เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6868 ตั้งเสาเอก
นิลมังกรเหิรฟ้า
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 09 ต.ค. 00, 12:00

เวลายกเสาเอกของบ้านในสมัยก่อนนี้ ต้องให้ผู้หญิงที่ตั้งท้องเป็นของเสวยกับต้นเสาเหมือนที่ได้ยินคนเล่ามาว่าต้องให้หญิงมีครรภ์นี้กระโดลงไปแล้วทับด้วบเสาเอกหรือเปล่าครับ ผมเลยเชื่อมาตลอดว่าเป็้นจริงเลยไม่ค่อยกล้าไปเที่ยวที่เก่า ๆ กลัวครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 ส.ค. 00, 00:00

ฟังแล้วจะเป็นลม  หมายความว่าพอยกเสาเอกทีก็ต้องมีผู้หญิงตายทีงั้นหรือคะ  แล้วตายทั้งแม่ทั้งลูกด้วย
ถ้างั้นในหมู่บ้าน ปลูกเรือนใหม่ที  อัตราประชากรก็ต้องลดลงไปอย่างน้อย ๒ คนคือแม่กับลูกในท้อง
ผู้หญิงคงหายากขึ้นทุกที   พ่อกับลูกคงกำพร้าแม่กันเป็นแถวเวลาจำนวนบ้านเพิ่มขึ้น
ไม่จริงหรอกค่ะ  ใครเขาจะยอม ปลูกเรือนแล้วฆ่าคนตายฝังลงไป ถือว่าอัปมงคลนะคะ
แต่มีความเชื่อของมอญและพม่าในการตั้งศาลหลักเมือง เมื่อสร้างเมืองใหม่ ว่าต้องเอาคนลงฝังลงไป เหมือนกับให้เป็นวิญญาณคอยพิทักษ์เมืองเอาไว้
 ใน"ราชาธิราช" มีเรื่องนี้  ในพงศาวดารพม่าก็มี  แต่ของไทย มีแต่พูดถึงกัน   แต่ไม่มีหลักฐานว่าทำแบบนี้จริงๆ เพราะคนไทยถือว่าความตายเป็นเรื่องอัปมงคล ไม่เอามาปนกับพิธีมงคล

ดิฉันจะไปหารายละเอียดการยกเสาเอกมาให้ค่ะ ตอนนี้ขอให้ไปเที่ยวตามโบราณสถานด้วยความสบายใจ
Homeless UK
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 ส.ค. 00, 00:00

เอ... แล้วถ้าอย่างนั้นเรื่องศาลเจ้าพ่อหลักเมืองล่ะครับ
ไม่ทราบว่ามีการฝังคนลงไปด้วยจริงๆ หรือเปล่า
หรือว่าไม่มีหลักฐานที่แน่นอนครับ

ผมไปใหว้ท่านทุกครั้งก่อนออกนอกประเทศ
รู้สึกสงสารท่านที่ต้องเสียสละน่ะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 ส.ค. 00, 00:00

เท่าที่หาอ่านมาไม่มีหลักฐานเรื่องนี้นะคะ  ว่าเวลาตั้งศาลเจ้าพ่อหลักเมืองของกรุงเทพ  ได้ฝังคนลงไปด้วย
แต่มีความเชื่อ ทำนอง เล่ากันว่าเคยมีสมัยอยุธยา   แต่เมื่อสืบค้นลงไปจากหลักฐานก็ไม่เห็นมี
ถ้าหากจะอ้างว่าผู้เรียบเรียงพงศาวดารจงใจละเว้นไม่ยอมบอกด้วยเกรงจะถูกติฉินนินทา   ก็หาหลักฐานจากคนที่เขาไม่ต้องเกรงใจคนไทย  คือพวกต่างชาติที่เข้ามาติดต่อค้าขาย  ก็ไม่เห็นมีที่ไหนบอกว่ามีการฆ่าคนฝังลงไป อย่างพวกบาทหลวงฝรั่งเศสสมัยธนบุรี หรือจีนที่ติดต่อค้าขายกันมาตลอดตั้งแต่อยุธยา  พวกนี้จะมีบันทึกและเก็บหลักฐานไว้ดี  ตรวจสอบได้ค่ะ
แต่ถ้าใครมีหลักฐานเรื่องนี้ ช่วยบอกมาด้วย ดิฉันอยากทราบเหมือนกันค่ะ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 ส.ค. 00, 00:00

เรื่องตั้งเสาเอกโดยให้ผู้หญิงท้องเป็นเครื่องสังเวยขอยืนยันว่า
............."ไม่จริงครับ..ไม่เป็นความจริงแน่นอน"..........
ไม่ทราบว่าคุณนิลมังกรฯ ไปฟังหรืออ่านรายละเอียดเรื่องนี้มาจากไหนครับ ผมอยากจะทราบที่มาจริงๆ
เท่าที่ผมเรียนมา อ่านมา ทำงานมา ไม่เคยแม้กระทั่งได้ยินเรื่องนี้เลยครับ
คติการปลูกเรือนของไทยก็เพื่อจะให้อยู่กันอย่างร่มเย็นครับ
แต่ก่อนนี้ไม่มีพิธีตั้งศาลพระภูมิด้วยซ้ำ มีเพียงผีบ้านผีเรือน
ที่เจ้าของเรือน "เชิญ" มา เพื่อคุ้มครองคนในบ้านเท่านั้น
ลำพังแค่ปลูกเรือนคร่อมตอไม้ใหญ่ที่ถือกันว่ามีเทพารักษ์อาศัยอยู่
หรือแม้กระทั่งจอมปลวก เขายังถือว่าลบหลู่ "ผี" จะทำให้อยู่ไม่สุข
แล้วจะนับประสาอะไรกับการที่ต้องฆ่าถึงสองชีวิตเพื่อปลูกเรือนครับ
ในกรณีนี้ผมเข้าใจว่าอาจจะมีการเข้าใจคลาดเคลื่อนมาจาก
ความเชื่อเรื่อง "เสาตกน้ำมัน" ที่มักเล่ากันว่ามีผีสิงอยู่มากกว่า
เรื่องนี้แล้วแต่จะว่ากันไปครับ บ้านเก่าผมเองก็มีเสาตกน้ำมันเหมือนกัน
แต่ก็ไม่เห็นว่าจะมีเหตุการณ์อะไรแต่อย่างใดครับ
..................................
ส่วนความเชื่อเรื่องการตั้งเสาหลักเมืองสมัยรัตนโกสินทร์
เคยมีเพื่อนในห้องมองอดีตเล่าไว้ครับว่าไม่มีการสังเวยคนแต่อย่างใด
เห็นว่ามีหลักฐานยืนยันเป็นบันทึกไว้เสียด้วยครับ
แต่อาจจะมีเมื่อครั้งในสมัยกรุงศรีอยุธยา แต่ผมไม่มีเอกสารครับ

นิลมังกรเหิรฟ้าชนเมฆเลยเป็นหวัด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 ส.ค. 00, 00:00

ไม่ได้อ่านมาจากหนังสืออะไรหรอกครับแต่ตอนเป็นเด็ก ได้ยินคนเล่ากัน ไม่รู้ว่าเล่าเพื่อให้ผมเป็นเด็กว่านอนสอนง่ายหรือเปล่าจะไม่ได้วิ่งเล่นบนเรือนเพราะกลัว บังเอิญบ้านผมเป็นเรือน(แต่ไม่ค่อยไทยเท่าไหร่)ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 ส.ค. 00, 00:00

มาแล้วค่ะ เรื่องยกเสาเอก
คนไทยให้ความสำคัญกับเสาเรือนเป็นอย่างมาก  เพราะเสาเรือนที่ทำด้วยไม้ มีขนาดใหญ่กว่าตัวไม้อื่นๆที่นำมาประกอบเป็นตัวเรือน
เสาเรือนแต่ละต้นเป็นทั้งฐานล่างและโครงสร้างรับรองเรือนกับหลังคาให้ตั้งมั่นอยู่ได้  
จึงต้องคัดเลือกไม้แก่ เนื้อแน่น แข็งและมีลักษณะเหมาะสม  คือไม่ใหญ่หรือเล็กเกินไป  
ลำต้นค่อนข้างกลมง่ายแต่การเกลาให้เกลี้ยง และต้องดูตำหนิบนเสา คือตาไม้ ว่าให้คุณหรือโทษ
ตามคัมภีร์เก่าแก่ชื่อ " โสฬสปุรำ"  ถือว่าเสาดี คือ
เสาตาเดียว   เสา ๓ หรือ ๕ หรือ ๗ ตา    เสาไม่มีตำหนิหรือตา
ส่วนเสาร้ายก็เช่น
เสามีตาอยู่ระดับพื้นดิน    เสามีตาอยู่ตรงรูรอด    เสามีโพรงภายใน  เสามี  ๒ หรือ ๔ หรือ ๖ หรือ ๘ ตา
วิธียกเสาเอกก็ต้องเฉลิมเสาเอกเสียก่อน  ด้วยการเอาแป้งหอมน้ำมันมาเจิม  พรมน้ำมนต์  เอายันต์ปิดเพื่อกันฟ้าผ่าและไฟไหม้  
ยกเสาตั้งขึ้นประคองไว้ พอได้ฤกษ์ปักเสาลงหลุม ก็ตีฆ้องเป็นสัญญาณ  โห่สามลา ประพรมน้ำมนต์อีกครั้งเมื่อยกเสาลงหลุม
hfhfh
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 ต.ค. 00, 00:00

hfgh
หน้า: [1]
  พิมพ์