เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6361 เจ้าหญิงอุบลวรรณา
senam
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 13 ส.ค. 07, 21:41

สวัสดีค่ะ เป็นน้องใหม่ของห้องเรือนไทย ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ด้วยนะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม คืออยากจะให้พี่ๆในห้องเรือนไทยช่วยอ่ะค่ะ คือพอจะมีใครทราบพระราชประวัติโดยละเอียด(ใช้คำราชาศัพท์ผิดก็ขออภัยด้วยนะเจ้าค่ะ  ยิ้ม)หรือมีหนังสือของเจ้าหญิงอุบลวรรณาบ้างมั้ยค่ะ senam ทราบคร่าวๆว่าทรงเป็นน้าของ พระราชชายาเจ้าดารารัศมี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ส.ค. 07, 22:12

ไปที่ http://www.google.co.th นะคะ
พิมพ์คำว่า เจ้าอุบลวรรณา ลงไป
จะมีรายละเอียดให้ค้นได้ หลายเว็บทีเดียวค่ะ

ถ้าหัดใช้กูเกิ้ลค้นคำที่ต้องการ  จะเพลิดเพลินกับเรื่องน่ารู้อีกมากในเน็ต
ดีกว่ามาถามในนี้ค่ะ
senam
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 ส.ค. 07, 22:47

คือลองหาโดยใช้ www.goolgle.co.th มาก่อนหน้านี้เเล้วค่ะ ซึ่งเเต่ละเวปมีกล่าวถึงท่านไว้เพียงเล็กน้อยเท่านั้นค่ะ  จึงอยากเรียนถามว่า ท่านใดพอจะเเนะนำหนังสือที่เขียนเกี่ยวกับท่านได้บ้าง หรือท่านใดที่มีความรู้เรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟังก็จะเป็นพระคุณอย่างสูง ยิงฟันยิ้ม
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ส.ค. 07, 17:59

ในหนังสือ "เจ้าหลวงเชียงใหม่" เล่มใหญ่ ๆ ปกแข็ง หน้าปกสีชมพู น่ะครับ มีกล่าวถึงเรื่องราวของเจ้าอุบลวรรณาครับ

และอีกเล่มก็คือ "ขัตติยานีศรีล้านนา"  ผมว่าสองเล่มนี้ก็เพียงพออย่างยิ่งแล้วละครับผม

(แถมอีกหน่อย ที่สารานุกรมวัฒนธรรมไทยภาคเหนือ ไปที่คำว่า "อุบลวรรณา, เจ้า" มีแน่นอนครับผม

ส่วนประวัติคร่าว ๆ อยู่ในเว็บไซด์ "แม่ยิงล้านนา" ก็พอมีบ้างเล็กน้อยครับผม

http://202.28.24.105/~maeyinglanna/main2/main7.php

- ศศิศ -
หน้า: [1]
  พิมพ์