เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5216 ขอความรู้เรื่องธูปครับ
หล่อลากดิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

เมื่อ 27 ส.ค. 07, 16:47

ผมเห็นเวลามีงาน แล้วต้องจุดธูปเทียนบูชาพระ ที่ใช้เทียนชนวนจุด
อยากทราบว่า เขาใช้อะไรป้ายที่ยอดธูปให้ธูปติดเร็วครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สิ่งที่สอนคนเราไม่ได้ ก็คือ " สามัญสำนึก "

agree
ชมพูพาน
ตอบ: 114

แสงสว่างเสมอด้วยปัญญาไม่มี

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ส.ค. 07, 16:53

ไม่รู้สิครับ ผมไม่แน่ใจใช่อันที่เป็นตัวหนาหรือเปล่าครับ

ธูป เป็น สิ่งที่ใช้เป็นเครื่องสักการะบูชามาช้านาน ธูปทั่วไปทำเป็นลักษณะ ก้านไม้ไผ่สีแดงพอกด้วยวัสดุประเภทกำยาน ถ้าผสมกับกลิ่นหอม เรียกว่า "ธูปหอม" เมื่อนำมาจุดจะให้ควันและกลิ่นหอม

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 ส.ค. 07, 01:54

ใช้น้ำมันเบนซินหรือน้ำมันก๊าดก็ได้ ผสมกับขี้ผึ้งหรือวาสลีนครับ กวนๆ ให้เข้ากัน แล้วใส่ขวดแก้วปิดฝาให้สนิทเก็บไว้ เมื่อใกล้ๆ เวลาจะจุด ค่อยนำมาป้ายที่ปลายเทียนหรือธูปที่ต้องการให้จุดติดเร็ว บางท่านนิยมใช้ยาหม่อง แต่ผมเคยลองแล้ว ติดไฟได้ไม่เร็วเท่าเบนซินผสมขี้ผึ้งครับ

เวลาใช้ อย่าป้ายมากจนเกินไป เพราะจะทำให้เกิดควันมากและมีกลิ่นน้ำมัน ไม่น่าพิสมัยนักครับ
หล่อลากดิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 ส.ค. 07, 16:14

ขอบคุณครับ

สิ่งที่สอนคนเราไม่ได้ ก็คือ " สามัญสำนึก "

หน้า: [1]
  พิมพ์