เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4006 กานพลู เป็นอย่างไรครับ ?
agree
ชมพูพาน
ตอบ: 114

แสงสว่างเสมอด้วยปัญญาไม่มี

เมื่อ 25 ส.ค. 07, 11:58

มีรสอย่างไร มีสรรพคุณอย่างไร มีรูปร่างเป็นอย่างไร แล้วกานพลูเป็นสมุนไพรหรือเปล่าครับ  ฮืม

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ส.ค. 07, 09:54

เข้าไปที่ www. google.co.th
พิมพ์คำว่า กานพลู หรือ clove นะคะ
มีหลายเว็บอธิบายไว้
จะได้คำตอบอย่างที่ต้องการ

agree
ชมพูพาน
ตอบ: 114

แสงสว่างเสมอด้วยปัญญาไม่มี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ส.ค. 07, 17:52

ภาพที่คุณเทาชมพูเอามาให้ดู น่าจะเป็นกานพลูใช่ไหมครับ  ยิ้มเท่ห์

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
หนานคำ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 110

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ก.ย. 07, 11:07

ภาพที่ท่านอาจารย์เทาชมพูนำมาแสดงไว้เป็นดอกกานพลูสด เท่าที่ผมใช้ทำกับข้าวนั้นเป็นกานพลูแห้ง ในกับข้าวที่เรารับอิทธิพลมาจากแขกบางอย่างเช่นแกงมัสมั่น มีกานพลูผสมอยู่ในเครื่องแกงด้วย สตูว์ของกุ๊กจีนก็ใช้กานพลูเช่นกัน
           กานพลูเป็นสมุนไพรอย่างหนึ่งและถูกนำมาใช้เป็นเครื่องเทศประกอบอาหารด้วย รสขมซ่ามีกลิ่นหอม ผมชอบเคี้ยวและอมเฉยๆก็ทำให้ปากหอมดีครับ คงมีสรรพคุณมากกว่านี้อีกมากแต่คงต้องเข้าไปค้นหาดูใน google นะครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 ก.ย. 07, 19:41

ขออนุญาตเสริมจากคุณหนานคำนิดนึงนะครับ
กานพลูเป็นส่วนผสมของยาสีฟันสมุนไพรหลายยี่ห้อครับ

แต่เขาผสมเพราะอะไร....... คุณagree เดาถูกป่าวไม่รู้นะ คิคิ
หน้า: [1]
  พิมพ์