เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5169 อยากทราบภาษาพูดในสมัยรัชกาลที่7ค่ะ
sarisa
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 20 ส.ค. 07, 05:58

สวัสดีค่ะ...
ชื่อ สาริศา ค่ะ เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกวันนี้สดๆร้อนๆ

อยากรบกวนถามผู้รู้ทีนะคะ ว่าคนในสมัยร.7เนี่ยเขาพูดคุยกันยังไงหรือคะ?
ขอแบบละเอียดสักหน่อยนะคะ จะนำไปเขียนบทละครเวทีที่มหา'ลัยค่ะ

เคยได้ดูละครเรื่องปริศนา ทราบว่าเป็นเรื่องราวในยุค ร.7 ถึงต้นร.8
แต่ก็จำลักษณะการพูดของตัวละครในนั้นไม่ได้แล้วอะค่ะ ทีแรกคิดไว้ว่าจะไปหามาอ่าน
แต่มันก็จะไม่ทันเอาเสียก่อน

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
 ยิงฟันยิ้ม

sarisa
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ส.ค. 07, 06:08

รบกวนอีกนิดค่ะ...
จะสามารถหารายละเอียดการแต่งกาย และสถานที่ยอดฮิตของวัยรุ่นสมัยร.7ได้จากที่ไหนคะ?

cannavaro
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 ส.ค. 07, 10:31

ลองอ่านนวนิยายเรื่อง ราตรีประดับดาว ของ ว. วินิจฉัยกุล ดูนะครับ เนื้อเรื่องอิงประวัติศสาตร์สมัยรัชกาลที่ 7 ช่วงเปลี่ยนแปลงการปกครอง
หน้า: [1]
  พิมพ์