เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 23093 แบกะดินขึ้นห้าง
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 10:24

มีหลายประเด็นงอกเงยขึ้นมา ล้วนแต่น่าคิดต่อ
ของป้ากุนเรื่องความสถาวรของรสนิยม หรือแท้จริงคือความฉาบฉวยแห่งคุณค่า
ของคุณติบอเรื่องรสนิยมสร้างใหม่ หรือรสนิยมโดยมรดก
ของคุณบานาเรื่องผมเข้าใจ แต่ผมไม่ชอบ
และ ......คุณกุ้งแห้ง เรื่องแบรนด์ข้า มิใช่แบรนด์ท่าน ท่านอย่าเกี่ยว
ดูท่าห้างของผม จะมีแต่ของดีหามีแบกะดินไม่....ฮิฮิ

อย่างไรก้อดี เอ...รึว่าเลวก้อม่ายรุ
ผมยังยืนหยัดที่ความฝังใจ ณ จุดตั้งต้นที่ว่า เอาของเลว มาขายเป็นของดี ทำได้งัยยย ฮืม??
จตุคาม ฤาจะเทียบชั้นพระสมเด็จ
แต่.....ในประเทศพิลึกแห่งหนึ่ง ก็ทำกันจนจะเข้าไกล้กันทุกขณะ

ขอแย้งคุณบานาสักนิดนะครับ ที่ท่านพรรณามานั้น หาแบกะดินไม่เป็นของดีทีเดียวแหละ
ทั้งปลาร้าเอย สาโทเอย หากจะนำขึ้นห้างกระผม ก็ยินดีกวาดพ่อนักเดิน พ่อตราดำ
หรือพ่ออะไรๆ ที่ล้วนแต่เป็นเครื่องดองออกจากชั้น เปิดทางให้อย่างเต็มใจ
เพราะต่างก็ล้วนทำคนให้กลายเป็นสุนัขเมื่อยามเมาได้เท่ากัน
ส่วนรูปที่ท่านไม่ชอบนั้น คิดเสียว่า เรานั่งรถไปโดยมีโชเฟ่อร์ที่ขับเร็วเกินจะรับได้ และอาจพาคนทั้งคันรถไปสู่อบายภูมิ
หากจะเตือน ส่งเสียงเบาๆ ท่านคงจะมิฟัง อันที่จริงควรจะ "ดีด" ท่านลงไปเสียด้วยซ้ำ
การตะโกนดังๆ เพื่อห้ามปรามอาจจะยังน้อยไป
นี่หากย้อนเวลาไปถึงปี 2311-2325 ภิกษุกาทั้งหลายเห็นจะได้เกิดใหม่
(เอ   หรือว่านี่เป็นพวกนั้นมาเกิดใหมแล้วหว่า)

ส่วนป้ากุนนั้น หากท่านลากตำราแสนขมเรื่องปรัชญามา ผมคงต้องปิดห้างหนี.....แหะๆ
เรื่องของดี มีวันเสื่อมหรือไม่
ผมว่าคิดตามประสาโง่ก็ตอบได้ว่า เมื่อเสื่อมได้ ก็ต้องไม่ใช่ของดีแท้น่าซี
ในโลกที่ผมอาศัยอยู่นี้ มีบางอย่างที่เห็นว่าไม่น่าจะกลายค่า เช่นเรื่องศีล 5 เรื่องการสำนึกพระคุณ
เรื่องเสียสละ ซึ่งล้วนแต่ละเอียดอ่อน คิดได้ยากแต่ก็เข้าใจง่าย
ง่ายกว่าเรื่องหยาบๆ ประเภทศิลปะสวยงามหรือไม่อย่างไร

ในศิลปะนั้น เรามีเครื่องมือง่ายๆ ที่เอาไว้สับดูเนื้อในของมัน ก็คือลองถามใส่งานว่า
ที่ท่านทำมานี้ ท่านได้ประโยชน์หรือคนดูได้ประโยชน์

อะไรที่ไม่สร้างประโยชน์แก่ผู้อื่น ก็เป็นเพียงรสนิยมได้ละกระมัง
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 10:29

จบแค่นั้นครับ จากบทความคุณสุธีและความเห็น ๒ ข้อของคุณพพ. เลือกข้อ ๑ - ศิลปะที่ใช้คิทช์ ครับ
ตัวคิทช์เองไม่เป็นงานศิลปะแต่เป็นสิ่งที่ศิลปินยุคหลังสมัยใหม่นำมาใช้ในงานของเขา

จากบทความที่กล่าวถึงงานภาพยนตร์เรื่อง ฟ้าทะลายโจร ทำให้นึกเปรียบเทียบงานสองชิ้นที่ค่อนข้างใกล้เคียงกัน คือ
      ฟ้าทะลายโจร ดังกล่าวกับ ข้างหลังภาพ งานชิ้นสุดท้ายของคุณเชิด ทรงศรี ผู้ล่วงลับไปแล้ว

โดยส่วนตัวมองว่า ฟ้าทะลายโจร เป็นงานสร้างสรรค์ บรรจงใจประดิษฐ์อย่างฝากฝีมือให้ออกมาย้อนยุคใส่สีฉูดฉาดแต่งดงาม สั่นสะเทือนใจได้ผลเป็น
งานศิลปะ(แขนงที่เจ็ด) ที่ใช้คิทช์
       ในขณะที่ ข้างหลังภาพ ของคุณเชิด เป็นงานที่ค่อนข้างผิดหวังเหมือนกับหลายๆ คนที่บ่นว่าเชยและพ้นสมัย นักวิจารณ์บางคนบอกว่า นึกถึงงานแบบยุคหลังสมัยใหม่
       ดูแล้วข้างหลังภาพออกจะเป็นคิทช์โดยตัวหนังเอง ในแง่เก่าๆ เชยๆ ชวนให้หวนคิดถึงหนังไทยในอดีต แต่ก็ยังไม่ถึงขนาดคิทช์ที่เป็นงานโหลๆ ไม่ใช้ฝีมือ
หากกล่าวได้ว่าฝีมือดูตกไปมาก เมื่อเทียบกับงานชิ้นเอกอย่าง แผลเก่า
       ก่อนเรื่องแผลเก่า คุณเชิดเคยสร้างหนังคิทช์หลายเรื่อง รวมทั้งเรื่อง อกธรณี ที่ช่องหลายสีนำมาสร้างเป็นละครเย็นฮอทฮิททั่วบ้านทั่วเมือง ครับ  

กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 11:35

ไม่สบายค่ะ โดนฝน คุณติบอ ขอค่ำๆนะคะ เรื่องมันยาว และต้องมีตัวอย่าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 11:54

กินยา ดื่มน้ำอุ่นมากๆ  แล้วพักผ่อนนะคะ คุณกุ้งแห้ง 
อย่าแข็งใจทำงานต่อให้เสร็จ    จะเป็นหวัดหลายวันไม่หายสักที

สนุกมากตั้งแต่คุณ Sila จุดประกายเรื่อง Kitsch ขึ้นมา     คุณพิพัฒน์เคยพูดเรื่องนี้ในอีกเว็บหนึ่งมาแล้ว
อยากจะฟังอีกครั้ง  เพราะหาของเก่าครั้งนั้น มาเล่าซ้ำไม่ได้ ทำให้ชักจะนึกไม่ออกแล้วว่าคิทช์คืออะไรกันแน่
ไปค้นรูปในกูเกิ้ลก็เห็นคิทช์สารพัดชนิด ไม่เหมือนกันเลย 
หนึ่งในนั้นคือขวดนี้ละค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 12:09

นี่เขาก็ว่า เป็นคิทช์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 12:12

นี่ก็คิทช์ ค่ะ

pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 12:39

ที่ยกมายังคิตช์ไม่แท้ครับ

เรื่องคิตช์นี่ แล้วแต่จุดยืนครับ
กรณีที่อาจารย์สุธีท่านเล่าไว้ ผมไม่คิดว่าเข้าข่ายคิตช์ ยิ่งการสร้างหนังแนวล้อเลียน ไม่ว่าหนักหรือเบาก็ไม่ใช่
หนังที่ว่าห่วยของคุณเชิด ก็ไม่ใช่
เราเริ่มที่จุดตั้งต้นดีกว่า

คิตช์น่าจะหมายถึง "ต่ำ ทราม" โดยเน้นที่รสนิยมเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับมูลค่า ราคา หรือสังกัดทางวัฒนธรรม
และ หากจะเข้าใจชัดยิ่งขึ้น ก็มักจะหมายถึงการนำสิ่งที่ไม่ควรใช้ มาใช้โดยปราศจากความคิดอันแยบคาย
(แหม่....พ้มน่าจะไปสมัครเป็นพนักงานบัญญัติศัพท์แฮะ)

เอาอย่างง่ายๆ ที่สุดก็คือ รสนิยมแบบกเฬวราก เช่นไปขี่คอพระพุทธรูปเพื่อถ่ายรูปเป็นที่ระลึก
นั่นล่ะ สุดยอดแห่งคิตช์
แต่ตัวอย่างที่ตำรามักจะใช้กัน ก็คือการเอารูปโมนาลิสามาพิมพ์ลงผ้าเช็ดตัว
(ซึ่งน่าประหลาดใจว่า เดี๋ยวนี้สารพัดมิวเซียม ทำกันเกร่อ)

ในชีวิตประจำวัน คิตช์เป็นเหมือนดัชนีวัดสุขภาพทางรสนิยม
วันใด คุณแต่งองค์ออกจากบ้าน ด้วยเครื่องหุ้มห่ออันพิลึก เช่นแต่งชุดนอนไปเดินเซนเตอร์ป้อยท์
นั่นละ คิตช์แท้ๆ

ยกตัวอย่างคิตช์สนิทที่เห็นตำตาทุกสัปดาห์ก็คือรายการคุณพระช่วย ที่ชอบเอากลองชุดมาตีกำกับจังหวะแก่ดนตรีไทย
ช่างสามานย์จริงๆ เทียว คิดได้ไงไม่รู้
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 13:34

ไม่สบายค่ะ โดนฝน คุณติบอ ขอค่ำๆนะคะ เรื่องมันยาว และต้องมีตัวอย่าง

เมื่อไหร่ก็ได้ครับ คุณกุ้งแห้ง
สุขภาพคุณกุ้งแห้งสำคัญกว่าเรื่องเล่าเป็นไหนๆครับ

ไว้ให้คุณกุ้งแห้งสุขภาพดีแล้วค่อยกลับมาเล่า
ผมก็จะรอฟังเสมอครับผม

ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ (น้องนุ่งในบอร์ดเป็นห่วงพี่กุ้งแห้งกันทุกคนคับ)
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 13:40

วันใด คุณแต่งองค์ออกจากบ้าน ด้วยเครื่องหุ้มห่ออันพิลึก เช่นแต่งชุดนอนไปเดินเซนเตอร์ป้อยท์
นั่นละ คิตช์แท้ๆ

เห็นคำนี้เข้าไปแล้วรู้สึกเหมือนกับว่าแฟชั่นชุดนอนของสาวๆตอนนี้โดนครหาอยู่เลย.....
แง่ว...... มานเปน แฟชั่นม่ะได้เหรอคับ คุณพิพัฒน์
ที่สาวๆจะเอาเดรสตัวสั้นๆหน้าตาเหมือนลูกครึ่งระหว่างพ่อชุดนอน กับแม่ชุดคลุมท้องมาใส่อ่ะคับ แหะๆ

ยกตัวอย่างคิตช์สนิทที่เห็นตำตาทุกสัปดาห์ก็คือรายการคุณพระช่วย ที่ชอบเอากลองชุดมาตีกำกับจังหวะแก่ดนตรีไทย
ช่างสามานย์จริงๆ เทียว คิดได้ไงไม่รู้

สำหรับอันนี้...... ขอ kitsch ด้วยคนคับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 15:12

.

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 16:52

ขอทำแบบฝึกหัด
อย่างนี้นับเป็นคิทช์ไหมคะ

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 18:01

ขออนุญาตส่งแบบฝึกหัดด้วยคนครับ
(ถ้าคุณพิพัฒน์ยังรับตรวจอยู่)

อย่างมันฝรั่งทอดรสแปลกๆ แบบหมึกย่าง โนริสาหร่าย ปูผัดผงกระหรี่ กุ้งมังกร ฯลฯ พวกนี้พอจะ kitsch มั้ยครับ

.

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 18:38

เก้าอี้ลายธงชาติกับโดนัทยักษ์ ไม่แน่ใจว่าเข้าข่ายคิทช์หรือเปล่า
แต่โถส้วมทองคำ....

pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 18:52

โอ้พระเจ้า คิชรับประทาน
ใครหนอ คิดสุวรรณส้วมออกมาได้
ตรวจการบ้าน....เอ พ้มเป็นเจ้าพ่อคิชต์ไปแล้วแต่เมื่อใด(ฟะ)

แฟเชิ่นนั่น แค่เฉิ่มขอรับ ยังห่างไกลจากสวะอยู่มาก อย่าว่าแต่จะถึงชั้นสามานย์เลย
ของทอดอะไรนั่น ไม่อยู่ในประเด็นของการถกกันครับ สินค้า มีเหตุจำเป็นต้องกระแทกตาคนอยู่แล้ว
จะถ่อยเพียงใด ก็อยู่ถูกเวที

คำว่าคิตช์ หรือคิชต์ อะไรนี่ ต้องผนวกกาละ - เทศะ เข้าไว้ด้วยครับ
อย่างมวยปล้ำหมูทะลวงของลุงแซม ทำยังไงก็ไม่เป็น เพราะเขาเล่นในโลกของเขา
เว้นแต่มีใครสักคน อุตริมนุษยธรรม เอาออกมาทำชุดให้เด็กอนุบาลใส่

นั่นละอุบาทว์ของแท้ครับ
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 12 ต.ค. 07, 20:20

ขอสนับสนุนท่านพิพัฒน์เรื่องกาละเทศะกับความไม่เข้ากัน  เหมือนกับที่สะพายหลุย  หรือแอร์เมส  ไปเรียนหนังสือ  แต่งเครื่องเพชรทองหยองไปวัด  หรือที่ไปตัดแต่งขนพุดเดิ้ล  จนมองคล้ายอะไรก็ไม่รู้  ไม่เป็นสุนัขน้อยๆที่น่ารักอย่างที่ควรเป็น  แต่เค้าก็ว่ามัน cool นะ

เหมือนบ้านทรงปั้นหยาหลังคามีกาแลแต่มุขด้านหน้าดันมีเสาโรมันรองรับ  kitschy แท้ๆ  บ้านใครหว่า......อิอิ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 9
  พิมพ์