เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 17
  พิมพ์  
อ่าน: 95985 ชมพู
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 19:06

แหะๆ ไม่ได้เป็นรุ่นพี่รุ่นน้องกันครับ เป็นแค่เพื่อนบ้านเห็นหน้ากันแวบๆ แต่ก็ลูกพระเกี้ยวเหมือนกันนะ

เห็นคุณ CrazyHOrse พูดถึงชมพูทวีปอันมีสัณฐานเหมือนต้นหว้า เอ๋...จะแปลว่าเหมือนลูกหว้าได้ไหมครับ

พอนึกถึงชมพูทวีป ก็นึกถึงมหาชมพูบดีสูตร คิดว่า ท้าวชมพูบดีก็คงเป็นใหญ่อยู่ในชมพูทวีปเช่นกัน

เนื่องจากคุณติบอ่ทำภาพชุดวัดนางนองของผมหาย ผมจึงต้องขอก๊อปจากเนตไปก่อน

(ภาพพระพุทธรูปทรงเครื่องอย่างพระจักรพรรดิราช ภายในพระอุโบสถวัดนางนอง ซึ่งเขียนจิตรกรรมเรื่องชมพูบดีสูตร) จากเวป http://www.muangboranjournal.com/modules.php?name=Sections&op=viewarticle&artid=87

กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 22:55

ชมพู คือวงโพรเกรสสีฟว์ร็อคอมตะ
Pink Floyd
จากอังกฤษ
เดวิด กิลมอร์ และพวกเจ้าของอัลบั้มสุดยอด Dark side of the moon

Fairy
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 23:31

ดอกไม้สีชมพูที่โปรดมากๆ ชนิดหนึ่งคือ พวงชมพู ที่อาจารย์เทาฯ แปะไว้แล้วนะคะ

ส่วนชนิดนี้ ดอกคล้ายๆ จามรี พรรณชมพู เอ๊ย จามจุรี สีชมพู คือ พู่ชมพู (หรือ พู่จอมพล) ค่ะ
แต่เป็นไม้พุ่มรูปสำรวยกิ่งก้านบางตา ไม่สูงใหญ่ใบหนาให้ร่มเงาแบบก้ามปู หรือจามจุรี

ตอนเด็กๆ ชอบมาก มีน้องตุ๊กตาสีชมพูตัวหนึ่ง ยังให้ชื่อว่า พู่ชมพู ตามดอกไม้ไปด้วย

ยืมรูปมาจาก www.morninggarden.com ค่ะ

Fairy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 23:41

ไปเจอรูปดอกจามจุรีสวยมากรูปหนึ่ง เลยขอยืมมาแปะจึ๋งหนึ่งค่ะ

เจ้าของบล็อกถ่ายรูปดอกไม้สวยๆ ไว้เยอะเหมือนกัน
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=shunfujiwara

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 23:42

แต่เราสงสัย ถ้านายอยู่โรงเรียนนั้นจริงอ่ะนะ ก็น่าจะรู้ว่า "เครือสาธิต" น่ะ ไม่มีหรอก มีที่ไหนเครือสาธิต- ฮึ? แต่ละมหาวิทยาลัย แต่ละสถาบัน ที่เขามีคณะที่เกี่ยวกับครุศาสตร์หรือการศึกษา เขาต่างก็มีโรงเรียนของเขาเป็นที่ฝึกสอนของนิสิต หรือนักศึกษาคณะครุศาสตร์หรือวิชาการศึกษาของเขา แล้วโรงเรียนทดลอง หรือโรงเรียนตัวอย่าง หรือโรงเรียนฝึกสอนยังงั้นน่ะ เขาเรียกโรงเรียนสาธิต แต่ไม่ใช่ว่ามันเป็นเครืออะไรกันนี่นา จะเป็นเครืออย่างมากก็ร่วมแข่งกีฬาสาธิตสามัคคีกันเท่านั้น

อุตส่าห์ใช้คำพูดให้คลุมเครือแย๊วน๊า..... คิคิ
โดนดุจนได้

ยอมรับครับ ว่าพยายามทำให้คนอ่านภายนอกสับสน
ที่จริงถ้าจะให้ถูกผมคงต้องพูดชื่อมหาวิทยาลัยต้นสังกัดตอนเปิดโรงเรียนมากกว่า
เพราะตอนนั้นเขามาขอใช้วิทยาเขตสีชมพู (ซึ่งตอนนี้เจ้าของก็มายึดคืนกลับมาให้ผมเรียนอีกรอบแล้วล่ะครับ)
ในฐานะนิสิตคณะที่เรียนจบออกมาแล้วต้องประกอบวิชาชีพสีชมพู  อายจัง...... อาชีพอะไรน๊า....... สีหวานแหวว คิคิ

ปล. โรงเรียนคุณ UP ผมก็เรียนมาตั้งแต่ประถมครับ แหะๆ
แต่ของคุณ Crazy Horse นี่ไม่ทราบว่าโรงเรียนเดียวกันอ๊ะป่าว
(ถ้าใช่ต้องถามซะแระ ว่าอยู่เด็กเล็กไน๋ ครายปราจำช้านนนนนนน) คริคริ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 23:49

ดอกจามจุรีของคุณ Fairy เป็นมุมที่สวยถูกใจจริงๆครับ
ปกติน่าจะปีนไปหามุมนี้ถ่ายยาก เพราะต้นเขาสูงปรี๊ด...

ครั้งนึง ตอนเรียนวิชาเลือก (อีกแล้ว) ว่าด้วยพืชที่มีประโยชน์ (แปลชื่อวิชาได้ตรงแหนวมากๆ)
อาจารยืที่คณะเภสัชฯ เคยสอนว่า "ต้นจามจุรีที่เรียกกันมานี่ นักพฤกาศาสตร์ทั่นว่ามิถูก ที่จริงต้องเรียกว่าก้ามปู"
แล้วท่านก็สาธยายต่อไปว่า.... "แต่จะให้มาเปลี่ยนจาก 'จามจุรีศรีจุฬา' เป็น 'ดอกก้ามปูคู่จุฬา' ครูคนนึงล่ะไม่ยอมแน่" รูดซิบปาก
Fairy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 23:51

ในฐานะนิสิตคณะที่เรียนจบออกมาแล้วต้องประกอบวิชาชีพสีชมพู  อายจัง...... อาชีพอะไรน๊า....... สีหวานแหวว คิคิ

วิชาชีพปั่นน้ำตาลสายไหมหรือเปล่าคะ คุณน้องติบอ วิชาชีพสีชมพูเนี่ย
(เลยนึกถึงเจ้าตัว บาร์บาปาปา อีกแล้ว สีชมพูเหมือนกัน)

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 00:06

เป็นเรื่องที่ผมและหลานๆติดกันมากตอนเป็นเด็กๆครับ
(รวมทั้งเรื่องช้างชื่อ "สีชมพู" ของพี่นิลกังขาด้วย)

จำได้ว่าเมื่อสมัยเป็นเด็กน้อย ผมกับหลานๆต้องแย่งกันดู "ปาป้าปาป้า" กัน
ใครมาบ้านเวลาบ่ายคล้อย ต้องเห็น เด็กตัวเล็กๆสี่ห้าคนเบียดกันจนทีวีรุ่นเก่าจอสี่สิบกว่านิ้วที่บ้านก็แทบจะโดนบังมิด
กระโดดโลดเต้นไปตามท่าทางของปาป้าปาป้า คุณแม่ และลูกๆ

...... และแล้ว วันหนึ่งหลานชายตัวแสบผมก็แอบหอมแก้มหลานสาวตัวแสบอีกคนตามปาป้าปาป้าขึ้นมา
ผู้ใหญ่หลายๆท่านเลยต้องมาจำกัดการดูการืตูนเรื่องนี้ของพวกเด็กๆว่า "ให้นั่งดูกันนิ่งๆ" เลย  ร้องไห้

ปล.1 เห็นการ์ตูนเรื่องนี้แล้วนึกถึง "แบกะดินขึ้นห้าง" ของคุณพิพัฒน์
หลังๆการ์ตูนช่อง 3 ทั้งอิมปอร์ต ทั้งทำเอง ดูแล้วมันมีไม่ถึงจริงๆ
ดูยังไงก็ไม่ใช่การ์ตูนเด็ก..... ทะแม่งๆยังไงไม่รู้

ปล.2 สำหรับคุณหนอนบุ้ง เดาผิดคับ เดาใหม่..... แต่ใกล้ฟามจิงแย๊วกั๊บ คริคริ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 07:56

เป็นการ์ตูนที่เลือนหายไปจากความทรงจำแล้วนะครับเนี่ยถ้าคุณ Fairy ไม่เอามากระตุ้นเตือนกันหน่อย แต่ก็ไม่ได้ดูมากมายอะไร (ตอนนั้นเด็กมากๆ รู้สึกกลัวตัวสีชมพูหยุ่นๆใหญ่ๆ) การ์ตูนเมืองไทยเดี๋ยวนี้ก็ดีขึ้นมากนะครับคุณติบอ (เฉพาะเนื้อเรื่องนะ ภาพไม่เกี่ยว)
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 08:33

คอร์สเรียนแอนิเมชั่นที่ประเทศเรามันแพงอ้ะ คุณพอลเพื่อนดิฉันชวนกันไปเรียน เราต้องตกเก้าอี้..แล้วจะให้ครีเอถีบที่พ่อไม่รวยจ่ายเงินเบื้องต้นแค่นั้น ถอยดีกว่า..
อย่างไรก็ตาม เรามีมือแอนิเมเต้อร์เก่งๆมากหลายท่านค่ะ คนเหล่านี้ไม่ทำหนังการ์ตูนหรอกค่ะ เขาทำหนังโฆษณา ซีนเดียว มีฟองยาสีฟันวิ่ง หน้าตาสดชื่น มีมิติ หรือผึ้งบินจากแก้วนมออกมายักคิ้วหลิ่วตาพูดสองสามคำ ก็ทำกันเป็นอาทิตย์ อย่างประณีต แต่ค่าแรงก็คุ้มค่ะ
เทียบค่าแรงคนเหล่านี้ไปทำหนังการ์ตูนออกทีวี มันติดลบตั้งแต่ในมุ้งแล้วค่ะ ท่านทั้งหลาย
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 09:53

เข้าใจกั๊บป๋ม คุณกุ้งแห้ง
เพื่อนสนิทผมคนหนึ่งเรียนมาด้านนี้ หางานพิเศษทำตั้งแต่ยังเรียนไม่จบ
จนทุกวันนี้ก็คงทำงานมาหลายปีแล้ว

ถ้าผมบ่นเรื่องการ์ตูนไทยกับมันทีไร
มันก็พูดแต่ว่า "เรื่อง อนิเมชั่น คงต้องพูดกันอีกยาวไกล นะเพื่อน" อิอิ

ปล. สำหรับคุณกุรุกุลา
การ์ตูนเมืองไทยเดี๋ยวนี้ก็ดีขึ้นมากนะครับคุณติบอ (เฉพาะเนื้อเรื่องนะ ภาพไม่เกี่ยว)

"เสียง" ด้วยครับ ผมเคยดู "แก้วหน้าม้า" แล้ว "อึ้ง" กับนางเอกหัวม้าเอาสุดๆไปเลยครับ เหอๆ
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 14:02

งานบวชลูกแก้วที่ อ.ปาย ค่ะ  เห็นลูกแก้วใส่ชุดชมพูแล้วนึกถึงกระทู้นี้  เก็บมาฝากค่ะ

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 14:16

Harbour island มีชื่อเสียงที่สุดจากหาดทรายสีชมพูกว้าง ๕๐ - ๑๐๐ ฟุต และยาว ๓ ไมล์กว่า เป็นหนึ่งในเกาะที่ดีที่สุด
ของหมู่เกาะ Bahamas เนื้อทรายที่นั่นประกอบด้วย เศษปะการัง เปลือกหอยแตกหัก กรวด และ calcium carbonate ที่มาจาก
สัตว์ทะเลไร้กระดูกสันหลังตัวจิ๋ว สีชมพูนั้นมาจากสัตว์ตัวจิ๋วขนาดเห็นด้วยกล้องจุลทรรศน์ ชื่อว่า Foraminifera

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 14:18

ข้อมูลและภาพจาก   http://www.harbourislandguide.com/pink-sands.htm

http://www.pinksandsresort.com/

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 14:21

Pink sand dunes อยู่ทางตะวันตกเฉียงใต้ของรัฐ Utah

เกิดจากการขูดกร่อนของ Navajo Sandstone สีชมพู จากเม็ดทรายละเอียดที่ลมพัดผ่านช่องเขาพามา

ภาพจาก  http://www.eastziontourismcouncil.org/sdguide.htm

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 17
  พิมพ์