เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4263 ใครวิเคราะห์การเปลี่ยนแปลงประเทศไทย ช่วง พ.ศ. 2398 -2475 ได้บ้าง
นรีนันท์ มรรคดวงแก้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 43

เมื่อ 05 ส.ค. 07, 19:23

เราอยากทราบว่ามีการเปลี่ยนแปลงทางด้านสังคม  เศรษฐกิจ  การเมือง  และวัฒนธรรมในลักษณะบูรณาการทุก ๆ ด้านอย่างไรบ้าง  อายจัง  ขอบคุณล่วงหน้าจ้า ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ส.ค. 07, 20:11

เป็นคำถามที่กว้างมากค่ะ   ถ้าหากว่าต้องตอบให้ครอบคลุมหมดทุกหัวข้อ   สามารถทำวิทยานิพนธ์ปริญญาเอกได้ ๑ เรื่อง
คุณช่วยบอกจุดมุ่งหมายของคำถามหน่อยได้ไหม ว่า อยากรู้เรื่องอะไรบ้าง     ถามแบบนี้ตอบไม่ไหว  ไม่เข้าใจว่าอยากทราบอะไร  แค่คำว่าสังคมก็ครอบคลุมไปไม่รู้ว่าเท่าไรแล้ว
คำว่าในลักษณะบูรณาการทุกๆด้าน ในที่นี้ หมายถึงอะไร  ไม่เข้าใจ
และทำไมถึงเลือกพ.ศ. ๒๓๙๘ - ๒๔๗๕  เป็นเวลากำหนด  นับจากอะไร  ทำไมไม่เป็น ๒๓๙๓ ซึ่งเป็นปีที่พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ ขึ้นครองราชย์
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ส.ค. 07, 20:43

เข้าใจว่าคุณนรีนันท์จะสนใจผลของสนธิสัญญาบาวริ่ง ๒๓๙๘ ครับ

หาอ่านได้ในห้องสมุดครับ น่าจะเป็นวิทยานิพนธ์หลายสิบหรืออาจจะเป็นหลายร้อยเรื่องเลยครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ส.ค. 07, 20:49

ขอบคุณค่ะที่ช่วย  ขอสารภาพว่าจะทำการบ้านส่งอาจารย์น่ะค่ะ  เพราะว่าเป็นโจทย์ที่ได้รับมากว้างเป็นมหาสมุทรแบบนี้  เลยหาคำตอบเองไม่ได้ หาเพื่อนช่วยคิดค่ะ  อาจารย์บอกว่าต้องการทุก ๆ ด้านค่ะ  นอกจากสนธิสัญญาแล้วก็ยังไม่ทราบว่าจะอะไรอีกค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ส.ค. 07, 20:53

ลองค้นกูเกิ้ลจากคำว่า สนธิสัญญาเบาริง ดูนะคะ

แต่คำถามของอาจารย์คุณ กว้างเกินสนธิสัญญามาก   เรียนอยู่ชั้นไหนกันคะ
ขออภัยอีกอย่างคือเว็บนี้ไม่มีจุดประสงค์จะช่วยใครทำการบ้าน     มันจะไม่ช่วยให้คุณเรียนรู้ด้วยตัวเอง
แต่ถ้าคุณไปค้นมาแล้ว  ไม่เข้าใจตรงไหน     มาถามตรงนั้นดีกว่า  อย่างนี้พอจะอธิบายได้บ้าง
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 ส.ค. 07, 21:03

บางครั้งก็รู้สึกเห็นใจเด็กๆสมัยนี้เหมือนกัน เพราะการบ้านที่อาจารย์ให้มาบางครั้งก็เป็นเรื่องที่ยากเกินความเข้าใจของนักเรียนไปมาก

แต่ที่สุดแล้ว หากโจทย์มันยากไปจริงๆ อาจารย์ก็อาจจะไม่ได้คาดหวังกับผลงานมากนัก

พยายามทำให้ดีที่สุดก็แล้วกันครับ มากน้อยแค่ไหนก็ได้ประโยชน์กับตัวเองทั้งนั้น

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 ส.ค. 07, 21:07

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
อยากหาหนังสือที่ไม่ใช่หนังสือเรียนมาอ่านเสริมน่ะค่ะ
การวิเคราะป์น่ะเป็นไปได้หลายมุมมอง  จึงอยากถามผู้รู้ที่อาจจะอ่านหนังสือมามากกว่าช่วยแนะนำ
เป็นวิชาของปริญญาโทน่ะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 ส.ค. 07, 21:13

ถ้าเป็นวิชาปริญญาโท  เดินเข้าห้องสมุดมหาวิทยาลัยเลยค่ะ
ค้นหนังสืออ้างอิงและวิทยานิพนธ์ ทางสาขาประวัติศาสตร์ และสังคมศาสตร์  ดูรายชื่อวิทยานิพนธ์เกี่ยวกับสังคมในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้า ฯ จนถึงพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าฯ
มีให้อ่านไม่หวัดไม่ไหว
บัณฑิตปริญญาโท สาขาประวัติศาสตร์ / สังคมศาสตร์ของมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ทำวิทยานิพนธ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้มาก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 05 ส.ค. 07, 21:16

ขอบคุณค่ะ
กำลังค้นหาใน internet อยู่เหมือนกันค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 05 ส.ค. 07, 21:22

ถ้าเป็นปริญญาโท ผมว่าน่าสนุกนะครับ

ถ้ายังไม่มีหัวข้อวิทยานิพนธ์ เผลอๆจะได้คราวนี้แหละ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 ส.ค. 07, 21:26

ก็น่าจะสนุกค่ะ
หัวข้อน่ะตั้งไว้แล้ว  แต่ไว้เสนออาจารย์ก่อนค่ะ  ถึงจะทราบว่าจะเป็นจริงหรือไม่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 ส.ค. 07, 09:51

ดิฉันลองไปค้นหัวข้อวิทยานิพนธ์ปริญญาโทของคณะอักษรศาสตร์  จุฬาฯ สาขาประวัติศาสตร์มาให้
ได้มานับไม่ถ้วน มีไม่รู้ว่ากี่ด้าน ทั้งการเมือง สังคม วัฒนธรรม
ลอกมาไม่ไหว  คุณเข้าไปหาอ่านเองในหน้านี้นะคะ  แล้วเลือกเรื่องที่คิดว่าตรงกับการบ้าน  ก่อนจะไปหาอ่าน
http://www.arts.chula.ac.th/~history/pr1/abstract_thai/abstractthai2488_2544.htm
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 06 ส.ค. 07, 21:51

ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์