เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 20315 นิราศเมืองแกลงไม่ได้แต่งครั้งรัชกาลที่ 1
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 03 ต.ค. 07, 13:33

คุณอาชาใช้กูเกิ้ลเอิร์ธทำเส้นทางนิราศเมืองแกลงได้ไหมคะ
เส้นทางนิราศเมืองแกลง  ดิฉันรู้สึกว่ากระโดดๆชอบกล  แต่ยังวาดภาพไม่ชัดเจนนัก

ลองทำเส้นทางดูบ้าง   ขอท่านผู้รู้เส้นทางช่วยตรวจสอบให้ด้วยค่ะ
 - เริ่มที่แม่น้ำเจ้าพระยา  วัดแจ้ง  สำเพ็ง   ดาวคะนอง วัดดอกไม้(วัดบุปผาราม)
บางผึ้ง  ปากลัด  บางระเจ้า   พระประแดง  สำโรง   อรัญวา
ทับนาง  บางพลี  บางโฉลง  หัวป่า  บ้านไร่
บางกระเทียม  หัวตะเข้  คลองขวาง
ปากตะครอง  คลองบางเหี้ย  บางบ่อ  บ้านระกาด
บางสมัคร  บ้านมะพร้าว  บางวัว
บางมังกง(บางปะกง?) ปากช่อง  บางปลาสร้อย
เขาสำมุก(เขาสามมุข บางแสน?)
ไปพักอยู่ที่บ้านขุนจ่าเมืองที่บางปลาสร้อย  บ้านลาน  บ้านไร่  บางพระ  ศรีมหาราชา(ศรีราชา?) ทุ่งสงขลา
บางละมุง บ้านนาเกลือ  พัทยา  เขาขวาง  นาจอมเทียน
ห้วยขวาง  ปากช่อง  บางไผ่  ห้วยพะยูน  ห้วยพร้าว
บ้านทับม้า   ปากช่อง ถึงระยอง อยู่ ๒ วัน
บ้านนาตาขวัญ  บ้านแสง คลองกรุ่น  คลองขวาง  บ้านแกลง
ตะพานยายเหม  บ้านกร่ำ  จบการเดินทาง
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 03 ต.ค. 07, 14:09

ได้ครับ แต่ขอเวลาหน่อยครับ

พอดีผมตามเส้นทางด้วย PointAsia.com ซึ่งมีข้อมูลสถานที่ในประเทศไทยมากกว่า GoogleEarth ครับ แต่ปักหมุดที่นั่นไม่ถนัด จะมาปักใน GoogleEarth ก็เปิดสองโปรแกรมนี้พร้อมกันไม่ได้ ลำบากหน่อยครับ

แต่โดยภาพรวม นิราศเมืองแกลง ล่องจากกรุงเทพลงมาตามแม่น้ำเจ้าพระยา แต่พอถึงพระประแดงก็เลี้ยวเข้าคลองสำโรง พอออกแม่น้ำบางปะกง ก็ล่องลงมาปากน้ำบางปะกงพายเรือริมทะเลช่วงหนึ่งจนถึงบางปลาสร้อย แล้วเดินเท้าไปแกลงครับ

จะว่าไปการเดินทางไปภาคตะวันออกในยุคหลังจากนั้นก็ไม่ต่างกันมากครับ เข้าใจว่ามีถนนสุขุมวิทก่อน เส้นสขุมวิทนี่จะเลียบชายฝั่งตะวันออกไปตลอด ส่วนถนนเทพารักษ์ที่มาทีหลัง ยึดแนวคลองสำโรงตลอดทาง แต่ไปได้เพียงครึ่งทางคลองสำโรงเท่านั้นเองครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ปากน้ำเจ้าพระยา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 163

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 05 มี.ค. 11, 10:55

ผมมีข้อสังเกตุอย่างนึงครับว่า ในนิราศเมืองแกลงไม่มีการกล่าวถึงเมืองใหม่ที่ชื่อ เมืองนครเขื่อนขันธ์ เพราะหากนิราศนี้เป็นการแต่งขึ้นหลังสมัยรัชกาลที่ ๑ (เมืองนครเขื่อนขันธ์สร้างในปี ๒๓๕๘) ก็ควรจะมีการกล่าวไว้บ้าง เพราะเป็นการก่อสร้างเมืองที่ค่อนข้างสำคัญ มีป้อมปราการสองฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา มีทหารมอญมาตั้งรกราก และมีการขุดคลองลัดแห่งใหม่ความยาว ๓ กม. ซึ่งผู้แต่งนิราศเมืองแกลง ก็น่าจะใช้ประโยชน์จากทางลัดนี้ แทนที่จะแจวเรืออ้อมไปอีกหลายกิโลเมตร
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์