เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14]
  พิมพ์  
อ่าน: 68750 นิราศสุพรรณ
ratinath
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 19 ส.ค. 09, 12:30

เพิ่งจะเห็นว่าทำลิงก์ไว้ผิด  อันนั้นเป็นนิราศสุพรรณของนายมีครับ

โคลงนิราศสุพรรณของสุนทรภู่ ต้อง ที่นี่ ครับ
เข้าใจค่ะว่าอันแรกที่ให้ไม่ใช่ของสุนทรภู่ แต่ก็ค้นด้วยชื่อต่อแล้วก็เจอ ยังไงก็ขอบคุณละค่ะ

เอ๊ะแล้วพวกตัวสะกดนี่น่ะคงตามของกรมศิลปากรไว้หรือเปล่าคะ...น่าจะคงไว้ด้วยนะคะ บางทีอาจเป็นลายแทงของสุนทรภู่ก็ได้นะ...^_^..

ลองสังเกตดูสิคะ เอกโทษ โทโทษมีในบทใด บทนั้นมักเป็นกลบทนะคะ...
อาจไม่ใช่ก็ได้แต่ทำไมไม่มีทุกบท ทำไมมีบางบท บทที่ชัดเจนดูออกว่าเป็นกลบท อย่างกลบทอักษรสลับก็ไม่มีเอกโทษโทโทษ แต่กลบทบางอันเราดูไม่ออกแต่ก็มักจะมีเอกโทษโทโทษอยู่ด้วย...หรือว่าไงคะ...เข้าใจถูกไหมนะ?
ธิดา
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 24 ส.ค. 09, 19:23

ดิฉันเพิ่งมีโอกาสมาพบเห็นกระทู้นี้โดยบังเอิญ หลังจากเวลาผ่านไปตั้ง 2 ปีนับจากวันแรกตั้งกระทู้

ต้องเข้ามาสารภาพกับอาจารย์เทาชมพูว่า ดิฉันเป็นเจ้าของเว็บไซต์ต้นเหตุ http://www.geocities.com/tthida นั่นเองค่ะ

เว็บนั้นสร้างมาตั้งแต่ 10 ปีที่แล้ว เวลานั้นเขียนขึ้นด้วยความสนุกสนานส่วนตัว ใส่แต่ความเห็นดีเห็นชอบของตัวเอง คืออ่านพบข้อมูลที่ไหนที่เราเห็นด้วย ก็เอามาใส่ค่ะ

อย่างเช่นที่ไม่เชื่อตามพระนิพนธ์ของสมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ก็เพราะว่าวัดเทพธิดารามนั้นสร้างเมื่อ พ.ศ.2479 สร้างเสร็จ พ.ศ.2482 ดังนั้นถ้านิราศสุพรรณแต่งขึ้นในปี 2474 ก็ไม่มีทางที่สุนทรภู่จะออกเรือจากวัดเทพธิดารามได้ ดิฉันจึงตัดเนื้อหาจากพระนิพนธ์ทิ้งไป แล้วเชื่อตามที่คุณปราโมทย์ ทัศนาสุวรรณ วิเคราะห์ไว้ในหนังสือ "เที่ยวไปกับสุนทรภู่" ค่ะ

นอกจากนี้ยังมีข้อมูลอื่นๆ อีกที่ดิฉันเขียนเอาตามใจที่เชื่อ ไม่ได้ยึดหลักวิชาอะไรเลย เช่นที่เชื่อว่า บิดาของสุนทรภู่ ชื่อขุนศรีสังหาร (พลับ) เป็นต้น

สิบปีที่แล้ว ดิฉันประิเมินอิทธิพลของ internet ต่ำไปมาก ดิฉันไม่เคยคิดมาก่อนว่า เว็บไซต์ที่ดิฉันทำขึ้นเล่นๆ ระหว่างนั่งรอ standby การเปลี่ยนผ่านจาก ค.ศ.1999 ไปเป็น ค.ศ.2000 จะส่งอิทธิพลกับการเรียนการสอน และถูก copy เอาไปเผยแพร่อย่างมากมายมหาศาลขนาดนี้ ดิฉันไม่ทราบว่าจะตามไปแ้ก้ไขได้อย่างไรถูกค่ะ

เดือนตุลาคมที่จะถึงนี้ เว็บไซต์ geocities จะปิดตัวลงแล้ว ดิฉันกำลังตรองอยู่ว่าจะย้ายข้อมูลจากเว็บนั้นไปเก็บไว้ที่ไหนสักแห่ง หรือว่าจะปล่อยให้มันหายไปเลย ที่ยังลังเลก็เพราะมีเว็บไซต์จำนวนมากที่คัดลอกเอาเนื้อหาจากเว็บของดิฉันไป รวมถึงบทความที่ดิฉันเขียนเล่าถึงเรื่องของตัวเองด้วย (อ่านแล้วก็งงเหมือนกันค่ะ -_-")

ดิฉันได้เรียบเรียงเรื่องราวของสุนทรภู่ขึ้นใหม่ เอาไว้ที่สารานุกรมวิกิพีเดีย http://th.wikipedia.org/wiki/สุนทรภู่ โดยเรียบเรียงเอาจากข้อมูลเท่าที่ดิฉันมี ดิฉันขอเรียนเชิญท่านผู้รู้ช่วยปรับแก้บทความบนวิกิพีเดียได้เลยนะคะ แต่ลิขสิทธิ์ของงานเขียนบนวิกิพีเดียจะเป็นแบบ GFDL นะคะ ไม่ใช่ copyright

ขอกลับไปอ่านกระทู้ต่อนะคะ เริ่มอ่านถึงตอนที่ อ.พิพัฒน์วิเคราะห์เส้นทาง สนุกมากค่ะ แต่ดิฉันมาเขียนตอบเสียก่อนเพื่อสารภาพความรู้สึกตอนที่แรกเห็นกระทู้นี้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 24 ส.ค. 09, 21:11

ยินดีต้อนรับค่ะ คุณธิดา
เชิญแวะมาสนทนากันอีกนะคะ

อย่าปล่อยข้อมูลให้หายไปเฉยๆเลยค่ะ น่าเสียดาย
ถ้าไม่รู้จะเก็บที่ไหน มาตั้งเป็นกระทู้ในเรือนไทยก็ได้
ความคิดเห็นต่างๆทางวรรณคดี ไม่ถือเป็นเรื่องยุติ  มีความเปลี่ยนแปลง
และต่อยอดความคิดได้เสมอ
karen
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 21:45

ผมเปิดอ่านตั้งแต่หน้า 1 - น.14 เลยครับ
อ่านแล้วมันดี
อ่านแล้วเห็นความตั้งใจของผู้ตั้งกระทู้
ที่ต้องการเปิด / สร้างพื้นที่ ให้กับ ชุมชนที่สนใจ ในวรรณคดีไทย
และก้อ..ที่ปิดหน้าตั้งแต่หน้า หนึ่งถึง สุดท้ายก็เพราะว่า
อยากอ่านข้อคิดเห็นเรื่อง ชาติพันธุ์ ว่าด้วย กะเหรี่ยงละว้า ครับ
เสียดายที่ไม่ได้ ลงลึก 
นี่ขนาดไม่ลงลึกเรื่องชาติพันธ์ กระทู้นี้ เล่นเอา ตั้ง 14 หน้า

ผมชอบ..ชอบเข้ามาอ่านเวบนี้ครับ
อยากให้เวบนี้อยู่คู่สยามประเทศ  แบบว่า..ชั่วฟ้าดินสลาย..เลยครับ
สุดท้าย ขอขอบพระคุณ ท่านเจ้าของกระทู้  และ คู่หู คู่ขา  ที่นำพาให้กระทู้นี้มีชีวิตชีวาครับ

karen
karen
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 21:52

ดูทีรึ  กระทู้นี้ จะมีความคิดเห็น ถึง 200 ความคิดเห็นหรือไม่ 
เกือบถึงแล้วนี่ครับ ช่วยลุ้นกันหน่อยครับ
ผมว่า อย่างงัยเสีย ต้องถึงแน่ๆ ครับ  200  ความคิดเห็น
           karen
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 14:44

เข้ามาเป็นเลขที่ 200
กระทู้นิราศสุพรรณคงไม่มีการต่อออกไปอีก    ดิฉันมีเท่านี้ละค่ะ   นอกจากว่าใครอยากจะมาเพิ่มเติม ก็ขอเชิญตามสะดวก
หน้า: 1 ... 12 13 [14]
  พิมพ์