discovery ที่มีการพบซากมังกร และศพคน อยากทราบมังกรมีกี่ชนิด มีนิทานเกี่ยวกับมังกรหรือไม่ และทุกท่านคิดว่ามังกรมีจริงหรือเปล่าครับ  ขยิบตา

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ก.ย. 07, 18:59

ไม่ได้ดูครับ คุณ Agree เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ก.ย. 07, 19:04

เอาเท่าที่ผมจำได้นะครับ

มีการค้นพบซากสัตว์ประหลาด มีปีก ที่อยู่ในสภาพที่ร่างกายยังสมบูรณ์อยู่ นักโบราณคดีผู้หนึ่งก็ได้ไปทำการวิจัย

ไว้ต่อทีหลังครับ....

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 ก.ย. 07, 19:05

ถ้าอยากรู้ประวัติและประเภทของมังกร(ในตำนาน) อ่านที่นี่นะคะ
http://en.wikipedia.org/wiki/Dragon
agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 ก.ย. 07, 19:09

แต่ผมก็ไม่ค่อยที่จะเชื่อถือเท่าไรครับ น่าจะเป็นการตัดแต่ง ตัดต่อ สร้างสถานการณ์มากกว่า  เจ๋ง

นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ก.ย. 07, 10:15

ครั้งหนึ่งนานมาแล้วเมื่อตั้งเรือนไทยใหม่ๆ มีกระทู้ชื่อ นาค กะ มังกร กระทู้นั้นคุยกันสนุกมากครับ
น่าเสียดายเมื่อเว็บล่มครั้งใดครั้งหนึ่ง จำไม่ได้ กระทู้นี้ก้พลอยหายไปด้วย กู้ไม่กลับครับ มีใครเซฟเก็บเอาไว้ได้ทันบ้างไหมครับ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ก.ย. 07, 10:47

หากระทู้ นาค กับ มังกร ไม่เจอค่ะ  ร้องไห้
แต่ดิฉันใช้ search engine ไม่ค่อยเป็น  ต้องโยนหัวโยนก้อย   บางครั้งก็ค้นเจอ บางครั้งก็เจอคำว่า ไม่พบคำที่ต้องการ ทั้งๆกระทู้นั้นมันก็อยู่หน้าแรกแท้ๆ   ดิฉันคงจะคลิกอะไรผิดสักอย่าง
หนอนบุ้ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 113

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 25 ก.ย. 07, 22:01

ใช่ ลิ้งค์นี้หรือเปล่าคะ นาค กะ มังกร ที่ว่า
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=89.0
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 ก.ย. 07, 22:57

ใช่ตครับ ขอบคุณครับ แต่กระนั้น คห. ก็ยังหายไปแยะอยู่ดี ดูเหมือนจะราวๆ ครึ่งกระทู้หรือย้งไง กระทู้เดิมยาวมากกว่านี้ น่าเสียดาย
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 ก.ย. 07, 23:09

เรื่องมังกรนี้ ส่วนตัวแล้วผมไม่เชื่อครับว่ามีจริง เป็นสัตว์สมมุติมากกว่า แต่อย่างไรก็ตาม พวกสัตว์สมมุติเหล่าก็น่าจะได้รับแรงบันดาลใจมาจากสิ่งใดสิ่งหนึ่งเป็นแน่

ถ้ายุคกรีกนั้น มีอยู่หลายตัวครับ เช่น คิเมร่า เปกาซัส สฟิงส์ เป็นต้น

ผมเค้าใจว่า มังกร (ยุโรป) เป็นตำนานช่วงยุคกลางของยุโรป (หรือ ที่เรียกกันว่า ยุคมืด)
แล้วก็เริ่มดังตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา โดยเฉพาะอย่างยิ่งมีตำนาน เซ็นต์จอร์จปราบมังกร (จำชื่อผิด ก็ขออภัยครับ)

ส่วนทางจีนนั้น ก็คงสร้างขึ้นตามคติสัตว์ที่เป็นมงคล และเป็นตัวแทนความยิ่งใหญ่มั้งครับ

ถ้าในวงโบราณคดีแล้ว ก็จะมีเรื่อง "ฟันมังกร" พูดถึงกันอยู่ เรื่องมีอยู่ว่า ที่เมืองจีน ตามร้านขายยาจีนแผนโบราณ จะมีตัวยาที่เรียกว่า "ฟันมังกร" คือ เป็นฟันซี่โตมากๆ คล้ายๆ ฟันคน แต่ใหญ่กว่า สาม สี่ เท่า

ต่อมา ก็มีนักโบราณคดีนามว่า เดวิด แบล็ก ไปเห็นเค้า ก็เลยซื้อไปศึกษา ศึกษาไป ศึกษามา ก็สรุปว่า พวก "ฟันมังกร" ตามร้านขายยาจีนเหล่านี้ เป็น ฟันของสิ่งมีชีวิตสมัยโบราณยุคไพลโตซีนตอนต้น ที่ชื่อ Gigantopithecus (Gigant (Giant) + Pithecus (Monkey) = ลิงยักษ์) ซึ่งเชื่อกันว่าเป็นบรรพบุรุษของ ลิงอุรังอุตัง ครับ

ที่มาของภาพครับ
Origin of Early Man and the Background Environment
http://www.nsfc.gov.cn/e_nsfc/desktop/zn/cg/ddqq_013.htm

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 26 ก.ย. 07, 15:15

คนที่กินยาบดแผนโบราณ ยี่ห้อฟันมังกรเข้าไป จะได้สารอะไรคะ  แคลเซี่ยมหรือ?
agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 26 ก.ย. 07, 16:55

ทำไมพวกฟันมังกรถึงชอบเอาทำเป็นยากันครับ ฮืม

Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 26 ก.ย. 07, 20:25

ผมเข้าใจว่าก็คงได้รับแคลเซียมธรรมดาๆ นี่แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม เผลอๆ อาจได้รับสารกัมมันตภาพรังสีเพิ่มด้วยมั้งครับ อิอิ

ก็คงเหมือนความเชื่อที่กินเขากวางอ่อน หรือ นอแรด มั้งครับ ทั้งๆ ที่มีรายงานทางวิทยาศาสตร์มาแล้วว่า ไม่ได้มีคุณสมบัติวิเศษวิโศอะไร ก็กระดูกธรรมดานี่เอง

ส่วนที่คุณ Agree ถามว่าทำไมชอบเอาทำยากัน อันนี้ผมตอบตามความรู้สึกนะครับ เพราะว่า คนจีนเจอฟันแปลกๆ ที่ไม่รู้ว่าเป็นฟันของอะไร ก็ตั้งชื่อให้เป็นมงคลไปซะเลยว่า เป็นฟันมังกร ดูขลัง ดูมีอนุภาพในการรักษาโรคอีกต่างหาก  เจ๋ง
agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 27 ก.ย. 07, 07:33

ตามความคิดเห็นของผม ผมว่ามันน่าจะมีจริง แล้ววิวัฒนาการไปเป็นสัตว์อย่างอื่นเช่น จระเข้ (หลักวิทยาศาสตร์มาอีกแล้ว ยิ้มกว้างๆ)

มังกรอาจจะเคยมีชีวิตอยู่ในยุคไดโนเสาร์ก็ได้นะครับ

agree
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 27 ก.ย. 07, 12:25

เคยได้ยินมาว่ามี สงครามมังกร กับ มนุษย์ด้วยนะครับ เห็นว่ามังกรไปขโมยสัตว์เลี้ยงของมนุษย์ มนุษย์ก็เลยไปแก้แค้น

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์