เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 12178 พญานกสัมพาที กับอุบัติเหตุเครื่องบินที่ภูเก็ต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 14:33

พิมานหลังไมค์  ข้างบนนี้ไม่เกี่ยวกับพญานกสัมพาทีนะคะ  ยิ้มเท่ห์

มาต่อ ว่า พิมาน คือ UFO  ของอินเดียโบราณ   เราต่างหากเข้าใจผิด เอา พิมานหรือวิมาน มาเป็นที่อยู่ของเทวดา อย่างในภาพล่าง
ไปๆมาๆ  ชักจะได้กลิ่น"พระเจ้าจากอวกาศ" ตามทฤษฎีของดานิเก้น ขึ้นมารำไร

นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 14:53

พี่กุ้งแห้งฯ

มันมีคลิปมากกว่าหนึ่งอันด้วยเหรอครับ ผมนึกว่าเป็นอีกคลิปหนึ่ง ซึ่งไม่เกี่ยวกับเครื่องบินตก เกี่ยวกับเรื่องอื่น ส่วนการดำเนินการต่างๆ เราก็ทำไปแหละครับ ไม่ใช่เพื่อฟอกขาว ไม่ใช่เพื่อแก้ตัวหรือตอบโต้โต้ตอบใคร ช่องไหน นสพ. อะไร เป็นการเฉพาะ แต่ว่ากันไปตามเนื้อผ้าแหละครับ ผมส่งข้อมูลต่างๆ เท่าที่เราได้ แปลเป็นภาษาฝรั่งส่งให้สำนักงานต่างๆ ของเราทั่วโลกแล้วครับ ถ้า clip ที่ว่านั้นเกิดในอังกฤษ หน่วยงานของเราทางนั้นคงได้ใช้ประโยชน์จากข้อมูลที่เราทยอยส่งให้ เอาไปชี้แจงต่อเอง เอ - แต่ไม่เห็นเขารายงานอะไรเข้ามานะ เดี๋ยวจะถามไปครับ ขอบคุณที่แจ้งข่าว แต่ถ้าเป็นรายงานข่าวอุบัติภัยที่สื่ออังกฤษเขารายงานตามเนื้อผ้า ก็จะไปว่าอะไรเขาได้ละครับ เหตุโศกนาฏกรรมที่เกิดขึ้นมันร้ายแรงจริงนี่นา

เรื่องภาพลักษณ์เราก็ทำ เท่าที่เราทำได้ เท่าที่เราไปหาข้อมุลมาได้ แต่เราต้องมีข้อมูลในมือ บางทีผมก็นึกอยู่เหมือนกันว่านี่เรากำลังช่วยทำงานแทนหน่วยงานอื่นสายตรงเขาหรือเปล่านะ ทำไมหน่วยงานสายตรงเขาไม่แถลงแยะๆ ออกมาเองบ้าง แต่ก็ไม่เป็นไร เขาคงกำลังยุ่งมั้ง เราช่วยทำได้ก็ช่วยกันไป เพราะในที่สุดแล้วมันก็คือภาพลักษณ์ประเทศโดยรวมแหละ ถือว่าไม่ได้ทำให้ใคร ทำให้ชาติ

บางทีก็เหนื่อยเหมือนกันครับ การวิ่งไล่ชี้แจงตามแก้ไขในสิ่งที่ตัวเองไม่ได้ก่อไม่ได้สร้างปัญหาเนี่ย นี่ครบ 1 ปีพอดีวันนี้แล้ว (ไม่ใช่เรื่องเครื่องตกครับ)

ผู้อ่านท่านอื่นที่แวะผ่านมาและไม่รู้ตื้นลึกหนาบางคงจะงงกันใหญ่แล้ว เพราะฉะนั้น ผมจะหยุดบ่น และคุยกันเรื่องภาษาวรรณคดีต่อไป

อาจารย์เทาฯ ครับ วิมาน พจนานุกรมราชบัณฑิตเจ้าเก่า ผมขอโคว้ต "วิมาน  น. ที่อยู่หรือที่ประทับของเทวดา; ยานทิพย์. (ป., ส.)"

ซึ่งก้แปลว่า วิมาน เป็นได้ทั้งบ้านและรถ (หรือยาน) ของเทวดาครับ ทั้งสังหาริมทรพย์ (เคลื่อนที่ได้) และอสังหาริมทรัพย์ (เคลื่อนที่ไม่ได้) ได้ทั้งคู่แล้วแต่จะใช้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 14:59

ยังไม่เคยเห็นภาพวิมานที่เป็นยานทิพย์    อยากเห็นค่ะ
คุณนกข.พอจะหาเจอในเน็ตบ้างไหม
เอ มีวรรณคดีเรื่องไหนที่มี "ยานทิพย์"   นึกได้ว่ารามเกียรติ์ ที่พระอินทร์เอารถมาให้พระรามใช้ออกศึกกับทศกัณฐ์ 
แต่รถที่ว่า ก็วิ่งบนดิน  อาจจะดีกว่ารถยนต์ตรงที่ไม่เห็นบอกว่าต้องมีทางถนน    เรียกว่าวิ่งไปตามพื้นดินได้ทุกสภาพละมั้ง
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 15:23

พี่กุ้งแห้งฯ
เห็นแล้วครับพี่
มันเกี่ยวกับเหตุการณ์นี้จริง แต่เป็นเรื่องจริงภาพจริงนี่ครับ คนหนีตายจริงๆ เครื่องกระแทกจริงๆ พังจริงๆ ไฟลุกจริงๆ ฝรั่งเลือดไหลจริงๆ ดูแล้วก็สลดไปด้วย แล้วจะให้ผมแก้ข่าวอะไรได้เล่า ก็ชี้แจงกันไป ว่าเรากำลังทำอะไรในการช่วยเหลือคนที่ได้รับผลกระทบ ในการชดใช้ และในการตรวจหาสาเหตุอุบัติเหตุและรักษามาตรฐานความปลอดภัยทางการบินของเรา  แค่นั้นแหละ ส่วนถ้าจะสะกัดกั้นภาพข่าวที่มันเป็นเรื่องจริงแต่เราไม่ชอบใจนั้นคงไม่รู้จะทำได้อย่างไร เพราะมันเกิดขึ้นจริง ไม่มีใครอยากให้เกิด แต่ก็เกิดแล้ว เสรีภาพของการแสดงออกฝรั่งเขาก้ถือด้วย และผมก็ไม่เห็นว่าเราจะสามารถไปเซนเซอร์อะไรเขาได้ ยิ่งพยายามเซนเซอร์ยิ่งเสียกับฝ่ายเราเอง ส่วนตัวผมผมคิดว่า ถ้าเราหนักแน่นและดำเนินการอย่างโปร่งใสไม่มีนอกใน ว่าไปตามเนื้อผ้า เชื่อว่าความเชื่อมั่นของนักท่องเที่ยวต่างชาติจะกลบมาเองในระยะยาวครับ เพราะอุบัติเหตุก็เกิดขึ้นได้ไม่ว่าจะระวังขนาดไหนก็ตาม เพียงแต่ต้องแสดงความรับผิดชอบและความสุจริตใจ ถ้าหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทำได้ ส่งลูกมา งาน PR ประเทศของผมที่ผมรับลูกต่อจะง่ายขึ้น

มี "บุษบก" ในรามเกียรติ์ครับอาจารย์เทาชมพู ที่เป็นยานอันหนึ่งในรามเกียรติ์ เหาะได้ หน้าตาเป็นไงนึกไม่ออก แต่ถ้าเป็นบุษบกอย่างสถาปัตยกรรมไทยละก็ หน้าตาคล้ายๆ วิมานอยู่ครับ ทั้งบุษบกทั้งวิมานผมดูแล้วไม่เห็นน่าจะเคลื่อนไปไหนได้ ดูจะผิดหลักแอโรไดนามิกส์หรืออากาศพลศาสตร์ แต่ของวิเศษซะอย่าง ทำได้ทุกอย่างครับ จะให้ลอยนิ่งๆ ก้ได้ ลอยไปลอยมาก็คงได้ครับ

ไถลมาเล่นเน็ตคลายเครียดนานแล้ว ขอไปทำงานแป๊บเดียวครับ พรุ่งนี้มาใหม่
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 15:34

เมื่อรูปทรงของวิมานหรือบุษบกผิดหลักอากาศพลศาสตร์ เก๊าะแปลได้อย่างเดียวว่าไม่ได้ลอยได้ด้วยหลักอากาศพลศาสตร์ ฉะนั้นต้องมีระบบ anti-gravity สถานเดียว อิอิ

ยิ่งไปดูสารพัด "ศร" ที่มีอานุภาพทำลายล้างมหัศจรรย์พันลึก ถ้าไม่ใช่หัวรบนิวเคลียร์ ก็ต้องเป็นอะไรที่ล้ำยุคไปกว่านั้นอีก

ตำนานมหาทวีปแอตแลนติสชักจะผุดขึ้นมาให้เห็นรำไรซะแล้ว ยิงฟันยิ้ม

มีนกอีกตัวที่เป็นชื่อยอดฮิตของสายการบิน คือ phoenix ครับ
เจ้านกตัวนี้มีทีเด็ดตรงที่ไม่รู้จักตาย แก่หง่อมได้ที่ก็เผาตัวเองเป็นเถ้าถ่าน แล้วเกิดขึ้นมาใหม่จากเถ้าธุลีนั้น

ผู้โดยสารก็หวาดเสียวนิดหน่อย เพราะไม่รู้ว่าเจ้านกนี่จะแก่ได้ที่เมื่อไหร่ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 15:42

ถูกของคุณนกข. ดิฉันคิดช้ากว่า  มานึกถึงบุษบกที่นางสีดานั่ง ก็เมื่อส่งข้อความไปแล้วค่ะ  คุณเจ๋งมาก

คุณม้า   
บุษบก พิมาน และ UFO น่าจะใช้หลัก anti-gravity เดียวกันรึเปล่าคะ 
ลอยไปไหนมาไหนก็ได้ หยุดก็ได้ ร่อนลงก็ได้ ขึ้นก็ได้   ไม่ต้องมีเครื่องยนต์กลไก  คนนั่งไม่ต้องรู้หลักการขับก็ได้  คงจะเป็นระบบอัตโนมัติ
แต่ถ้าเป็นหญิงม่าย ขึ้นไปนั่งบุษบกจะไม่ยอมลอย     ข้อนี้ discrimination สุดๆ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 15:49

ในวิกิมีลิสต์รายชื่อสายการบินให้ดูด้วย อันนี้ครับ http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_airlines

ชื่อสายการบินของเนปาลนี่สนุก มีชื่อคุ้นๆเยอะ
Agni Air = อัคนี แอร์ หรือ อัคคี แอร์ ชื่อชอบกล ไม่ชวนนั่งเลย
Buddha Air เอางั้นเลยนะ
Cosmic Air แนวเดียวกันเลย
Gorkha Airlines อันนี้ถอดชื่อไม่ถูก ไม่รู้แปลว่าอะไร แต่หวังว่าคงไม่ใช่ เกาะขา แอร์ไลน์  ยิงฟันยิ้ม
Shree Airlines = ศรี แอร์ไลน์ส
Sita Air = สีดา แอร์
Yeti Airlines = คงจะเป็น เยตี ไอ้ตีนโต ครับ

สนุกดี

เมื่อระบบขับเคลื่อนเป็น anti-gravity แล้ว ระบบควบคุมก็ต้องใช้คลื่นสมองสั่งการสิครับ ส่วนหญิงม่ายนั่งแล้วไม่ยอมบิน มองในแง่ดีอาจจะไม่ใช่ discrimination ก็ได้ แต่อาจจะมี brain-wave authentication ใครไม่ได้ลงทะเบียนไว้หมดสิทธิ์  ยิงฟันยิ้ม

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 15:58

Gorkha Airlines เกาะขา แอร์ไลน์   อ่านครั้งแรกสงสัยเหมือนกันว่าอะไร  นึกไปถึง กูรข่า  ค่ะ

คนลงทะเบียน "พิมาน" เห็นจะกำหนดให้แต่เพศชาย     พอตาย คลื่นสมองหมดสภาพ   เมียเลยหมดสิทธิ์โดยสาร   แต่พ่อม่ายยังนั่งได้ไม่มีปัญหา   
ไม่แฟร์ชัดๆ

อัคนีแอร์ ไม่นั่งนะคะ   ไม่อยากเป็นบาร์บิคิว
ส่วนเยตี ดูเหมือนเคยเห็นโฆษณาหลายปีมาแล้ว เขาวาดเป็นไอ้ตีนโตประทับอยู่บนลำเครื่องบิน  น่ารักมากเชียว  แต่ไม่อยากให้มันเป็นกัปตันอยู่ดีละค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 16:39

มีอีกหลายชื่อตลกๆ อยู่ในลิงค์ของ wikipedia ที่คุณ CRazyHorse ลงไว้ให้ครับ

Naganagani อันนี้มีทั้งนาคผู้ชาย กับนาคผู้หญิง
Lotus Air สายการบินดอกบัว
1Time สายการบินหนเดียว ชื่อมาแนวไม่ชวนขึ้นอีก 1 สายการบิน
Mango สายการบินมะม่วงเหาะ ยิงฟันยิ้ม
Norse Air สายการบินจมูก ลังเล

Sexy Air แต่ชื่อสุดท้ายนี่อ่านแล้ว...... ชักอยากเห็นชุดพนักงานบนเครื่องนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 18:03

แวะเข้ามาขำ คลายเครียดครับ เดี๋ยวไปทำงานต่อ...

ขอบคุณคุณ CH ครับ

คุณติบอ Nose แปลว่า อุดม แต้พานิช เอ๊ย - แปลว่าจมูก แต่ Norse เปนชื่อเผ่าฝรั่งพันธุ์หนึ่งครับ คือพวกยุโรปเหนือหรือสแกนดิเนเวีย (เอาให้แน่ๆ ก็คือพวกชาวนอร์เวย์โบราณ) สายการบินนี้คงอยู่แถวๆ นั้น เหมือน Thai airways international อยู่เมืองไทยนั่นแล....

แอร์มะม่วงเหาะเนี่ย สุดยอดดดดด คิดได้ไง

แต่ Sexy Air นั้นทำให้ผมนึกถึงสายการบินอีกอัน คือ Virgin Air เอาเข้าไป -

(บรัษัทนี้ทำ Virgin Cola เครื่องดื่มด้วยนะครับ)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 18:12

ถ้าผมตั้งสายการบิน ผมอาจจะให้ชื่อ นกกางเขนแอร์ไลน์ ก็น่าจะดีเนอะ บินได้เหมือนกัน นกข. แอร์เนี่ย

รึจะให้ชื่อ QueenBeeAir ดี?

...ครั้งหนึ่งนานมาแล้วเมื่อการบินไทยยังไม่เปลี่ยนตราโลโก้ ดูเหมือนยี่ห้อเดิมของเราเป็นรูปละครรำ ผมพยายามนึกว่าเป็นท่ารำตอนกำลังเหาะหรือเปล่าหว่า? แต่จำไม่ได้แล้วครับ ตอนนั้นยังเด็กครับ เชื่อว่าสมาชิกเรือนไทยหลายคนนึกไม่ออก เกิดมาก็เห็นตราเจ้าจำปีแล้ว
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 20 ก.ย. 07, 11:26

โลโก้เดิมการบินไทยคิดว่าเป็นท่ารำ - ยกแขน,งอศอกสองข้าง และยกขาขวา,งอเข่า แบบท่า 82.กินริน

http://www.thaidances.com/poster/index.asp

ไม่แน่ใจนักแต่เหมือนกับว่าเคยเห็นสายการบินสายหนึ่งมีรูปโฆษณาเป็นพรหมวิเศษ ครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 20 ก.ย. 07, 13:35

ขอบคุณมากครับ
ตามลิ๊งก์ไป เห็นไม่ชัดนักแต่พอเห็นเค้า ผมลืมวิชานาฏศิลป์ไทยที่เคยถูกจับหัดรำเสียหมดแล้ว ไม่ว่าจะเป็นท่า ปฐมพรหมสี่หน้า สอดสร้อยมาลาเฉิดฉิน ทั้งกวางเดินดงหงส์บิน กินรินเลียบถ้ำอำไพ... ฯลฯ

แต่เท่าที่พยายามเค้นสมองนึกถึงตราโลโกการบินไทยเดิมมาเทียบ ผมคิดว่าไม่รำเป็นท่า 81 หงส์บินก็เป็นท่า 82 กินริน

จะเป็นหงส์หรือกินรีก็บินได้เหมือนกันครับ ที่จริงตราท่ารำละครไทยถ้าจะเอาไปใช้เป็นยี่ห้อเครื่องบิน ยังได้อีกหลายท่า ที่บินได้หรือเกี่ยวๆ กับฟ้า อากาศ เช่น  ภมรเคล้า แขกเต้า เมขลาล่อแก้ว (แต่เครื่องบินสายการบินนั้นเสี่ยงต่อการถูกฟ้าผ่าหน่อย...)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 20 ก.ย. 07, 14:09

ตราเดิมของการบินไทยก่อนเปลี่ยนเป็นเจ้าจำปี เป็นยังงี้ครับ แต่ผมไม่แน่ใจซะแล้วว่าตรงกับท่ารำท่าไหน แต่ก็น่าจะเป็นท่าอะไรเหาะๆ ลอยๆ ร่อนๆ เกี่ยวกับบินๆ ฟ้าๆ นี่แหละ กางแขนร่อนยังงั้น

B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 20 ก.ย. 07, 15:01

ตราเดิมของการบินไทย เห็นแล้วคิดถึงข้าวเกรียบ มโนราห์ ค่ะ

Queen Bee มีเหล็กไน ต่อยได้ เอามาเป็นชื่อสายการบินจะดีหรือคะ พี่นกกางเขน?
(จริงๆ แล้วเหล็กไนของผึ้งนางพญา เอาไว้ต่อสู้กับผึ้งนางพญาตัวอื่น ไม่ได้เอาไว้ทำร้ายศัตรูเหมือนเหล็กไนของผึ้งงานค่ะ)

นักยูเอฟโอศาสตร์เคยวิเคราะห์ว่า กวีในสมัยโบราณต้องได้จินตนาการจากยานลึกลับจากนอกโลกแน่ๆ ถึงได้แต่งเรื่องให้มียานพาหนะที่เหาะเหินเดินอากาศได้ค่ะ
อยากเห็นรูปยานทิพย์จากรามเกียรติ์ค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์