เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 14625 สาวเครือฟ้า ตอน หนอนฟ้าบูชารัก ลิเกเรื่องที่สองของวิชาการดอทคอม มาแล้วจ้าาา
ดช.ม้ง ป. ๒ น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 11:19

ครูนกข.ค้าบ
ยกมือถามค้าบ
สาวเครือฟ้า สำมะโนครัวเค้าเป็นชาวเจียงใหม่  หรือหนองคาย หรือเวียงจันทร์กันแน่
ตัวจริงตัวปลอมรู้สึกว่าจะหลายจังหวัดละเกิ๊น  ม้งรู้จักแต่ดอยเต่าค้าบ เลยงง
แม่ค้าส้มตำเจ้าเก่าดั้งเดิม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 11:50

ฮู้ย แม่ค้าตำลาวนี่บ่าใจ้ของแต๊นะเจ้า  มาเตื้อหลังแล้วต้องมาขอแฟรนช้ายส์กะเจ้าตี้ก่อนย่ะ  เข้ามาเตื้อหลังต้องมาเสียค่าต๋งก่อน  
วิกต้าแปของแต๊ต้องมีข้าวหนมจีนนำ้เงี้ยวใส่ขันโตกนะเจ้า
แค้พทั่นเคิ้ร์ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 12:00

ฝ่ายกะปิตันเคิร์กเกริกก้อง  ส่งน้องจำปา  ไปหาสามี  แล้วรี่มาจ่อ ตัวพ่อพระนาย  กะอีกฝ่ายนายกังขา  เฮ้ยสตาร์ชิพนี่ของฉัน  ใครจะฟันไม่ได้  
เฮือเหาะของไทย  แค่วิ่งไปวิ่งมา  แต่ยานของข้า  หวอร์พสปีดมาได้เฉย  ไปแกแล้คซี่ไหนก็เสบย  อย่ามามั่วเลย  ส่งคืนไวๆ

(บทเซ่ด)  เฮ่ มิดสะเตอดีลกร๊าซ  นี่มันเรือของไอนะ  ถ้าไม่คืนมาละก็  ไอจะบีมสาวๆวิกนี้หมดโรงส่งไปสตาร์ฟลีทเอ็นเตอร์ไพร้ส์ให้หมดเลย  
ครกสากก็ไม่เหลือ  พวกยูไปจีบสาวๆเหอะน่า  ส่งยานคืนมาแล้วไอจะไม่เอาเรื่อง  ไม่งั้นจะส่งไอเอ็มเอ็ฟมาเก็บดอกเบี้ยยานตะไทเลย
เจ้าจำปา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 12:11

แม่จำปาหันมามองหาพี่แม้ว  ก่อนจะบีมไปตามพ่อพร้อม

พี่แม้วอยู่ไหนล่ะคะ  เห็นอยู่แว้บๆ  พี่แม้วขา  ถ้าพี่พร้อมไม่ยอมกลับกะหนู  คุณพ่อสั่งมาให้บอกว่า  ถ้าหนูจะหย่ากะพี่พร้อมแล้วละก็  ไปอ้อน เอ๊ย
เจรจาดูกะพี่แม้วก่อนค่ะ  ว่าถ้าพี่แม้วยอมมาแต่งกะหนู  คุณพ่อจะไม่ว่าอะไรเรื่องที่ดูด สส ของคุณพ่อไปน่ะค่ะ  
ยังไงๆจะเอาสองพรรคมารวมกันหลังเลือกตั้งจัดรัดถะบาน  ก็น่าสนใจอยู่นะค้า

ชะแว้บ หนูไปก่อนค่ะ  เสร็จธุระตามพี่พร้อมแล้วหนูจะมาคุยกันใหม่นะค้า
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 13:09

มาชมลิเกแล้วค่ะ แต่มาช้าขนาดนี้ สงสัยจะได้นั่งแค่เก้าอี้หลังโรง
ปู่เจ้าเร้าเร่งรุก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 13:25

ยุ่งจะตื้อจะตั๋วต๋น ผู้บ่าวผู้สาวล้วนมากคน สับละวนผู้ใดคู่ไผแน่
กบฟ้าส่งไปก็ไม่สำเร็จ กลับต้องเสร็จลงหม้อ บะขามส้มเป็นต้มโคล้ง
กบเคโระส่งไปคงไม่แคล้ว เสร็จเจ้าแม้วม้งเหมือนกับเจ้ากบฟ้า
ว่าแล้วขุดจิ๊กุ่ง มาแป๋งใหม่ใส่คาถา จิ๊กุ่งฟ้าบินมาแต่ดอยเต่า
ไปสืบเสาะผู้ใดนางเอกแท้ แม่ญิงงามงามแต้มีหลายผู้ แต่ที่หนึ่งต้องดูที่ต๋ำส้ม
แม่ญิงใดเลิศใช้ครกแก้ว ตำบ่แตกตำเบาเป็นแม่ศรี ตำแหลกทั้งครกบะกล้วยเต้ดเป็นนางอิจฉา
 จิ๊กุ่งฟ้าแบกครกมาท้าประลอง ตำเพื่อหนึ่งไม่เป็นสองในใต้หล้า
จำป่วน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 16:27

จำปูนน้องเจ้าจำปี... จำปีพี่เจ้าจำปา
โฉมงามอร่ามโสภา ฉันรักจำปา จำปูน จำปี...

เพิ่งอ่านข่าวค้นพบจำปีพันธุ์ใหม่ในประเทศไทย มีที่เดียวในโลก ทางการที่เกี่ยวข้องขอพระราชทานพระบรมราชานุญาตขนานชื่อว่า จำปีสิรินธร ครับ

แล้วน้องจำปา ไม่เอาพี่น้องอีกสองสาวมาด้วยเหรอจ๊ะ แต่คิดๆ ดูก็ดีแล้ว แค่นี้ก็มั่วกันไปหมดแล้วไม่รู้ใครเป็นใคร- - -
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 17:21

โตโผลิเกปาดเหงื่อ.......................ยิ่งเล่นยิ่งเนื้อไม่รู้จะไปถึงไหน
โถแม่มณีรุ่นสาว..........................ร้อยตรีพร้อมตาวาวจะงาบทันใด
ทั้งหนอนทั้งมณีพี่ก็ยังไม่พอ........เห็นออกมาขอจำปาจำปูนจำไป..
ป้าหนอนเป็นย่าหรือว่านางเอก.....โต้โผติดเบรคแกไม่ค่อยจะไหว
เห็นป้าหนอนฟันดะ.....................ตัวจ่าตัวพระตัวมันก็ตัวใคร
เครือฟ้าเต็มหน้าม่าน...................โอ๊ยเครือฟ้าอีสานอีกเครือฟ้าเจียงใหม่
อ้าวปู่เจ้าเจ้าของจี๊กุ่ง......................แข่งส้มตำกันยุ่งไม่รู้จะไปถึงไหน
ว้าคุณพระนายพันท้ายน้ำพริก...... ไล่ถองไล่จิกชิงเมณี่กันใหญ่
เอ๊ะหนุ่มม้งหลงดอยคอยออกคอนเสิร์ต.......เห็นแข่งกับเบิ๊ดเบิ๊ดดังระเบิดเลยไหม
โหยพระอภัยจรกาหน้าตาขึงขัง.........ถ้าพ่อรื้อโรงพังจ่าเขียวจะสั่งขังให้
โอ๊ะโอ๋กัปตันยานอวกาศ.....................นี่ก็ประหลาดไม่รู้มาจากไหน
เฮ้อแม่ไฮโซชามพาร้องหาเสี่ยแม้ว........โธ่ถังเสี่ยเค้าแห้วการเมืองแล้วละหวานใจ
โอย....เอายังงี้ใครขายยาดม.................ช่วยโต้โผเป็นลมขอดมหน่อยเร็วไว

บทเจรจา
เล่นต่อกันเองเถอะเจ้าค่ะ  โต้โผขอโอเลี้ยงแก้วนะจ๊ะแม่ค้า  จะเอาน้ำมากลั้วคอ กินกะแวเลี่ยมอ่ะจ้ะ
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 18:01

โองโงงโง ช่ะ โองโงงโงย

อันว่าละครเรื่องนี้มันมาแปลก  ................ พอนางเอกแหวกบทขึ้นมาได้
ยายหนอนเลยกลายร่างก็เป็นยายแก่ ...... มารับบทแม่ของแม่นางเอกใหม่
คิดแล้วให้ละห้อยน้อยใจนัก ....................... พอยอมตัวรับบทรักเขาก็เผ่นไกล
ถึงกับเอาจีวรมาสวมทับ ............................ ไม่กลัวชุดร้อยตรีจะยับหรืออย่างไร...
เอ่  ชา  เอ๊ ช้า  ชา  ฉ่า  ชา  หนอยแม่เอย...

@ จะขอกล่าวเนื้อความตามท้องเรื่อง
มาเป็นตอนต่อเนื่องเล่นกันต่อไป
...ตอนนี้ร้อยตรีพร้อมแกพร้อมแล้ว
โดดลงมาหน้าแจ๋วรับนางเอกใหม่
...แถมยังมีพูชายมากมายหลายหลาก
พอนางเอกสวยมากลงมากันใหญ่
...ต่างมีชุดนายร้อยห้อยเอ๋ยกระบี่
ต้องเพ่งกันให้ดีๆไม่รู้เหล่าไหน
...มีทั้ง ร้อยตำรวจ  ร้อยก็ทหาร
นาวาตรี  แถมนายพันมากันยกใหญ่
...เปลี่ยนนางเอกแล้วก็ดีอย่างงี้แหละ
หนุ่มๆเลยเลิกเฉื่อยแฉะ  คึกคักมีไฟ
...จะให้ตอนต่อว่านางเอกหมั้นหมายแล้ว
กะร้อยตรีพร้อมเสียงแจ๋ว  มิใช่ใคร.....

( แค่หมั้นเฉยๆ  ยังมิแต่ง  ยังมิได้ปล้ำ  ใครสนใจนางเอกหน้าใหม่  สด  สวย
ความงามขอบอก  น้องแบมชิดซ้าย  งามเลอเลิศที่สุดบนถนนฯ .... โดดลงมาจ้า )
ปล. ผ่านด่านยายแก่หูตึงไปก่อนนะ  เหอ เหอ  รักหลาน  ต้องรักยายของหลานด้วยยยยย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 18:08

อ้าวป้าหนอนขา  ตอนก่อนหน้านี้ป้าหนอนเข้าหอกับร้อยตรีพร้อมแล้วไงล่ะคะ  แล้วหมวดพร้อมก็เริ่มออกลาย  ส่งให้จ่าเขียว
หนุ่มม้งอกหักเลยไปออกคอนเสิร์ต   ส่วนพระอภัยก็คลุ้มคลั่งกลายเป็นมือ(ขว้าง)จานระยะไกลไปเจนีวา
ส่วนนายพันที่มาช่วยเขารุมน่ะ  พันท้ายค่ะ..อาชีพแจวเรือ หัวขาดอีกด้วยตอนจบ
ป้าหนอนไม่เอาพล็อตนี้แล้วเหรอคะ   เสี้ยด๊าย...จั๊ง
ยายนางเอก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 18:18

โองโงงโง  ช่ะ  โองโงงโงย
เสียใจและเสียดาย  อดได้ปล้ำ
อดได้ลูบ  อดได้คลำ  ไม่ว่าใคร
ถ้ารับบทยายแก่  หูตึง  นมยาน
ได้แต่ป่วนตอนจีบหลานของยายยยยยย
เอ่  ชา  เอ๊ช้า  ชา  ฉ่า  ชา  หนอยแม่...

(เจรจา)
เป็นด้วยตอนนี้พระเอกมากันให้คึ่ก  วิกแสนคึกคัก  สมตำบักกอกขายดิบขายดีจนต้อง
เปลี่ยนเป็นตำถั่ว  ตำแตงแทน  การค้าขายถึงขั้นย้ายวิกมาตั้งหน้าบ้าน  กลัวพลาดเหตุการณ์
สำคัญๆ (เช่นเลิฟซีน  หรือศึกหูดำ )  ตอนนี้มีแต่พระเอกกับนางเอก  นั่งคุยกันพลางสาวไหม
อยู่บนชานเรือน  มียายแก่นั่งตะบันหมากอยู่ข้างๆ  กะว่าถ้าจับมือหลานเมื่อไหร่เป็นขว้าง
(เพราะยังอาฆาตพระเอกอยู่  อิอิ)
เหตุการณ์จะเป็นเช่นใด  โปรดติดตามตอนต่อไป....เอิงเงย...

ปล. แม่ค้าหอยทอดยะ  เห็นชั้นแก่หรือยังไง  ในจานมีตะแป้งกะถั่วงอก  จานนี้ไม่จ่ายตัง  อิอิ
(มีหลานเขยเป็นตำรวจแล้ว  ต้องหัดกินฟรี)
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 21:05

พระเดชพระคุณพ่อแม่พี่น้องทั้งหลายเจ้าคะ  

โปรดติดตามตอนระทึกใจอย่าได้กระพริบตา

ขอเชิญไปต่อที่กระทู้บนได้ค่ะ

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=247' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=247
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์