เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 10957 ได้โปรดเถิดค่ะ อย่าปิดวิกลิเกเลยนะคะคุณเทาชมพู
แม่ค้าส้มตำ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 20 ธ.ค. 00, 13:00

ใจหายจ้อย  ลิเกจบซะแล้ว  ใครอยากดูมาช่วยกันยกสองมือ
มาช่วยกันอ้อนนักแสดงให้เล่นต่อเถิดนะคะ  มาช่วยกันเร้ว  
แล้วแม่ค้าจะเลี้ยงส้มตำยกกระจาดเลยค่า  คุณๆเจ้าขา
ก.แก้ว (หน้าม้า)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 07:47

ขอยกมือสนับสนุนแม่ค้าส้มตำเจ้าค่ะ  อะฮั้นอุตส่าห์ยืดหน้าให้ยาวมาเป็นหน้าม้าอยู่หน้าโรงแล้วยังไม่ทันไรก็ปิดเสียแล้ว ประกาศว่าปิดปับปุงก็ยังดีนะเจ้าคะ จะได้มีฟามหวัง ถ้าปิดชั่วนิจนิรันดรก็คงต้องหอบเข่งพระปิ่นทอง
กลับอย่าสุดเสียดาย  เอ้าไหน ๆ รอ  ขอส้มตำ
แซ่บๆสักครก  เอาแบบม้ากินนะเจ้าคะ
 ฮี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 09:22

ขอประชาพิจารณ์   แกล้มส้มตำค่ะ
เมธิสา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 10:31

ลิเกไชยา ชิดซ้ายตกขอบไปเลย ขอยกสองมือ กาให้สองบัตรเลยค่ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 11:45

ก็เป็นลักษณะว่า เรื่องนั้นจบแล้วก็แล้วกันครับผม เรื่องกุสุมาเลือกคู่จบไป ก็เล่นเรื่องใหม่ขึ้นมา ให้แม่ค้าส้มตำมาเป็นนางเอกตู่กับ พระนายบ้างอิอิ
แม่ค้าส้มตำหมึกย่างค่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 12:12

เอ แม่ยกบิ้กๆหายไปไหนหมด  ไม่มาเชียร์กันมั่งเล้ยย  คุณเทาเจ้าขา  วันนี้แม่ค้ามีปลาหมึกย่างด้วยนะค้า  
ทั้งหมึกเนื้อหมึกไข่ย่างกะนำ้จิ้มหวานๆเผ็ดๆ  แกล้มกะส้มตำ ข้าวเหนียว  มาทานเลยค่า  พักเอาแรงหน่อยแล้วขึ้นเรื่องใหม่เหอะนะค้า

แว้ก ว้าย ตายแล่ว  แม่ค้าเล่นยี่เกไม่เป็นหรอกค่า  คุณพระเอก เอ๊ย พระนายเจ้าขา  ก็ไหนว่าเมียมาตามยังไม่กลับอีกเหรอคะ  ดูดิ่ จะมาจีบแม่ค้าต่อ  
เด๋วจะหูยานเอาน้า   แม่นกยูงยังไม่มาจะอุดหนุนส้มตำหมึกย่างก่อนมั้ยล่ะค้า คุณขา
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 16:39

ถ้าจะเปิดวิกต่อสงสัยต้องเปิดเวบ ยี่เก.คอม แล้วมังคะ  นี่ขึ้นเรือนไทยไม่ได้มาวันกว่าๆ  ยังนึกว่าเล่นยี่เกกันซะเวบเจ๊งไปแล้วซะอีกนะเนี่ย
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 16:49

ถ้าเว็บจะพังก็เพราะสากกับครกที่ขว้างกันไปมานั่นแหละครับ...
ถ้าวิกยี่เกจะเปิดโรงใหม่ ผมขอสมัครมานั่งดูด้วยคน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 17:39

ขอหมึกไข่ที่นึงค่ะ แม่ค้าขา
ค่อยๆย่องเข้ามาร่วมวงบนพื้นเสื่อหน้าโรงลิเก ลงนั่งพับเพียบ
เฮ้อ เหนื่อย  เพิ่งเสร็จจากเก็บกวาดโรงลิเก  ได้ครกกับสากมาเข่งใหญ่  ป้าหนอนรสนิยมสูงใช้ครกอ่างศิลาทั้งน้าน

ขอแจ้งข่าวคืบหน้าว่าตามล่าป้าหนอนสุดขอบฟ้าแล้วค่ะ  คืนนี้อาจได้ข่าวว่าป้าหนอนจะมาเป็นนางเอกได้หรือเปล่า
ถ้าป้าหนอนยอมมา   ใครหมายเลข ๗ ข้างบนนี่ขออย่าได้นั่งดูเฉยๆเชียวค่ะ  ไม่มีทาง
ส่วนหมายเลข ๔  ดิฉันจะจับแม่ค้าเมคอัพเป็นแหม่มคัทลียาเองค่ะ  รับรองว่าเหมือนแม่นกยูงยังกะแกะ
คุณแก้วขา...ถอดรูปมาร่วมงานได้เลยนะคะ   พระปิ่นทองลุกจากเข่งมาโอเคแล้วค่ะ
แม่ยกพ่อยกผู้น่ารักทั้งหลาย โปรดรอคำตอบสุดท้ายจากป้าหนอน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 21:12

ผมขอเสนอให้เล่นเรื่อง เสาไฟฟ้า เอ๊ย สาวเครือฟ้า ครับผม
ท่าทางจะออกได้หลายภาษาดี
สาวเครือฟ้า พระนิพนธ์สมเด็จกรมพระนริศฯ ? ทรงดัดแปลงจากโอเปร่าเรื่องมาดามบัตเตอร์ฟลาย (ไม่ใช่มาดามซีบัตเตอร์ฟลาย - อันนั้นแม่ผีเสื้อสมุทร) ของปุชชินี วาทยกรชาวอิตาเลียน แต่แต่งเรื่องไม่ใช่เรื่องคนอิตาเลียน กลายเป็นเรื่องเมืองญี่ปุ่น นางเอกชื่อโจโจ้ซัง พระเอกเป็นทหารอเมริกัน ชื่อเรือเอกพิงเคอร์ตัน ฟันแล้วทิ้ง... จนนางเอกต้องฮาราคิรีในที่สุด เพราะ - "ตายเสียดีกว่า ที่จะอยู่อย่างไร้เกียรติ..."
พอมาเป็นฉบับไทย นางเอกกลายเป็นแม่หญิงเจียงใหม่ พระเอกเป็นหนุ่มคนใต้ขี้จุ๊ชื่อร้อยตรีพร้อม สรุปได้ว่าเรื่องนี้มีทั้งไทยกลาง ไทยลานนา (ซึ่งแต่ก่อนเรียกคลุมๆ ไปว่าลาว - เหมือนที่เรียกลาวเชียงใหม่ในขุนช้างขุนแผน) ญี่ปุ่น อเมริกัน และอิตาเลียนที่เป็นคนแต่ง
ถ้าจะเอาเรื่องนี้ ผมขอสมัครนั่งดูครับ คุณพระนายแน่ะเหมาะเป็นร้อยตรีพร้อมดี
นกข.-คุง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 21:20

อาโน... เคยมีเพลงไทยสากลรุ่นเก่า ทำนองพยายามจะให้เป็นญี่ปุ่น แต่ญี่ปุ่นตัวจริงได้ยินแล้วจะรู้หรือเปล่าก็ไม่รู้ เรื่องแม่ผีเสื้อโจ้จังซังนี้ ว่า-
"อันความรักมักพาให้ใจระเริง
เปรียบดังเปลวเพลิงที่ได้จุนเจือเชื้อไฟไหม้ลาม
(จำไม่ได้ครับ).... จะมาหวงห้าม
เปรียบดังความรักกันมันยิ่งกว่าดับไฟ
เหมือน - ดังทรามวัย ในนิยายญี่ปุ่น...
โจ๊ะโจซัง - โจ๊ะโจซั้ง..
หล่อนพลีกายใจด้วยรักซื่อถืออมตะจริงจัง
จากกันไปวันนี้พบกันวันหลังเขามีเมียมา
เจ็บใจนักด้วยคนรักไร้สัจจา
โจ๊ะโจซังดอกฟ้าจึงฮะราขิรีเพื่อ- ชาตินี้ขอมีรักเดียว...."
อะโน... จำเนื้อไม่ได้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 22:05

ขอความเห็นค่ะ   ถือค้อนที่ท้าวมาลีเผลอทิ้งไว้ในโรงลิเก เตรียมเคาะโป๊ก
คุณนกข.คะ   ขอทราบเรื่องย่อของสาวเครือฟ้า และตัวละครว่ามีใครบ้างค่ะ
แต่บอกก่อนนะคะว่าถ้าสาวเครือฟ้าในนี้ไม่ได้เป็นโศกนาฎกรรม  
กลายเป็นเรื่องจี้ขนาดหนัก   ขอให้ผู้แสดงรอดตัวไปก่อน
ส่วนผู้เสนอจะเป็นไงว่าอีกเรื่อง
หนานนิลกังขา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 22:38

เอ.. ถ้าจะบ่หื้อเป็นโศกะนาฏะกรรม ข้าเจ้าก็ยินดีให้เปลี่ยนเฮื่องได้เจ้า
เพราะเรื่องนี้เดิมโศกจริงๆ
ตัวละคร มี นางเอก โจโจ้ซัง ซึ่งดูเหมือนจะเป็นเกอิชาหรืออย่างไรนี้แหละ แต่ว่าเป็นลูกหลานซามูไร ถึงจะเป็นเกอิชาก็หยิ่งในศักดิ์ศรี และเชื่อมั่นในค่าของความรักและคำพูดของคนรัก
พระเอกเรือเอกพิงเคอร์ตัน แห่งสหรัฐนาวี มีเมียอยู่ทุกเมืองท่า และไม่นึกว่าแม่ผีเสื้อแสนสวยตัวนี้จะแปลกไปกว่านวลนางท่าเรือที่อื่นๆ รักน่ะรักล่ะ รักพอส่งๆ ไปให้หายเหงา แต่จะให้แต่งออกหน้าออกตาได้ยังไง พระเอกมีเมียอเมริกันอยู่แล้วนี่ และไม่คิดด้วยว่า แม่ผีเสื้อญี่ปุ่นนี่จะมีปัญหาอะไรมากมาย ก็คงเหมือนๆ คนอื่น คือได้ดอลล่าร์อเมริกันไปแล้วก็คงพอใจ
ตัวละครตัวอื่นๆ ไม่ค่อยสำคัญนัก เช่น เจ้าของโรงเตี๊ยมที่แนะนำพระเอกกับนางเอก พระแก่ชาวญี่ปุ่นที่ไม่เห็นด้วยอย่างรุนแรงที่โจโจซังจะแต่งงานกับคนต่างชาติศาสนา เพื่อนสาวของโจโจซัง ซึ่งต่อมากลายเป็นพี่เลี้ยงเด็กลูกชายพิงเคอร์ตันกับโจโจ้ซัง เด็กชายลูกของโจโจ้ (ไม่ค่อยมีบท) กงสุลอเมริกัน และคุณนายพิงเคอร์ตัน
เรื่องสรุปได้ง่ายๆ ว่า พระเอกพบนางเอก ชอบกันจนถึงขั้นแต่งงานเป็นเรื่องเป็นราว ทั้งๆ ที่ผู้ใหญ่ฝ่ายญี่ปุ่นไม่ค่อยชอบใจเลย แต่ 2 คนก็ขืนแต่งกันจนได้ การแต่งงานกันเป็นเรื่องเป็นราวนั้นผูกมัดนางเอกฝ่ายเดียวเท่านั้น ที่นึกว่าเป็นพิธีการจริงจัง พระเอกมองว่าเป็นพิธีสนุกๆ อะไรไม่รู้ของพวกญี่ปุ่น อันถือได้ว่าไม่ใช่ฝรั่ง พระเอกอยู่กับนางเอกมาพักหนึ่งแล้วก็จากไป ให้สัญญาลมๆ แล้งๆ ว่าจะกลับมารับไปอยู่ด้วย แต่ก็ให้เงินไว้เยอะ แล้วเข้าใจเอาเองว่า เป็นค่าตอบแทนไม่ติดค้างกันแล้ว
แต่นางเอกก็ยังเฝ้ารอเรือรบอเมริกันกลับมารับตัวเอง ระหว่างนี้นางเอกท้อง คลอดลูกชาย ซึ่งเธอพยายามเลี้ยงแบบอเมริกัน ยังฝันว่าจะได้ไปเป็นเมียออกหน้าของพระเอกที่เมืองโน้น ญี่ปุ่นด้วยกันจะพูดอย่างไรก็ไม่เชื่อ
ในที่สุดพระเอกก็กลับมา เพราะได้ข่าวว่าตัวเองมีลูกอยู่ทางนี้ พาภริยามาด้วย ตั้งใจจะนำลูกชายของตัวกลับไปเลี้ยงอย่างศิวิไลซ์ แบบอเมริกัน นางเอกดีใจที่ได้ข่าวพระเอกกลับมา แต่เผอิญได้พบคุณนายพิงเคอร์ตันก่อน หลังจากคุยกันรู้เรื่องก็รู้ได้ว่าพระเอกไม่ได้ตั้งใจที่จะรับเธอเป็นเมียเลย นางเอกบอกคุณนายพิงเคอร์ตันว่ายินดีให้ลูกชายไป เสร็จแล้วก็ปิดประตู แต่งตัวให้ลูกจูบลูกเป็นครั้งสุดท้าย จับมือลูกให้ถือธงอเมริกันเล็กๆ ส่งตัวให้ไป เสร็จเรื่องแล้ว นางเอกกลับมาเป็นญี่ปุ่นอีกครั้ง คำนับป้ายชื่อพ่อ (ซึ่งเป็นซามูไร) หยิบดาบสั้นที่ตระกูลได้รับพระราชทานจากจักรพรรดิลงมา แล้วก็แทงตัวตาย พอดีได้ยินเสียงพระเอกมาตามที่ข้างนอกห้องพอดี นางเอกกระเสือกกระสนจะไปหาพระเอก แต่ไปไม่ถึงประตู ตายเสียก่อน ก็จบเรื่อง
ฉากนี้เมื่อแปลงมาเป็นเรื่องสาวเครือฟ้า ตอนสาวเครือฟ้าแทงตัวตายได้ชื่อว่าทำให้คนดูสมัยโน้น "อิน" ด้วยมาก จนแม้แต่ในหลวงรัชกาลที่ 5 ที่เสด็จทอดพระเนตรละครเรื่องนี้ยังโปรดเกล้าฯ พระราชทานเงินรางวัลให้ตัวละครที่เล่นเป็นสาวเครือฟ้าว่าเล่นฉากนี้ได้ดีที่สุด รางวัลนั้นจะชั่งหนึ่งหรือเท่าไหร่ก็จำไม่ได้แล้ว
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 22:42

@ ข้าเจ้า...เป็นสาว(แก่)เจียงใหม่
แหม  บ่อ  เต้าใด  ก็ดันแก่เสียแล้ว (เวรกรรมเลยอดเป็นนางเอก)
ตึ๋งวัน  มีบ่าวมาแอ่ว  (อ้อ  ลืมไป  แก่แล้ว)
ตึ๋งวัน  บ่อมีบ่าวมาแอ่ว  บ่อมีไผมาแซว  สงสัยจะกลัว
ข้าเจ้าเลยไปขายของ  ไปขายลองกองอยู่ที่กาดหัว
ขายส้ม  ขายลำใย  ขายไส่อั่ว
ขายมันไปทั่ว  ข้าเจ้าขายมั่วเอย...
(โอย  จบจนได้...)
จะสาวเครือฟ้า  หรือสาวไส้ให้กากิน  พร้อมค่า...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 18 ธ.ค. 00, 23:17

หะเบสสมอพลันก็ออกสั่นดอนไป...
ปูมเรือ วันที่ 1234567
สตาร์ชิปเอนเตอร์ไพรซ์ เอ๊ย เรือรบหลวง "พระอภัย" ออกปฏิบัติการลาดตระเวณทางทะเลตามปกติภายใต้การนำของกัปตันพระนาย รูปหล่อเจ้าชู้ หูแหลม แต่มีเมียแล้วอยู่ที่ดาววัลแคน มีกำหนดเข้าแวะเทียบท่า- ท่าแพ - ที่เกาะนิปปอนประตูดิน...
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์