เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 14598 สาวเครือฟ้า ตอน หนอนฟ้าบูชารัก ลิเกเรื่องที่สองของวิชาการดอทคอม มาแล้วจ้าาา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 22 ธ.ค. 00, 09:05

พระเดชพระคุณพ่อแม่พี่น้องทั้งหลายเจ้าขา   ก็ได้เวลาลิเกคณะวิชาการดอทคอมเบิกโรงตามคำเรียกร้องแล้วนะเจ้าคะ
เอ้อ...ตะหลิวนี่ขอส่งคืนแม่ค้าหอยทอดค่ะ  เห็นกลิ้งอยู่บนโรง ฉากทะลุไปหน่อยนึง
เสียแต่ว่าไม่รู้ว่าใครจะเล่นเป็นพระเอกนางเอก  เพราะที่วางตัวไว้หนีกันจ้าละหวั่น  จึงไม่อาจประกาศรายชื่อขวัญใจพ่อยกแม่ยกทั้งหลายได้
เล่นกันไปก็รู้กันเอง   หรืออาจจะไม่รู้จนกระทั่งจบเรื่องก็ได้ โต้โผเองก็เดาไม่ได้เหมือนกัน
เอาเป็นว่า ต่อจากนี้ เชิญดารา import จากสวิสมาออกแขก..จะเป็นภาษาอะไรในสิบสองภาษาก็เชิญเลยเจ้าค่ะ
ยิ่งหาคนยอมมาเล่นได้ยากอยู่ด้วย  ไม่กล้าเกี่ยง

เอ๋ย...เสียงปี่พาทย์โหมโรง  ลิเกดังโด่งมาอีกครั้ง....แม่ยกเข้ามานั่ง คับคั่งกันพร้อมหน้า
ขอจับเรื่องใหม่แต่ครั้งไหนไม่รู้.............................เรื่องแม่โฉมตรูชื่อว่าสาวหนอนฟ้า
เป็นสาวเจียงใหม่หน้าใสปิ๊งปิ๊ง................................เป็นสาวน้อยจริงๆวัยเพิ่ง(หก)สิบห้า
มีหนุ่มม้งลงดอยตั้งหน้าคอยฝากรัก.........................หล่อนก็ถ่อมตัวนักว่าเหมือนปอบผีฟ้า
จนกรรมบันดาลให้พบพานหนุ่มใต้..........................ชื่อร้อยตรีพร้อมขวัญใจของแม่ยกมากหน้า
ลงจากยานอวกาศเอนเตอร์ไพร้ซ์...............................เข้าเมืองเจียงใหม่แล้วมาเกี้ยวพา
กลายเป็นอมตะรักบันลือโลก............................... .....มีทั้งรักทั้งโศก  แถมก้อยังโปกฮา...
เตร๊งเตร็งเตร่งเตร๊ง  เตร็งเตร่งเตร๊งเตร็งเตร่ง
นู๋มะลิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ธ.ค. 00, 22:09

กรี๊ดดดดด หนูได้เข้ามาปูเมื่อจองแผงรายแรกเล้ยยย  คุณปิ๊งขา  นำ้แข็งไสใส่ลูกชิดมาเป็นรางวัลชุ่มคอถ้วยนึงแล้วค่ะ
คนแอบดูตอนเผลอ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 ธ.ค. 00, 23:45

อุ้ย พระเอก นางเอกยังไม่มาเลย เห็นแม่ค้าน้ำแข็งไสอยู่เจ้าเดียว
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 00:04

มง แซะ มงแซะ แซะมง ตะลุ่มตุ้มมง...
(ฟ้อนเงี้ยวออก)
ขอ อวยจัย พุทธิไกร ช่วยค้ำ
ทรงคุณเลิศล้ำ ไป๋ทุกทั่ว ตัว ตน
จง ได้ฮับ สรรพะมิ่งมงคล
นา ท่าน นา ขอเต๊วาช่วยค้ำจิ่น
ขอหื้ออยู่ สุขา โดยธรรมานุภาพเจ๊า
เตพปะดา ช่วยเฮา หื้อเป็นมิ่งมงคล
สังฆ้านุภาพเจ๊า นำผล ขอบันดลช่วยค้ำจิ่น...
มงแซะ มงแซะ แซะมง ตะลุ่มตุ้มตุ้ม-ฮิ้วว-
มงแซะ มงแซะ แซะมง ตะลุ่มลุ้มมง...
(ปาดเหงื่อ..) โล่งอ๊กโล่งใจ๋ไปจั๊กเตื้อ ตั้งแต่เกิดมาบ่เคยเล่นเป็นเงี้ยวเลยเจ้า เคยแต่ออกแขก ออกงิ้ว กับเคยกิ๋นขนมจีนน้ำเงี้ยวเท่านั้นแลเจ้า ผิดพลาดอะหยังกะขอสู่มาเต๊อนาเจ้า

ข้าเจ้าเป๋นคนใต้ใจดี๊ดีนาเจ้า บ่ใจ้คนใต้ขี้จุ๊กา
อู้กำเมืองกะบ่จ้าง แต่ว่าแม่เลี้ยงโต้โผลิเกเปิ้นสิบังคับหื้อข้าเจ้าออกเงี้ยว ข้าเจ้าก็ออกมันส่งเดชไปแล้วนาเจ้า มื้อนี้ลิเกเปิ้นจะแสดงเรื่อง ปอบผีฟ้า เอ๊ย สาวหนอนฟ้าบูชาฮักเจ้า  นำแสดงโดยไผกะยังบ่ฮู้ อาจจะเป็นมิชิโกะซัง คิเรเน้ คาไวเนอะ หรือป้าหนอนซัง เอ๊ย หนอนสังข์ คาไวเนะคิเรเน้อ เหมือนกัน อะนี่เงี้ยวยังบ่าฮู้เจ้า ส่วนพระเอกมีคุณพระนาย มีเสี่ยม้งลงจากดอย (เต่า) มีเสี่ยแม้ว ยังบ่าฮู้ไผเป็นไผเจ้า แต่ว่า เงี้ยวเองรับบทเป๋นพันจ่าตรีเขียว ทส. คนสนิทผู้การเรือเหาะขึ้นบนอวกาศ เอนเตอร์ไพรซ์เจ้า...

เปิดเรื่อง บทละครฉบับของเสด็จในกรมพระนราธิปฯ ขึ้นว่า (อ้างจากความจำของกาญจนาคพันธ์ ใน " กรุงเทพฯ เมื่อวานนี้"  ผมไม่มีบทละครฉบับจริงอยู่ในมือที่เจนีวาครับ)
...สาวเอยสาวเครือฟ้า
เป็นกำพร้าพ่อแม่ก็แลหาย
อยู่สำราญบ้านสวนสงวนกาย...
หมดที่คัดลอกมาแค่นี้ เอ้า ตัวอื่นออกมั่งฮี่
แม่ค้าหนมเส้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 00:14

เอาหนมจีนมาส่งปี้เงี้ยวก้า
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 00:36

เห็นแม่มิชิโกะ แบดะ บอกว่าตัวเอกตัวหนึ่งสั่งเข้ามาจากสวิส (ผมขอยืนยันว่าไม่ใช่พระเอกแน่ๆ ครับ ตลกเอกล่ะก็พอได้) ผมมานั่งนึกๆ ว่า จะให้อีตาตัวละครที่มาจากสวิตเซอร์แลนด์แล้วไปโผล่เมืองเหนือนี่ชื่ออะไรดี
เอาชื่อนี้แล้วกัน ลอ ดิล-กร้าซซ์ ฟังคล้ายๆ มาจากสวิสเยอรมันดี เรียกเป็นไทยว่า
พระลอดิลกราช..
แต่ห้ามอ่าน ดิ-หลก-ราช นะครับ เดี๋ยวซ้ำ อ่านว่า ลอดิล-กร้าซซ์ ดีแล้ว
เอ้า พระเอกนางเอกออกเสียทีซี่...
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 00:53

เส่เลเมา  ปัดเด๋วกินเหล้า  ไปหลังเขา  ไปซื้อน้ำขาว  มานึ่ง(หนึ่ง)โถ
กิ๋นแหล่วเมา   ก็เลยห้ามขับ  รถโชว์  หนับ  เจ้าพี่หนับ  เมาไม่ขับ  ไม่โดนปรับ 2000
(เฮ่อ  มั่วจนจบ)
@ เส่เลเมา  ยังมีสาวงาม  เธอมีนาม  ว่ามณีหยาดฟ้า
เธอเป็นสาวสวย  และก็เป็นลูก  กำพร้า  เอย  แม่เอย  แต่ว่าโสภาเหนือกว่านางใด

@ เส่เลเมา  มณีหยาดฟ้า  มีพี่เลี้ยงชรา  อยู่ที่บ้านไม่ค่อยไปไหน
แกชื่อยายหนอน  หูแกไม่หย่อน  ตึงไว้  เอย  ยายเอย  ไม่รู้เรื่องเลยเขาพูดอะไร

@ เส่เลเมา  หลอกเด็กมาได้  บทนางเอกไซร้  นั้นก็ต้องเหมาะกับ  สาวสวย
ถ้าให้ยายแก่  นั้นลงไปเล่นคงซวย  เอย  พ่อเอย  นางเอกมาแล้วเฮย  งามแต้  งามจริง...

เวลานางเอกออกโรงแล้ว  ขอพระเอกโปรดแสดงตัว  ว่าเป็นใครกันละเนี่ย..แหล่ลลลลล

(มั่วตามทำนองเพลงเส่เลเมา  ของคุณจรัล  มโนเพชรค่ะ  อิอิ)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 02:51

อู๊ยหนอนคนแก่... ท่าทางใจ๋ดี... ลูกผัว (เป็นหยัง) บ่มี เป็นตี้ เอ็นดูล้ำ ...
แลงนี้แดดอ่อน อู๊ยหนอนแจ้งคำ เคยเล่นป๋าจำ เป๋นเต่ตั๋วพี่เลี้ยง ...
แต่แล้วแห็ม วิกนี้บ่มีตั๋วเนียง (นาง - ภาษาขะแมร์ติดมาแต่กระทู้ล่างโน่นครับ) ปี้เลี้ยงเป็นนางเอกได้ก่า...  
อู้ยหนอนยังบ่แก่.. เล่นไปเถอะจา... มื้อนี้เนงบา ยอมปี้หนอนแล่วเอย...

ปี้สาว ครับ.... ต๋อนนี้ผมเปนหนุ่มแล้วครับ
มีมะญิงมาไล่จับ จะฮับผมไป๋เป๋นแฟน...
ปี้สาวกั๊บ - ต๋อนนี้ผมฮักป้า เอ๊ย ปี้แล้วกั๊บ...
จะฮักปี้บ่มีหน่าย บ่อยากเป๋นหลานชายแล้วก่า ลัลลัลลัลล้า ... ลัลลั้ลลัลลัลหลั่ลหลั่ลหลั่ลล้า..
แม่ค้าส้มตำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 03:35

ฮ้าาา มื้อนี้เนงบา จาอาไรนะคะ?ฮืม  ว้าย ลิเกติเรทเอ็นซีสี่สิบห้าแล้วเจ้าค่ะ  แม่ค้าเตรียมสั่งครกอ่างศิลามาเพิ่ม  วิกนี้รวยเละแน่ๆๆ
ปู่เจ้าเขาสะเทือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 05:55

ว่านั้นปู่เจ้าเขาดอยเต่า ผีมาเฝ้ามาตวยหา กระซิบข่าวนายฮ้อยมาแต่เมืองใต้
เตร๊งเตร็งเตร่งเตร๊ง เตร็งเตร่งเตร๊งเตร็งเตร่ง

ข้าอยู่นี่เบื่อดิ้นทั้งอินทรีย์ จะดู๋ทีวีก็มีแต่ใบแดง จะจำแลงต๋นเข้าเมืองก็เปล๋ืองตั๋ว
    ได้ยินมาหนุ่มบ่าวบางกอกกรุง หล่อเอี่ยมฟุ้งกรุ่งมาแต่เมืองใต้  ดูแล้วเหมาะดูดีกับหลานกู
     กับอีหนูหนอนฟ้าหน้าพริ้งเพรา จะจับคู่ดูตัวให้แก้เซ็ง

ปู่เจ้าเก่าแก่แต่ดอยเต่า ก็เสกเอาลูกหมาน่อยเป็นกบฟ้า
ผีก็อด ทนอยู่ดูไม่ได้ ปู่แก่แก่หลงลืมหรือยังไง นายฮ้อยบ่ตีกบแต่ตีกอล์ฟ

ข้าก็ฮู้เปิ้นตีอะหยังกัน ข้ายังตีทุกวันออกฮอบเล่น ตีข้ามดอยข้ามเวียงอยู่ทุกเย็น
   สูบ่ฮู้บ่เห็นว่าตูคิดลึกลำ้ ส่งกบฟ้าคาบลูกกอล์ฟรอบเวียงพิงค์ นายฮ้อยวิ่งตามกบจนจบหนอนฟ้ามะญิงงาม
แล้วปู่เจ้าส่งอ๊บอ๊บกระดบดอย
เตร๊งเตร็งเตร่งเตร๊ง เตร็งเตร่งเตร๊งเตร็งเตร่ง เตร็งเตร๊งเตร๊งเตร็งเตร็งเตร็ง
แม่ค้านำ้แข็งไส
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 06:01

นางแมวเอย
มาร้องแป้วแป้ว
ที่ฟากขโน้น
ขอหนอนสีฟ้า
ให้แมวข้ามั่ง
ค่าจ้างแมวมา
ได้เบี้ยยี่สิบ
มาซื้อหมากดิบ
มาล่อนางไม้
นางไม้ภูมิใจ
นุ่งผ้าตาเข็มทอง
ไอ้หุ่นตีกลอง
ไอ้ฮับปักกะตู
ไอ้งูพันกัน
หัวล้านชนกัน
หนอนก็ตกลงมา
เต็มทุ่งเต็มท่า
เต็มนาสองห้อง
เต็มวิกยี่เกของน้อง
นิมนต์พระมา
สวดคาถาปลาช่อน
ปั้นหนอนเสียก่อน
เล่นละครสามวัน

แม่ยกเอย
อย่าพึ่งขายสาก
ครกจะมาก
สากก็จะแพง
ทำตาแดงๆ
รอบไร่รอบนา
ฝนตกเจ็ดห่า
ฟ้าผ่าสองหนุ่ม
กลุ้มใจไม่ตก
สาวๆแม่ยก
ตกใจจะไม่ได้ดู
ต้องให้หนูๆ
ส่งจุ๊บให้คุณปู่
จะได้มาจู้
เป็นพระเอกร้อยตรี
ให้ป้่าหนอนศรี
ยินดีร่วมห้อง
พร้อมใจยอมมา
สวดคาถาปลาช่อน
เล่นละครสามวัน
ฝนก็เทลงมาๆ
ฝนก็ตกเจ็ดห่า
ป้าหนอนสมรศรี
เล่นยี่เกคุณร้อยตรี
ได้ปีละเกวียนสองเกวียน
ปีละเกวียนสองเกวียน
เถิดเจ้าประคู้ณ

ปู้ยี่ปู้ยำมาจากเพลงแห่นางแมวขอฝน  มาขอสาวหนอนฟ้ากะเฮียพร้อม มาเล่นละครให้นู๋ที เถิดเพี้ยง
ม้งยัน สัญญา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 09:30

พี่น้องพ่อแม่ทั้งหลายกระผมหนุ่มม้งขอฝากเนื้อฝากตัวกับแม่ยก  เจ้าแรกคือแม่ค้าหอยทอดผ้าขี้ริ้วห่อทอง ถ้ามีเจ้าอื่นตามมาก็รับหมดคะรับไม่จำกัดนามสกุล

โอ้เจ้าพวงมาลัย    มีหรือจะไปจากห้อง
ลอยละล่อง    อยู่ในห้องนี้เอย

เส่เหลเมา   ตัวเฮาเป็นหนุ่มหน้าใหม่
อยู่ดอยไม่น้อยหน้าใคร   เข้าเมืองเจียงใหม่ เพื่อจะได้เกี้ยว
เกี้ยว  เกี้ยว  เอ๊า เฮา เกี้ยว   ถึงป้าแก่เลี้ยว   เกี้ยวไม่สิ้น
ใครด่าก็ไม่ได้ยิน   เฮาจะเกี้ยวสิ้น  เอ๊า เฮาเกี้ยว

หนุ่มม้งลงดอย  เฝ้าคอยหนอนฟ้า
หลงรักเจ้ามา    ก่อนหนุ่มลาไปขุดทอง
สัญญากันไว้     กลับเมื่อใดจะมาขอ
อ้ายหนุ่มใต้เดินปร๋อ    ปุ๊บเดียวขอเข้าห้อง  
ทั้งปู่เจ้าเขากบ    ก็สมทบไปกะเขา
หนุ่มม้งดอยเต่า    ก็ซึมเซานั่งจ๋องง๋อง
ได้แต่ครวญเพลง   โอ้ละเห่งละหึก(หาคำไม่ได้ครับ)
ตั้งแต่เช้ายันดึก     ถึงคนสวยพิลึก...หนอนทอง

จากดอยเต่ามาเจ้าลืมสัญญา สองเราเมื่อสายัณห์
ก่อนเคยรัก..ภักดีไม่เปลี่ยนผัน  ทำไร่ใกล้กันจนตะวันตกดิน
กลับบ้านเดินเคียงสำเนียงได้ยิน ไม่เล่นลิ้น รักสิ้นดินฟ้า..
จากน้องสามปีอยู่วงดนตรี หาเงินมาหมั้นขวัญตา
วิหคกลับคอนดังพี่ย้อนกลับนา เพราะน้องแก้วตา
สัญญาเขาคอย เจ้าอยู่แห่งไหน หัวใจเลื่อนลอย
พี่บุญน้อยหลงคอยทั้งคืน..
เจ้าลืมรอยรักที่พี่สลัก ฝังรักให้ทรามชื่น
 เจ้าแปรไปหัวใจเหมือนถูกปืน
แทบล้มทั้งยืน สะอื้นอกตรม
จากไร่ไปหา เงินตราชวดชม วิมานพี่ล่ม
ลืมสัญญาสายัณห์
อิเหนา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 10:21

เสียงตีฆ้องร้องปาวปาว.......อิเหนาวิ่งอ้าวกลับมาหา
หลบครกได้หวุดหวิด........หนีรอดมีชีวิตวิ่งกลับมา
เจ็บใจยายน้องบุษ.......มาทํารักข้าสะดุดอดฉุดกุสุมา
เฮ้อ  โล่งใจไปได้แล้ว....ยายบุษเผ่นแผล็วไปกับจรกา
ไปแล้วขอจงไปลับ.........ไม่ต้องย้อนกลับเมืองดาหา
วิกลิเกนี้เปิดใหม่.........แหมน่าสนใจขอตามมา
แอบยืนข้างเวที........หวังดูของดีจะมีไหมหนา
เล่นเรื่องอะไรกันเนี่ย.........เห็นพวกอาเสี่ยกะลิ้มกะเหลี่ยไปมา
โอ้ นางเอกหน้าใสปิ๊ง......ถูกใจพี่จริงสวยกว่าหมวยกุสุมา
จรกา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 13:58

จรกาแอบดูอยู่........ดื่มนํ้าเต้าหู้แล้วก็รีบมา
เฮ้ย พบเจ้าอีกแล้วอิเหนา......ทําไมต้องเป็นเจ้าอีกแล้วหา
ยายบุษข้าไม่ใกล้ชิด........เห็นบินไปสวิสตามติดเนงบา
ตอนนี้ข้ายังเป็นโสด.......แสนดีใจโลด คอยจีบเครือฟ้า
แม้อู้คําเมืองบ่เป็น......แต่ไม่ยากเย็นข้าชอบเจรจา
ซื้อไส้อั่วมาฝากน้อง.......แคบหมูนํ้าพริกอ่องคล่องคอหนา
พี่นี้รักเดียวใจเดียว........ขนมจีนนํ้าเงี้ยวก็ทานเป็นนา
เป็นแฟนพี่เถอะเครือฟ้า........พี่รับรองว่าพี่หล่อกว่าเนงบา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 14:27

โต้โผแอบแหวกม่านมองแฟน .......โห เล่นวิ่งแจ้นมาแต่ไกลใครกันหนา
เห็นแข่งกันมาหน้าตั้ง...................ไม่รอรั้ง   อิเหนาทั้งจรกา
คงเพราะแม่หน้าเป็น.....................บุษบาไปเดินเล่นซะที่เจนีวา
พ่อยกเลยมามะรุมมะตุ้ม................เป็นเจ้าบุญทุ่มกับสาวเครือฟ้า
มีอะไรมาแจก ทั้งแลกทั้งให้..........สนามกอล์ฟอัลไพน์มีไหมเจ้าขา
โพลจะได้นำลิ่ว.............................เผื่อคราวหน้าได้เล่นงิ้ว กับวิกกุสุมา
เตร๊งเตร็งเตร่งเตร๊ง....นางเอกฉันไม่มา
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์