เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 14597 สาวเครือฟ้า ตอน หนอนฟ้าบูชารัก ลิเกเรื่องที่สองของวิชาการดอทคอม มาแล้วจ้าาา
ครู นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 21:22

โรเรียเก๊าะลาน่าอยู่...
ครูครูใจดีทุโค..
เดะเดะก็ไม่ซุโซ-
ลาทุโค จ๊อปาโรเรีย จ๊อปาจ๊อปาโรเรีย...

ตอบคำถามเด็กชายม้ง เรื่องนี้ครูก็ไม่รู้แน่ ต้องถามครูเทาชมพู แต่ยืนยันว่าเสด็จในกรมท่านนิพนธ์ไว้ยังงั้นจริงๆ (ถ้ากาญจนาคพันธ์จำไม่ผิดนะ)
แต่ฉี่ ในที่นี้ ไม่ได้แปลอย่างที่เธอคิด (แฮ่ะๆๆ ตอนแรกครูก็คิดยังงั้น) ฉี่ /ฉ่า แสดงว่าเลือดขึ้นหน้าผิวหน้าร้อนฉี่ร้อนฉ่า เท่านั้นเอง (เทียบ ".. ยิ่งพาฉ่าฉวี..") แปลว่า พอเห็นหน้าแล้วหลงรัก สะเทิ้นอายกันไปมา ก็หน้าแดง ยิ่งมองยิ่งหน้าแดง แต่ไม่แน่ชัดว่าหน้าร้อยตรีพรร้อมหรือหน้าสาวเครือฟ้ากันแน่ที่แดง
ถ้ามั่วแปลเป็นภาษาสมัยนี้ว่า ยิ่งมองโฉมงาม โฉมงามก็ยิ่งปล่อยอะไรออกมา ("ยิ่งพิศโฉมโฉมยิ่งฉี่..") ก็เห็นท่าจะไม่ใช่บทชมโฉมนางเอกแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 21:31

บนบานศาลกล่าวพระโยคี  กะ ปู่เจ้า  เจ้าประคู้น
ช่วยดลใจแฟนลิเกมาช่วยกันกด ๑  อย่าให้พระเอกรอดไปได้เชียว
อีชั้นจะเหมาหอยทอด ส้มตำ  โอเลี้ยง น้ำแข็งไส  แก้บนเจ้าค่ะ พระเจ้าตากะพระเจ้าปู่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 21:54

โต้โผลิเกกุมขมับ...............  อยากจะเป็นลมพับไม่รู้กี่หน
พอป้าหนอนเธอยอม....... ...ร้อยตรีพร้อมกระโจนหนีปี้ป่น
ถอดชุดร้อยตรีทิ้งกระบี่ถอดดาว......สวมหัวมังกรจีบสาวมณีหน้ามน
นี่ค่ะหมวดขายาดม ................เดี๋ยวหมวดพร้อมเเป็นลมก็จะกลับมาบ่น
พี่อภัยขาหยุดไล่ขว้างชาม..........โดนพ่อพร้อมต้องหามกันออกนอกถนน
แล้วป้าหนอนจะปล้ำใคร......ยกมือสมัครได้ไหมจะได้ไม่อลวน

คุณหลวงจะให้ป้าหนอนปล้ำอิฉันน่ะ....มีตัวจริงรับจ๊อบนี้แล้วเจ้าค่ะ  คิก คิก
ม้งอยากอกหัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 22:19

ขอเสนอให้โต้โผประกาศว่าพระเอกพร้อมกับนางเอกหนอนก็เข้าหอ  ตกร่องปล่องชิ้นกันไปแล้วดีมั้ยครับ  อย่าปล่อยให้ร้อยตรีพร้อมแกวุ้ยว้ายอายเขิลล์ป้าหนอนต่อไปเลย  เรื่องจะจบไม่ลง
ผมกับพวกอิเหนาพระอภัยจรกาจะได้เล่นบทพระรองอกหักกันบ้าง   ไม่งั้นก็ไล่ขว้างกันหัวล้างข้างแตกอยู่อีกนาน   ชามก๋วยเตี๋ยวหมดร้านแล้วครับ  ค่าตัวโต้โผยังไม่จ่ายซักบาท
โชคดีแม่ยกหอยทอดเพิ่งประเดิมแบ๊งค์เทามาใบ...แท้งกิ้วหลาย..น่อ
อย่าลืมโหวต กด เลข ๒ นะครับแม่ยก งานนี้ผมจะได้แจ้งเกิดซะที
แม่ค้าส้มตำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 22:37

สาวหนอนฟ้าไม่มา  มีแต่ป้ามิดะ วุ้ยทำไมยี่เกโรงนี้มันวุ่นจังอะ  
เด๋วป้าก็จะขึ้นครูหมู่พร้อม  นู๋ละไม่เข้าจายยยย

แหมวันนี้ ตัวพะ(ไม่มีรอเรือ) มากันตรึมเลย  พี่ๆขา  ชิมส้มตำหนูมั้ยล่ะค้า  
ตำลาวของหนูมีบักกอกด้วยนะค้า  วันนี้มีขนมจีนนำ้เงี้ยว ไก่ย่าง
ข้าวเหนียว  นู๋ลดให้พิเศษเลยค่ะ  ชุดเล็กสิบห้า ชุดใหญ่ยี่สิบค่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 22:49

ไม่เห็นมีใครเข้ามาค้าน  สรุปว่าร้อยตรีพร้อมก็ตกเป็นสามีของสาวหนอนไปเรียบร้อยแล้วนะคะ
เพราะปู่เจ้าส่งกบมาล่อให้ไปถึงบ้านป้าหนอน   กบตัวนั้นป่านนี้ใครเอาไปผัดกระเพราหรือยัง ก็ยังหาร่องรอยไม่พบ

โต้โผขอตัววิ่งหาแม่จำปา เตรียมพร้อมสำหรับบทเมียหลวงค่ะ  
ใครที่ถูกลมหอบจากเจนีวา  มาหล่นอยู่แถวๆนี้  สนใจเชิญสมัครได้นะค้าาา
แม่มณี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 01:24

สวัสดีเจ้าค่ะท่านผู้ชม....................เอ๋ย เอ่ย เชิญดูดนมเข้ามาชมนางละคร
ข้าเจ้าเป็นสาวเครือฟ้า....................ตั้งแต่โตมาก็มีแต่ป้าหนอน
ป้าท่านแสนเซ็กซี่............................เลี้ยงมณีอย่างดีคอยพร่ำสั่งสอน
เท้าข้าเจ้าถูกมัดไว้..........................ไม่ให้เดินไวเดี๋ยวหนุ่มไม่ยอมมาวอน
ข้าเจ้าเฝ้าเรือนมานานปี................แสนจะสุขีเป็นเศรษฐีเงินผ่อน
อยู่ๆวันนี้แสนประหลาด...................รู้สึกเหมือนดั่งใจจะขาดรอนรอน
แย้มหน้าออกมาทางหน้าต่าง............อุ๊ยตายข้างล่างทำไมมีคนสลอน
โน่นพี่ม้งฯ นั่นอิเหนา อีกยังจรกา.......เลยแอบทิ้งสายตา "ให้ท่า" ท่านพี่ดูสักตอน
เอ๊ะ ลิบๆนั่นใคร...............................ใช่หรือไม่พ่อร้อยตรีจอมกะล่อน(ขออภัยกลอนมันพาไปนะคุณพี่ คิกคิก)
จำจะต้องหลบเข้าห้อง......................เอากล้องแอบส่องออกมาจากห้องนอน
ต๊าย ตาย ดูน่าบัดสี...........................พ่อหนุ่มร้อยตรีทำอะไรป้าหนอน
ข้าเจ้าทนไม่ได้.................................ออกมาห้ามโดยไว "ป้าจ๋า...อย่าใจอ่อน"
ป้าเงยมองตาขวาง..........................."อีหนูคนงามกลับไปห้องของหล่อน"
มณีแสนเสียใจ.................................ป้าเพิ่งคาบร้อยตรีไปกอดนอน
ว่าแล้วเจ้าสาวเครือฟ้า......................เปิดตัวมาก็ต้องช้ำใจร้องไห้กับหมอน

เตร๊ง เตร่ง เตร่ง เตร๊งงงงงงงงงงงงง

เหอ เหอ ลิเกเปิดวิกมาได้หลายวันแล้ว
แต่นางเอกเพิ่งเรียนการแสดงจบเจ้าค่ะ
เลยเพิ่งมารายงานตัว....

แม่มณี(คนงาม)ขอฝากเนื้อฝากตัวกับท่านผู้ชม...บนเรือนไทยด้วยนะเจ้าคะ คิกคิก

เอ้อ...ป้าขา...ลิเกเรื่องนี้มีบทให้พระเอกคู่ขวัญของมานีด้วยมั้ยเจ้าคะ
จาได้พามาให้แม่ยกช่วยๆกันเอาแบงค์พันมากำนัลให้น่ะเจ้าค่ะ คิกคิก
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 01:36

ไหงนางเอกออกเอาป่านนี้เล่า โฮๆๆๆ พระเอกถูกป้าหนอนคว้าไปแล้วจะทำยังไง โฮๆๆๆ

เอางี้แล้วกัน พันจ่าตรีเขียว!
"อยู่ครับ!"
นั่น ต้องยังงั้น เราเป็นทหารต้องเข้มแข็งองอาจหน่อย - ตั้งใจรับคำสั่งนะ
"ครับพ้ม-"
เอาแม่นางอู๊ยหนอนไปที่ทำการผู้ใหญ่บ้าน แล้วจ่าจดทะเบียนสมรสกับแกที เท่านั้นแหละ ปฏิบัติ! แน่ะยังเฉยอีก ปฏิบัติ!
" ตะแต่แต่ว่า-ว่า- อ้า ผู้หมวดครับ..."
ไม่ต้องมีคำถาม คำสั่งที่ชอบด้วยกฏหมายของผู้บังคับบัญชา ทหารไม่มีหน้าที่ถามมีหน้าที่ปฏิบัติเท่านั้น นี่เป็นคำสั่ง เข้าใจไหม-
"อ้า - เข้าใจครับ"
เข้าใจก็ปฏิบัติ!
(พันจ่าตรีเขียวชิดเท้าตรงกระทำวันทยหัตถ์ แล้วประคองป้าหนอนเข้าโรง)

เอาละจ้ะ ทีนี้จีบมณีหยาดฟ้าได้เสียที...
พวงจำปา(อ่านว่า ชามพา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 01:39

เฒ่า เฒ่า เฒ่า ยี่เกโรงนี้มีแต่ผู้เฒ่า พากันกิ๋นเหล้าลักเมาละอ่อน ก่างคืนบ่ลับบ่นอน มัวเมาละอ่อน พากันกิ๋นเหล้า

เอ้อระเหยลอยไป  ลอยไปแล้วก็พลัดมา
(เอ้อระเหยลอยไป พลัดไปแล้วตกปุมา)

ตัวฉันหลงพลัดเข้ามา   เพราะหลงวาจาคุณพี่นิลฯ
ตอนแรกจะเป็นคนดู  มาดูๆหนูว่าชักหิน
ป้าหนอนจะคว้าพระเอกไปกิน แถมไม่ยินดีเป็นนางเอก
คนดูนั่งคอยซะเงก  นางเอกก็เพิ่งจะมา
ว่าแล้วก็ไม่ชักช้า  สวมรอยเข้ามาเป็นแม่จำปา
ร้องบทก็ไม่ค่อยจะไป  โต้โผใหญ่ช่วยอย่าให้ล่มนา

พวงเจ้าเอ๊ย พวงจำปา จะลอยมาช่วยชั่วคราว
พวงเจ้าเอ๊ย ชักหนาว พี่หร้อมจะโดนปลำ้ก็คราวนี้ละเอย แว้กพ่อ

(บทเจรจา)  ฝ่ายสาวจำปา(ออกเสียงว่า ชามพา อย่างฝาหรั่ง) เป็นสาวนอกเปรียวจี๋  เพิ่งกลับมาเที่ยวเมืองไทย  คุณพ่อหัวหน้าพรรคใหญ่  
ก็จับให้ไปแต่งงานกับร้อยตรีพร้อม  เพราะคุณป๋าเธอเป็นหัวคะแนนใหญ่  สาวชามพากลับมาหน้านี้  ไม่มีมะมวงให้กิน
ต้องขบรถไปฝั่งธนเที่ยวผับ  จะได้่หามะม่วงเขียวเสวยกินให้สมใจ  หายไปเดี๊ยวเดียว  คุณพี่สามีจับเฮือเหาะไปแอ่วสาวเจียงใหม่ซะแล้ว  

ต๊าย ตาย ไม่ย้อม ไม่ยอม  ต้องตามไปจิกกลับบ้าน  

ว่าแล้วชามพ้า ก็จับเครื่องบิน  โฉมฉินจะบินไปหา ผ.
หนูว่าถ้ามัวแต่รอ  คุณพี่ผอก็จะไปมีใหม่

พวงเจ้าเอ๊ย ลำไย หนูจะไปแล้วเอย ...
เรือตรีพร้อม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 01:55

พันจ่าตรีเขียว!
"อยู่คร้าบบ - -"
อย่ากระดี้กระด้ามากนัก เป็นยังไงล่ะ รู้ยังงี้มีเมียเสียนานแล้วใช่ไหม เอาล่ะ คำสั่งของผู้บังคับบัญชาที่ชอบด้วยกฏหมาย ... เป็นอะไรไปล่ะ หน้าซีดเชียว...
"ผมขอลาป่วยลากิจลาพักร้อนลาบวช...ครับ"
ไม่อนุมัติ อะไรเป็นทหารแท้ๆ ไม่มีน้ำอดน้ำทนเลย ประเดี๋ยวสั่งขังสมอแดงซะนี่ เอ้า - นี่คือคำสั่ง จ่าไปที่สนามบินท่าแพ ไปรอดักคุณนายจำปานะ แล้วหน่วงเหนี่ยวคุณนายด้วยวิธีอะไรก็ได้ ให้คุณนายมาถึงบ้านแต้นี่ช้าที่สุดหรือมาไม่ได้เลยได้ยิ่งดี ดีที่สุดให้คุณนายกลับพระนครไปนั่นแหละ บอกว่าอะไรก็ได้ บอกว่าหมวดติดราชการพิเศษ หรือว่าตายไปแล้วศพอยู่วัดอุโมงค์ อะไรก็ได้ รับทราบนะ
"ครับผม"
ดีแล้ว - ปฏิบัติ!

เมื่อกี้จีบถึงไหนแล้วนะจ๊ะแม่มณี...
เรือเอกจมื่นพระนายไวยวงศา (เต็มยศเลยวันนี้)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 02:09

อ๊ะ หลังจากเห็นชื่อนางเอกแล้ว
ร้อยตรีพร้อม (นกข) ท่านจงถอยไป หมดสมัยแล้วที่จะฟันแม่นมแล้วต่อด้วย นางเอกน่ะ มันย้อนไปยุค เก่าสมัยขุนแผน จะมาใช้แผนนี้กับสาวเครือฟ้าอย่างน้องมณีของจมื่นพระนายน่ะไม่ได้หรอก (หนอยมาไม่ทัน แม่นมหนอนเลยไปซะแล้ว ไม่เป็นไร รอได้น้องเมณี่แล้วหนอนจะไปไหนเสีย)
แล้วตัวผู้หมวดน่ะมีเมียแล้ว งานนี้ปล่อยผู้กองพระนายจีบน้องเมณี่คนดีก็แล้วกันนะ
น้องเมณี่คนงาม หันมาฟังพี่จะฝากเพลงยาวถึงน้องนาง พี่ชื่อ ร้อยเอกพระนายมีดาวสามดวงนะน้องจ๋า
ยังไงก็เหนือกว่า ตาหมวดพร้อมจอมเจ้าชู้อยู่แล้ว
น้องนางจงเห็นใจ พี่มาจากเมืองไกล กรุงศรีอยุธยา มาเพื่อดูแลปกป้องชาวเมืองเจียงใหม่
จากบ้านมาไกลให้เปลี่ยวอุรา มาพบพานน้องยา ใจพี่เจ็บแปลบ
ดั่งถูกศรบุปพชาติของพระมันมถะ ชะรอยครั้งนี้พี่คงจะพบเนื้อคู่แต่ปางบรรพ์
ขอน้องเมณี่จงเห็นใจในความดีของพี่นี้หนา
พระเอกตัวจริงมาแล้วครับ รับแสดงแล้วงานนี้
รต. พร้อม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 02:16

รวบรัดตัดความเป็นอันว่า 2 คนตกลงปลงใจรักกันก็แล้วกัน (ยาวไปเดี๋ยวเมียมา...) จะได้ถึงฉากแต่งงานเสียที ฉากนี้ที่มีใครต่อใครมาทัดทานไม่ให้แม่มณีหยาดฟ้าแต่งกับร้อยตรีพร้อม แต่ไม่สำเร็จ เพราะโจโจ้ซังเธอเชื่อหัวใจรักของเธอเท่านั้น

...โอ้ละหนอ ดวงเดือนเจ้าเอย พี่มาเว้า รักเจ้าสาวดวงมณี โอ้นี่ก็ดึกแล้วหนอ พี่ขอ - จงให้พี่ ได้ชื่น-ใจสักที รักมณี มานานเอย...
โอ้ละเหนอ สาวคำดวงเอย พี่นี่รัก แสนรักเท่าดวงมาน อย่ารอเลยหนอ พี่จะขอน้องแต่งงาน ขืนยืด คนดูรำคาญ แล้วจะพาลพังโรงเอ้ย
ขอลาแล้ว เจ้าแก้วโกสุม..
อ้อ ยังไม่ลา เอ้าถึงฉากแต่งงานแล้วครับ หนุ่มม้งที่ยืนรอเตรียมอกหักอยู่ อกหักได้เสียทีแล้ว
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 02:26

อ้าว ผู้กองจมื่นมาทางไหนครับ ไหนว่ามีราชการต้องไปลาดตระเวณดูความสงบเรียบร้อยของเมืองเชียงใหม่ทั้งคืน 24 ชม. ไม่ใช่หรือครับ ผมน่ะออกเวรแล้ว ฮิฮิ
ผู้กองจมื่นยังมีราชการต้องปฏิบัติก็เชิญไปตรวจท้องที่ต่อเถอะครับ ส่วนการตรวจที่ท้อง- อ้า เอ้อ- ติดเรท - เปลี่ยนใหม่ ส่วนการทำ ปจว. ปฏิบัติการจิตวิทยา เพื่อเข้าถึงประชาชน กระผมดำเนินการเอง ด้านกิจการพลเรือนกระผมถนัด เชิญผู้กองจมื่นไปราชการต่อตามสะดวกครับ..
แม่ยก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 04:57

โอ้ ดุเด็ดเผ็ดมัน เชือดเฉือน แม่ยกอินค่ะอิน ผู้กองพระนายมารับมาลัยติดแบงค์เทาหน่อยจ้า หอมแก้มด้วยจุ๊บนึง ว้ายน้ำหมากติด  อย่าลืมแว็บเข้าไปเช็ดหลังโรงล่ะ พ่อพระนายรูปหล่ออย่ายอมแพ้ร้อยตรีพร้อมจอมโลเลเทครัวนะจ๊ะ ดูสิแม่มณีหยาดเครือฟ้าจะเลือกใคร (พ่อคนที่รอยรูปอินทร์หยาดฟ้าน่ะ มีเมียแล้วนะค้าคุณนางเอก) --- แม่ค้า ต่อขนมจีนน้ำเงี้ยวอีกจาน ขอผักเยอะๆ เน่อ วุ้ย ลิเกกำลังออกรสเนอะ ขายดีอย่างนี้ไม่คิดขยายกิจการเปิดขันโตกดินเน่อร์ เสริฟอาหารเหนือครบชุดเหรอจ๊ะ
กะปิตันเคิ้ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 07:07

Star Log: 122020000645

Someone stole my ship!!!

จะกล่าวถึงกัปตันเคิร์กผู้เกริกก้อง  ใครมาย่องลักยานฉันไปได้
ตื่นขึ้นมาหาไม่เห็นเอนเตอร์ไพร้ส์   เลยสั่งให้สก๊อตตี้บีมมีอั้พ

เอยลอยมา  ลอยมาแต่สตาร์เกต
เออระเหยลอยมา  ลอยมาแต่สตาร์เกต
ใครหนอมาลักไป  ยานเอ็นเตอร์ไพร้ส์ให้ฉันปวดเฮด
เลยรีบบีมมาท่าแพเกต  เจอเจ้าจำปาเอ๋ย โดนเด็ดดวงใจ
หล่อนลงมาจากยานยนต์  เจ้าหน้ามลหล่อนเสียใจ
พิศพักตร์ก็ดูสวยศรี  แต่ไม่รู้สามีเจ้าไปไหน
กะปิตันเลยร้องทัก  ไม่รู้จักมาหาใคร
ยูช่วยหายานให้ไอ   แล้วไอจะช่วยยูให้

โอละเห่ โอละชา กัปตันเคิร์กมากะเขาด้วยเอย

(บทสะปี๊ค)  ข้าพเจ้าคือกัปตันเคิร์ก แห่งสตาร์ฟลีทเอ็นเตอร์ไพรส์  หลังจากเสร็จสิ้นภารกิจปราบพวกคลิงออนที่ไปปล้นโรงงานกะละแมแล้ว  มาพบว่ายานหายไป  หมู่สก๊อตตี้บอกว่าเจ้าหัวใโมยชื่อ มาดีกร๊าซ หรือ ดิลกร๊าซ อะไรเนี่ย  เลยบีมรังสีตามไอเสียยานอวกาศมาถึงสนามบินท่่าแพ  กลับพบสาวน้อยหน้าแฉล้ม โอ้ มายก๊อด ผู้หญิงไทยสวยอย่างนี้  ไอไม่บีมกลับแล้ว

จำปาสาวนั่งสะอื้น  กัปตันเคิ้ร์กก็เข้ามาถาม  "เอ๊กซาคิ้วสะมี มายเลดี้  คุณเห็นยานอวกาศบินผ่านมาทางนี้หรือเปล่า  ผมมาตามหายานชื่อ เอ็นเตอร์ไพร้ส์ ที่เอาไปฝากไว้ที่ธนาคารสวิส  กลับมาหาไม่เจอแล้ว  รู้สึกคนที่ขโมยจะตัวดำๆอยู่ที่เจนีวานะ  ถ้าจับได้จะเอาไปขังคุกแห้วหัวโตเลยเชียว  ว่าแต่ยูจะให้ไปส่งที่ไหนก็บอกมา  ไอมีรังสีบีมส่งใครไปไหนได้ทั้งนั้นเลย"
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์