เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 26566 ชื่อ "บางกอก" มาจากไหน (อีกแล้ว)
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 31 ส.ค. 09, 03:36

ช่วงนี้ อ่านจารึกวัดศรีชุมครับ เลย ไปเจอวลี

"เสด็จไปกลางหาว" ดังนั้น คำว่า กลางหาว มีแน่นอนครับ ซึ่งอันที่จริงก็อยู่ในจารึกหลักเดียวกันกับชื่อ พ่อขุนบางกลางหาวครับ

ดังนั้น จะเป็น ท่าว หรือ ท้าว ไม่ได้เด็ดขาด เพราะในจารึกหลักเดียวกัน มีคำว่า กลางหาว (ที่ไม่ใช่ชื่อ) อีกสองแห่ง

คำว่า "เสด็จไปกลางหาว" แปลว่า "ลอย" ครับ เป็นบทที่บรรยายถึงพระธาตุแสดงปฏิหาริย์ลอยขึ้นไปบนท้องฟ้า
อีกวลี "หมุนไปกลางหาว" แปลว่า "หมุนลอยไป" เป็นบทบรรยายตอนพระธาตุลอยเสด็จกลับ

ไปกลางหาว ก็คือ ไปอยู่ในท่ามกลางท้องฟ้า นั่นก็คือ ลอย นั่นเองครับ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 17 ก.ย. 09, 11:14

อ่านตามด้วยความมันครับ เข้าใจมั่ง ไม่เข้าใจมั่ง(ที่จริงอยากจะเขียนว่า รู้เรื่องมั่ง ไม่รู้เรื่องมั่ง น่ะครับ) แต่สนุกมากๆๆๆๆ ผมเป็นวิศวกรคนเดียวมั้งที่ไปเรียนไกด์ที่คณะอักษร(โดยท่านอ.วิลาศวงค์ เพื่อนผม) ท่านจัด ตอนนั้นก็ว่าชอบมาก สนุกมากแล้วนะครับ แต่อ่านที่ท่านๆเขียนแล้วสนุกยิ่งกว่า ขอบพระคุณครับ
มานิต
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์