เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5590 ขอทราบเจดีย์ของพระเพทราชา
pg.pong
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 11 ก.ย. 07, 13:42

มีใครทราบเจดีย์ของพระเพทราชาไหมครับว่าอยู่วัดอะไร ในอยุธยาครับและพระราชประวัติของพระเพทราชาจะค้นได้ที่ไหนในเวปครับ
วรณัย
อสุรผัด
*
ตอบ: 84

คนธรรมดาที่แสนธรรมดา

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ก.ย. 07, 14:57

วัดบรมพุทธารามครับ

นักวิชาเกินในบอร์ดวิชาการ
agree
ชมพูพาน
ตอบ: 114

แสงสว่างเสมอด้วยปัญญาไม่มี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ก.ย. 07, 16:36

สมเด็จพระเพทราชา หรือพระนามเต็มว่า พระบาทสมเด็จพระมหาบุรุษวิสุทธิเดชอุดม ปฐมกษัตริย์ของราชวงศ์บ้านพลูหลวง ราชวงศ์สุดท้ายของอาณาจักรอยุธยา เป็นกษัตริย์ลำดับที่ ๒๘ ของอาณาจักรอยุธยา พระเพทราชา เดิมเป็นสามัญชนชาวบ้านพลูหลวง แขวงเมืองสุพรรณบุรี (ปัจจุบันคือ บ้านพลูหลวงตั้งอยู่ในตำบลสนามชัย อำเภอเมือง จังหวัดสุพรรณบุรี) ต่อมาได้รับราชการในวังโดยรับตำแหน่งสูงเป็นที่พึงพอพระราชหฤทัย ในรัชสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช ได้ขึ้นครองราชย์โดยการปราบดาภิเษก โดยหลวงสรศักดิ์ (สมเด็จพระเจ้าเสือ) ซึ่งเชื่อว่าเป็นบุตรบุญธรรมของพระองค์ ขุนนาง อำมาตย์พร้อมกันกราบทูลเชิญขึ้นครองราชย์ ในปี พ.ศ. ๒๒๓๑ ด้วยพระชนมายุ ๕๖ ชันษา สิ้นพระชนม์เมื่อปี พ.ศ. ๒๒๔๖ พระชนมายุ ๗๑ ชันษา

ยกเอาพระราชประวัติโดยย่อมาให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
pg.pong
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ก.ย. 07, 16:51

ขอขอบคุณมากครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 ก.ย. 07, 17:22

มีอีกที่วัดพญาแมนครับ ส่วนใหญ่อยุธยาตอนปลายนิยมสร้างเจดีย์คู่กันบนฐานเดียว
cannavaro
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 18 ก.ย. 07, 17:35

รูปใน คคห 1 ไม่น่าเป็นพระเจดีย์ของพระเพทราชานะครับ เพราะอยุธยาตอนปลายไม่นิยมสร้างเจดีย์ที่มียอดทรงปรางค์ ซึ่งเป็นแบบที่มีมากตอนอยุธยาตอนต้น
วรณัย
อสุรผัด
*
ตอบ: 84

คนธรรมดาที่แสนธรรมดา

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 ก.ย. 07, 18:29

คห 5 ปรางค์ใหญ่นิยมในช่วงต้นก็จริง
แต่ก็มิใช่เลิกไป ความนิยมรูปแบบ"ปรางค์"ยังผสมผสานกับเจดีย์ในรูปแบบต่าง ๆ มาจนถึงปัจจุบัน ครับ
ภาพปรางค์วัดชัยวัฒนาราม อยุธยาตอนกลาง (พระเจ้าปราสาททอง)
ภาพปรางค์วัดพุทไธสวรรย์ (ถ้าไม่ติด"นิทาน"พระเจ้าอู่ทอง ณ เวียงเหล็ก) อยุธยาตอนกลาง (พระนารายณ์)
ภาพปรางค์วัดเลียบ (ต้นรัตนโกสินทร์)
ภาพปรางค์วัดระฆัง (ต้นรัตนโกสินทร์)

นักวิชาเกินในบอร์ดวิชาการ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 ก.ย. 07, 18:34

ปรางค์นิยมสร้างมาเรื่อยๆครับ สืบต่อมาถึงรัตนโกสินทร์ จนเกือบหมดไปในรัชกาลที่ 4 ตัวอย่างที่เห็นมีมากมายทีเดียว อัษฎมหาเจดีย์ในพระบรมมหาราชวังก็แสดงให้เห็นการสร้างต่อมาจากอยุธยาตอนปลายได้ดี
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 ก.ย. 07, 18:49

ปรางค์ ก็มีวิวัฒนาการของปรางค์ครับ
จะซ่อมใหม่ทาสีเป็นรถสองแถวยังไง
ถ้าดูจากโครงสร้างก็ยังพอเดาได้ว่าสร้างจากอิทธิพลของศิลปะสมัยไหน
(แต่คงไม่ใช่เอาภาพวาดของตาหมอแกมป์เฟอร์มาบอกว่าปรางค์เป็นเจดีย์ทรงดอกบัวตูมเนาะ)

อย่างในภาพวัดกระเบื้องเคลือบของคุณวรณัย
องค์จิ๋วๆแบบนี้อยุธยาปลายแน่ๆครับ

ผมขออนุญาตเอาปรางค์อยุธยาปลายมาฝากกันอีกซักองค์นะครับ
องค์นี้ถ่ายจากวัดที่มีปูนปั้นอยุธยา และจิตรกรรมทั้งอยุธยาและรัตนโกสินทร์ที่สวยที่สุดวัดนึงในเขตกรุงเทพ
(ถ้าจะให้ถูกคงต้องพูดว่าเขตธนบุรี)

แต่ทางวัดเขาทาสีปรางค์องค์นี้ซะจนเหมือนเจดีย์บรรจุอัฐิไปนิดน่ะครับ
คนดูอย่างเพิ่งถือสานะครับ ผมเอามาให้ดูโครงสร้างครับ

pg.pong
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 19 ก.ย. 07, 23:10

วัดบรมพุทธารามนี้เป็นที่ฝังพระอัฐิ ของ สมเด็จพระเพทราชา หรือเปล่าครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 20 ก.ย. 07, 09:07

มีใครทราบเจดีย์ของพระเพทราชาไหมครับว่าอยู่วัดอะไร ในอยุธยาครับและพระราชประวัติของพระเพทราชาจะค้นได้ที่ไหนในเวปครับ

เห็นคุณ วรณัย ตอบคำถามข้อแรกของคุณไปแล้ว
ผมเลยขอตอบข้อ 2 อีกที ว่าหาได้ที่ตัวค้นหานะครับ
และถ้าหาที่ตัวค้นหาไม่พบ
ลองหาดูใน google ก็น่าจะเป็นผลดีแก่ตัคุณเองด้วยเช่นกัน

ลองดูนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์