เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 17
  พิมพ์  
อ่าน: 96245 ชมพู
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 30 ก.ย. 07, 12:50

เห็นรองเท้า กระเป๋าสีหวานๆแบบนี้ ตูก้าก้ออยากจะลองเป็นเจ้าของอยู่เหมือนกัน ...แต่เกรงใจเหลือเกินว่าจะเหมือนช้างน้อยสีชมพู เอิ๊กๆ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 30 ก.ย. 07, 21:34

แฟชั่นใบไม้ผลิปีหน้าของเจ้าประจำ มาร์ค หรือ MJ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 04:08

หินสีชมพู..ปราสาทบันทายสรี หรือบีนเตียสเรย์ เล็กแต่ลือเลื่อง ว่าละเอียด วิจิตรบรรจง ยังไปไม่ถึงค่ะ เพราะต้องค้างอีกคืน เลยอดไป แต่ชมรูปของคนอื่นไปก่อนนะคะ

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 09:36

อิอิ ขอลงรูปปราสาทน้อยสีชมพูบันทายสรีบ้างนะครับ ได้ไปมาเมื่อต้นปีนี้เอง

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 01 ต.ค. 07, 09:39

อีกสักรูปนะครับ ถือได้ว่าเป็นปราสาทที่วิจิตรบรรจงมากแห่งหนึ่งของเขมร สร้างโดยพราหมณ์ยัชญวราหะ ในสมัยพระเจ้าชัยวรมันที่ 5 มีการนำศิลปะรุ่นเก่ามาปรับปรุงจนมีรูปแบบเป็นของตนเอง (ทั้งๆที่ตอนนั้นเขมรในงานช่างหลวงมีศิลปะคลังอยู่)

หลังเล็กมากครับ เดินนี่ต้องก้มหัว สมกับชื่อบันทายสรี ที่แปลว่าป้อมของสตรี

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 02:09

อิจฉาคนได้ไปเที่ยวเขมร.... แง่งๆๆๆๆๆ

ในงานออกแบบ บ่อยครั้งนะครับ ที่สีชมพูสามารถทำให้ดู "เปรี้ยวสุด" หรือ "หวานสุดๆ" ได้อย่างไม่ยากเย็นนัก
ลองนึกดูว่าถ้าดีไซน์เนอร์ซักคนมีลูกค้าเอาผ้าสีแดงมายื่นให้แล้วขอโจทย์ให้ทำชุดหวานๆนี่ .....แกคงลำบากใจน่าดู
แต่กับสีชมพูมีเสน่ห์อย่างนึงนะครับที่สามารถทำงานทั้ง 2 อารมณ์ได้อย่างไม่ขาดไม่เกิน

แต่สำหรับคนอย่างนายติบอที่รอบเอวเพิ่มขึ้นเดือนละนิ้วนี่...... สีชมพูทำให้ผมกลายเป็นพระเอกเรื่อง "แมงมุมเพื่อนรัก" ไปแล้วครับ  ร้องไห้
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 09:42

ชอบใจชื่อพราหมณ์ที่สร้างปราสาทหิน ของคุณกุรุกุลา
ถ้าผมอ่านไม่ผิด น่าจะแปลว่านาย "หมูบูชายัญ..."  แลบลิ้น

ยัชญ - ยัญญ คำเดียวกัน คนละภาษา หนึ่งสันสกฤต หนึ่งบาลี

วราหะ คือ หมู เช่นวราหาวตาร แปลว่าพระวิษณุเจ้าทรงอวตารแปลงเป็นหมู

อืมมมมม....

พูดถึงหมูกับบสีชมพู ก็ยังโยงกันได้อีกแยะครับ หมูเมืองฝรั่งหรือในการ์ตูนฝรั่ง วาดไว้เป็นสีชมพูกันหลายตัว ส่วนหมูพันธุ์ไทยหรือพันธุ์ทางเอเชียนี่ บางทีก็ผิวเนื้อสีออกไปทางดำ เช่นหมูพันธุ์เหมยซานที่ทางการจีนถวายสมเด็จพระเทพรัตนฯ มาหลายปีแล้ว นัยว่าเป็นหมุพันธุ์เนื้อ

ตัวละครลูกหมูในการ์ตูนฝรั่งเรื่องหนึ่ง ก็สีชมพู ชื่อ Piglet (ซึ่งแปลตรงตัวว่าลูกหมู) เป็นสหายของวินนี่หมีพูห์ นั่นเอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 02 ต.ค. 07, 10:01

เจ้าหมูน้อยสีชมพูตัวนี้เองค่ะ

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 03 ต.ค. 07, 02:38

ชมพูที่เป็นชื่อดอกไม้มี ดอกพวงชมพู กับดอกพลอยชมพู แต่ไม่มีรูปสวยๆมาลงค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 03 ต.ค. 07, 09:40

ชอบดอกพวงชมพูค่ะ   อีกอย่างที่ชอบคือเล็บมือนาง     
หารูปมาให้คุณกุ้งแห้งได้แค่นี้เอง   ไม่ค่อยมีเลย

นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 04 ต.ค. 07, 17:47

สีชมพู เฉยๆ เป็นสีประจำวันอังคาร วันพระราชสมภพสมเด็จพระปิยมหาราช จึงเป็นสีประจำจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยด้วย

แต่ถ้าเติมเข้าไปอีกสี คือสีฟ้า เป็นสีชมพู-ฟ้า ก็จะกลายเป็นสีประจำโรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัยครับ ขอเชิญเด็ก สก. (ถ้ามีผ่านมา) มาเล่าอธิบายเองเทอญว่าทำไมต้องชมพู-ฟ้า ตัวผมไม่ได้เรียนโรงเรียนสวนกุหลาบครับ เคยแต่ผ่าน
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 01:12

เนื่องจากนอนมิหลับ
เลยขอนุญาตมาแอบเล่าเรื่องของอีกโรงเรียนหนึ่งให้คุรนิลกังขาฟังซักกะนิดนะครับ

พอดีผมเรียนมัธยมมาจากโรงเรียนที่อยู่ในเครือสาธิต แต่ดันไปใช้พื้นที่ของมหาวิทยาลัยสีชมพู
สีเลยอกมาเป็นน้ำเงินชมพูหรือเปล่าไม่รู้ (เดาไปงั้นนะครับ แหะๆ ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมท่านผู้บริหารถึงลือกใช้สีนี้)

แถมต่อด้วย ชมพู อีกกระติ๊ดนุง
เห็นคุณ hotacunus สันนิษฐานไว้หน้าแรก ทริดสะดี๋นึง
แต่เราดันไปฟังมาจากเพื่อนซักคนถึงอีกทริดสะดี๋
(ไม่แน่ใจใช่คุณกุรุกุลาหรือเปล่า เจ้าตัวมาตอบด้วยนะครับ)

แกเปิดไตรภูมิพระร่วงมาคุยกันเปรี้ยงๆ ว่ามีประโยคนึงในนั้นเล่าว่า
"เมื่อผลหว้าบนต้นหว้าใหญ่กลางชมพูทวีปหล่นลงถึงพื้น จะกลายเป็นทองคำเนื้อดีเรียกว่าทองชมพูนุท" (ของคุณนิลกังขาน่ะแหละครับ)
แล้วก็ว่าต่อว่า สีที่ออกอมม่วงอมแดง เหมือนสีของทองเนื้อดีที่มีสีทองก่ำอมชมพูเลยถูกเรียกว่าสีชมพูไป
(ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน ติบอก็เกิดไม่ทันครับ แหะๆ)

ปล. คุณ ดารากุรุกุลา เรียนโรงเรียนติดกัน มาเล่าต่อหน่อยจิ

ปล.2 จำได้รางๆจากหนังสือพระพุทธศาสนาสมัย ม. ปลาย
ว่าชัมพุปริพาชิกาของคุณนิลกังขาถูกพวกปริพาชิกาเอาเสี้ยนตาลถอนผม
เมื่อผมขึ้นใหม่ก็เลยม้วนเป้นวงเหมือนต่างหู (ผมเดาเอาว่าเป็นต่างหูแบบที่เกิดจากการม้วนโลหะแผ่นบางๆนะครับ)
เมื่อเข้าบวชเป็นภิกษุณีในพุทธศาสนา ถึงได้ชื่อว่า ภิกษุณีกุณฑลเกสีเถรี
และจำได้รางๆ(กว่าเดิม) ว่าท่านน่าจะได้เป็นเอตทัคคะด้านตรัสรู้เร็ว (?) นะครับ (ไม่รู้จำถูกหรือเปล่า)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 10:14

นายติบอ
เราว่านายเป็นรุ่นน้องโรงเรียนเราว่ะ - ถ้าเข้าใจและอ่าน คห. บนนี้ไม่ผิดนะ? (แต่นายว่านายเข้ามาเรียนตอนมัธยม เราอยู่ของเรามาตั้งแต่ ป. 1 ถึง ม.ศ. 3)

แต่เราสงสัย ถ้านายอยู่โรงเรียนนั้นจริงอ่ะนะ ก็น่าจะรู้ว่า "เครือสาธิต" น่ะ ไม่มีหรอก มีที่ไหนเครือสาธิต- ฮึ? แต่ละมหาวิทยาลัย แต่ละสถาบัน ที่เขามีคณะที่เกี่ยวกับครุศาสตร์หรือการศึกษา เขาต่างก็มีโรงเรียนของเขาเป็นที่ฝึกสอนของนิสิต หรือนักศึกษาคณะครุศาสตร์หรือวิชาการศึกษาของเขา แล้วโรงเรียนทดลอง หรือโรงเรียนตัวอย่าง หรือโรงเรียนฝึกสอนยังงั้นน่ะ เขาเรียกโรงเรียนสาธิต แต่ไม่ใช่ว่ามันเป็นเครืออะไรกันนี่นา จะเป็นเครืออย่างมากก็ร่วมแข่งกีฬาสาธิตสามัคคีกันเท่านั้น

ถ้าใช้ตรรกะเดียวกันนี้ สถานศึกษาทุกที่ที่ขึ้นต้นชื่อว่า โรงเรียน (คือไม่ใช่วิทยาลัยไม่ใช่มหาวิทยาลัยไม่ใช่สถาบัน) จะให้ถือว่าเป็นเครือ "โรงเรียน" หมดเรอะ?

ที่อ่านแล้วไม่เข้าใจอีกอย่าง นายพูดยังก๊ะว่า โรงเรียนเราเป็นลูกหลานเครือสาธิต แต่ไปอาศัยพื้นที่สีชมพูของคนอื่นเค้าอยู่ เรื่องสาธิตไม่ใช่เครือพูดไปแล้ว ทีนี้อีกเรื่องที่จะย้ำคือ จุฬาฯ น่ะเขาเป็นพ่อโรงเรียนเราจริงๆ เฟ้ย เราไม่ได้อาศัยอยู่ในพื้นที่บ้านคนอื่นเขา เราเป็นส่วนหนึ่งของคณะครุศาสตร์ของจุฬานั่นแหละ เราเป็นสถาบันลูกหลานเขาเต็มตัวอยู่ในรั้วบ้านของเราเองเฟ้ย เลือดเราสีชมพูเหมือนกัน ถึงจะชมพูเด็กๆ ก็เหอะ เข้าใจ๋

พระเกี้ยวที่ปักหน้าอกเสื้อนักเรียนเรา ถึงจะเป็นเส้นด้ายสีน้ำเงินก็เหอะ หน้าตาเป็นพระเกี้ยวรึเปล่า เป็น เป็นพระเกี้ยวเดียวกับพระเกี้ยวจุฬาฯ น่ะแหละ เข็มขัดเราหัวอะไร ไม่ใช่หัวพระเกี้ยวเรอะ - น้องเอ๋ย (หรือหลานเอ๋ยก้ไม่รู้)

ดีแล้วที่รู้ว่าเป็นพี่เป็นน้องกัน ทีหลังจะได้เขกหัวได้
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 12:57

ให้ตายเถอะโรบิ้น ผมนึกออกแล้วว่าคุณติบอเคยอยู่โรงเรียนอะไร ...

ศิษย์สำนัก Y= e ยกกำลัง X ที่ตรงปทุมวันใช่เปล่า?

ยังงั้นไม่ใช่รุ่นน้องผมครับ ขออภัยด้วยครับ (อดเขกหัวเลย...) เข้าใจว่าร่วมสำนักกับคุณ CH และ UP ใช่เปล่า?

ถ้าเป็นยังงั้นผมขอถอนคำพูดบางส่วน โรงเรียนคุณเป็นแขกผู้มีเกียรติที่มาอยู่ในพื้นที่สีชมพูจริงด้วยแฮะ ทำไมนึกไม่ออกตอนแรกก็ไม่รู้ครับ ทั้งๆ ที่เห็นหน้าเห็นตากันออกบ่อย ทั้งตอนแข่งสาธิตสามัคคี และเมื่อผมย้ายไปอยู่เตรียมอุดมฯ ก็ติดกันนั้นเอง จีบสาวโรงเรียนนั้น (แต่จีบไม่ติด...) มาก็หลายคน เห็นจะเพราะผมแก่แล้ว เลอะเลือน ขออภัยครับ

แต่ "สาธิต" ก็ยังไม่ใช่เครืออยู่ดีนี่คุณติบอ เป็นสามานยนามว่าประเภทหนึ่งของโรงเรียน เท่านั้น

หลุดเรื่องสีชมพูไปไกลครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 14:51

คนละโรงเรียนครับ โรงเรียนคุณติบอไม่มีระดับประถม แต่โรงเรียนผมมีระดับประถมแยกเป็นอีกโรงเรียนหนึ่งด้วย เด็กจบประถมจำนวนหนึ่งจะข้ามฟากไปโรงเรียนคุณติบอ แต่อีกส่วนหนึ่งจะมาต่อฟากมัธยมที่หันหลังชนกัน อยู่ยาวเป็นปู่โรงเรียนไปเลย (คุณ UP คงเข้าข่ายนี้  ยิงฟันยิ้ม)

ผมเองมาเข้าตอนมัธยมและอยู่แค่ ๓ ปีเองครับ

นอกเรื่องแต่พอสมควรเท่านี้ละกัน ม่ายงั้นอาจต้องแตกกระทู้ใหม่อีก  ยิงฟันยิ้ม

อีกคำหนึ่งคือ ชมพูทวีป ส่วนใหญ่ให้ความหมายไว้ว่าทวีปอันมีสัณฐานคล้ายต้นหว้า

กรณีนี้ ชมพู แปลว่า ต้นหว้า หรือครับ?

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 17
  พิมพ์