เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 11
  พิมพ์  
อ่าน: 56917 นิราศเมืองเพชร
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 17:24

ค่อนข้างเห็นด้วยกับคุณ pipat เรื่องปีระกา ๒๓๖๘ ครับ อ.ล้อมบอกว่ากวีเป็นพระเพราะมาเยี่ยมเยียน "แทนคุณ" คนเก่าแก่มากมาย แต่ผมอ่านความตอนอื่น สรุปได้ว่าแทนคุณด้วยของฝากคือผ้าแพรครับ แจกแหลกอย่างคุณ pipat ว่า

ชื่อทีมงานที่ไปด้วยมี 3 ชื่อ หนูพัด หนูนิล และหนูน้อย

หนูพัด โผล่เกือบทุกนิราศที่ว่าเป็นผลงานสุนทรภู่(ไม่นับวัยหนุ่ม) อ่านคร่าวๆดูเหมือนจะขาดแค่นิราศพระประธม
หนูน้อย มีชื่อในนิราศพระประธม ส่วนนิราศวัดเจ้าฟ้ามีชื่อน้อยแวบหนึ่ง (จันมากบุนนาคน้อย) แต่ไม่มั่นใจ ว่าเป็นคำขยายชื่อบุนนาคหรือเปล่าเพราะอีกตอนหนึ่งว่า (จันมากบุนนาคหนุ่ม)
หนูนิล คนนี้ไม่เคยมีชื่อปรากฏที่อื่นเลย

ถ้าผมอ่านไม่ตกหล่น ไม่มีตรงไหนในนิราศเมืองเพชรระบุว่าหนูทั้งสามนี้เป็นลูกของกวีครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 17:28

ตอบคุณ Bana
ไม่ทราบว่าเอาบทความมาจากไหนคะ  แต่ขอบอกได้ว่าผิดข้อเท็จจริง
๑)เรื่องกวี(ขณะยังเป็นพระ) รับธุระเจ้านายไปทาบทามเพื่อนชาวเมืองเพชร สู่ขอสาวที่นั่น มาเป็นหม่อมห้ามเจ้านาย
บ้าหรือเปล่า   เอาพระไปเป็นเถ้าแก่ (หรืออย่างเบาก็พ่อสื่อ)  ใครเขาทำกันบ้าง  หรือถ้าอุตริจะทำ พระท่านก็ไม่รับ  
๒)ไม่ทราบว่ามั่วพระนามพระองค์เจ้าลักขณานุคุณขึ้นมาจากสมมุติฐานอะไร  ทำไมถึงคิดว่า "เจ้านาย" ในเรื่องคือท่าน  ยังมองไม่เห็นน้ำหนักเหตุผลข้อนี้
๓) พระองค์เจ้าลักขณานุคุณ มีหม่อมชื่อหม่อมงิ้ว   เป็นมารดาของหม่อมเจ้าหญิงโสมนัส พระธิดาองค์เดียว   ต่อมาเลื่อนขึ้นเป็นพระองค์เจ้าโสมนัสและพระนางเจ้าโสมนัสฯในรัชกาลที่ ๔
ส่วนหม่อมงิ้ว โปรดเกล้าฯเลื่อนเป็นเจ้าจอมมารดางิ้วเพื่อให้สมพระเกียรติยศของพระนางเจ้าโสมนัส  ทั้งที่ท่านไม่เคยรับราชการเป็นฝ่ายในของพระเจ้าอยู่หัว
เจ้าจอมมารดางิ้ว อยู่ในสกุลสุวรรณทัต เป็นน้องสาวพระยาราชภักดี(ทองคำ) เสนาบดีคลังสมัยรัชกาลที่ ๔  ไม่เกี่ยวข้องและไม่มีเชื้อสายใดๆกับชาวเมืองเพชร
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 17:45

อ.ล้อมก็เชื่อว่า "เสด็จ" ในนิราศเมืองเพชรคือพระองค์เจ้าลักขณานุคุณ

แต่ "สุนทรภู่ อาลักษณ์เจ้าจักรวาล" ท่านไม่ได้ยกเหตุผลมาประกอบไว้เหมือนกันครับ ไม่รู้มีอยู่ในข้อเขียนอื่นหรือเปล่า

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 17:48

ถ้าผมอ่านไม่ตกหล่น ไม่มีตรงไหนในนิราศเมืองเพชรระบุว่าหนูทั้งสามนี้เป็นลูกของกวีครับ

โอ๊ะโอ น่าสนใจประเด็นนี้มากค่ะ คุณอาชา
๑)ถ้าไม่ใช่ลูก แล้วหนูพัด หนูนิลและหนูน้อย ไปในฐานะอะไร  
๒)มาตั้งขายฝ่ายเจ้าของไม่ต้องถือ        เห็นเรือล่องร้องว่าซื้อทับทิมเหนอ
จะพูดจาคารวะทั้งคะเออ                      เสียงเหน่อเหน่อหน้าตาน่าเอ็นดู
นึกเสียดายหมายมั่นใคร่พันผูก       ไว้เป็นลูกสะใภ้ให้เจ้าหนู
พอนึกหยุดบุตรเราก็เจ้าชู้                      อุตส่าห์รู้ร้องต่อจะขอชิม

เขาอายเอียงเมียงเมินทำเดินเฉย           ไม่เกินเลยลวนลามงามหงิมหงิม
ได้ตอบต่อล้อเหล่าเจ้าทับทิม                 พอแย้มยิ้มเฮฮาประสาชายฯ    

ถ้าลูกชายเจ้าชู้ไม่ได้มาด้วยเที่ยวนี้    มีแต่ลูกใครไม่รู้ทั้งสามหนุ่ม   แล้วท่านกวีทำไมเห็นแม่ค้าหน้าตาน่าเอ็นดู  ถึงอยากได้เป็นสะใภ้ล่ะคะ  
 แทนที่จะนึกอยากให้เป็นเจ้าสาวของหนึ่งในสามหนุ่มนี้  ที่กำลัง "เฮฮาประสาชาย" อยู่กับแม่ค้า  
แล้วทำไมถึงเอ่ยขึ้นถึงความเจ้าชู้ของลูกชาย (ซึ่งไม่ได้มาด้วย)

ส่วนตัวแดงข้างบนนั้น ดิฉันตีความว่าพ่อพอนึกมาถึงตรงนี้  เจ้าลูกชายเจ้าชู้ก็เอากะเขาเชียว   ร้องขอชิมทับทิม เจ๊าะแจ๊ะแม่ค้าจนหล่อนเอียงอาย

ถ้ากวีไป "ตอบต่อล้อเหล้าเจ้าทับทิม  จนแย้มยิ้มเฮฮาประสาชาย" แปลว่าแซวสาวกันทั้งเรือ  ก็เป็นพระสงฆ์ที่ไม่สำรวมอย่างมาก   น่าจะเรียกว่าสมีหรืออลัชชี
นี่ยังไม่รวมว่าพระสงฆ์อะไรไปวุ่นวายเห็นสาวก็อยากได้มาเป็นสะใภ้ อีกด้วย

ดิฉันว่าเจ้าหนูหนึ่งในสามหรือไม่ก็ทั้งสามนั่นแหละลูกชายของท่านขุนนางกวี  ถ้าท่านเป็นคนอื่น  ไม่น่าจะเรียกหนุ่มๆพวกนี้ว่าหนูพัด หนูนิล หนูน้อย   ถ้าเป็นลูกศิษย์ก็เรียกเจ้าพัด เจ้านิล หรืออย่างให้เกียรติเกรงใจกัน  ก็พ่อพัดพ่อนิล

อีกอย่าง  หนูพัดเป็นลูกชายสุนทรภู่  นั่งเรือไปเที่ยวกับขุนนางอื่นทำไม
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 18:04

แหะๆ แสดงว่าอ่านตกสิครับ  อายจัง

ความในฉบับอ.ล้อมยิ่งกว่านี้อีกครับ ติดเรตแน่นอน

แสดงว่าในสามหนุ่มนี่ ต้องมีอย่างน้อยคนนึงที่เป็นลูกของกวี

ได้แต่แอบหวังว่าจะเป็นหนูนิล จะได้ถอดรหัสง่ายหน่อย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 18:52

พยายามถอดรหัสคำบอกกล่าวของคุณอาชา

ถ้าหนูนิลเป็นลูกของท่านขุนนางกวี    ก็แปลว่าหนูพัดกับหนูน้อย ไม่ใช่  สองคนนี้เป็นลูกสุนทรภู่
ทำให้คุณอาชาสะดวกใจที่จะตีความว่า คนแต่งนิราศเมืองเพชรไม่ใช่สุนทรภู่พ่อหนูพัด  แต่เป็นกวีนิรนามพ่อหนูนิล   เพียงแต่เอาหนูพัดมาเที่ยวด้วย
ส่วนสุนทรภู่ตัวจริงยังบวชอยู่กรุงเทพโน่น

ก็แปลก   เพราะในเรื่อง กวีแสดงความสนิทสนมกับหนูพัดมากกว่าอีกสองคน

ไปครู่หนึ่งถึงเขาตะคริวสวาท มีอาวาสวัดวามหาเถร
มะพร้าวรอบขอบที่บริเวณ พอจวนเพลพักร้อนผ่อนสำราญ
กับหนูพัดจัดธูปเทียนดอกไม้ จะขึ้นไหว้พระสัมฤทธิ์พิษฐาน
เขานับถือลืออยู่แต่บุราณ ใครบนบานพระรับช่วยดับร้อน

งั้นเจ้าหนูนิลนี่ใช้ไม่ได้เลย  ปล่อยให้พ่อกับเพื่อนไปจัดธูปเทียนดอกไม้ทั้งสองคน   ทั้งที่ตัวเองก็ไปเวียนเทียนกับเขาด้วย  ไม่ยักกะช่วยพ่อ 
พ่อก็ไม่เรียกลูก  กลับไปเรียกเพื่อนของลูกมาช่วยกันกุลีกุจอสองคน

ได้ชมเพลินเดินมาถึงหน้าโบสถ์                         สมาโทษถือเทียนเวียนทักษิณ
เคารพสามตามกำหนดหมดมลทิน                      กับหนูนิลหนูพัดเข้ามัสการ

หนูพัดนั่นแหละลูกคนโต และลูกคนโปรดของพ่อด้วย    ส่วนหนูนิลเสนิทน้อยกว่า     ถ้ามีใครสักคนไม่ใช่ลูก ก็น่าจะเป็นหนูนิลมากกว่าหนูพัดค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 19:08

คุณ pipat ว่ายังไงดีครับ

ถ้าท่านขุนนางกวีผู้นี้มีลูกชื่อหนูพัดกับหนูน้อย ก็ซ้ำกับท่านภู่พอดี

โอกาสซ้ำขนาดนี้ไม่ง่ายเลยครับ

pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 19:17

คุณ pipat ไม่ว่าครับ เกิดไม่ทัน แต่ท่านสุนทรภู่บอกว่า
ลูกฉันมีสองคนจ้ะ ชื่อหนูพัดกับหนูตาบ ให้คุณครูเทาชมพูไปอ่านเพลงยาวถวายโอวาทจ้ะ
ส่วนหนูพัดเอง เธอก็ออกชื่อเธอกับน้องว่าหนูพัดหนูตาบ ในนิราศวัดเจ้าฟ้า
ซึ่งเณรหนูกลั่นก็รับรองดิบดีเมื่อระบุว่าเดินทางไปกับมหาเถร มีเณรพี่พัดและน้องหนูตายติดตามไปด้วยกัน
เณรกลั่นยังเล่นปล้ำกับน้องตาบอะเหร็ดอะหร่อย

ส่วนหนูนิล หนูน้อยอะไรนั่น ฉันไม่รูจักน่ะนา ลูกใครก็ไม่รู้
แม้...มาตั้งชื่อลูกว่าพัด เลียนแบบกันด้าย
ยุ่งขิงเป็นลิงหลงทางเปล่าๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 19:27

ในนิราศเมืองเพชร   หนูนิลหนูน้อยอาจไม่ใช่ลูกท่านขุนนางกวีก็ได้
หรือเป็นลูกก็ได้
ใครจะยืนยันได้ว่าสุนทรภู่มีลูกแค่ ๓ คน
เจ้าชู้ขนาดนี้ ลูกอาจจะ ๕ ก็ได้  เพราะแม่มีสิทธิ์ว่าจำนวนเกิน ๕   
เลิกกันไปลูกอยู่กับแม่บ้าง    แวะมาเที่ยวกับพ่อบ้าง ก็ไม่ถึงขั้น"อิมพอสสิเบิ้ล" ไม่ใช่หรือคะ

ขอย้ำอีกครั้ง
ผู้ชายชื่อพัด อาจมีซ้ำกันได้ ไม่แปลก  แต่คุณพ่อกวีที่เรียกลูกว่า "หนู" ทั้งๆโตเป็นหนุ่มแล้ว  และลูกชายก็มีชื่อว่า หนูพัด เหมือนกันอีก  พ่อก็เป็นกวีแต่งนิราศในยุคเดียวกันด้วย   ปีที่แต่งก็ใกล้เคียงกันด้วย
มันบังเอิญเกินไปค่ะ 
นอกจากไม่เชื่อว่าคนละก๊วนกันแล้ว  ยังไม่เชื่อว่าคนละคนกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 19:31

ขอกลับไปอ่านแบบแกะทีละตัวอีกทีนะคะ  เพราะกำลังสงสัยว่า หนุ่มๆในนิราศเมืองเพชร มีแค่ ๒ คน คือหนูพัดกับหนูนิล(ซึ่งอาจเป็นเพื่อนหรือญาติลูกพี่ลูกน้องของหนูพัด)  ไม่มี หนูน้อย   
เป็นการอ่านตีความผิดไปเอง

ขอเวลานอก
ระหว่างนี้เชิญบรรเลงกันไปก่อน ตามสบาย
ป.ล. คุณพิพัฒน์  คนที่บอกว่าลูกสุนทรภู่ชื่อพัดกับน้อย คือ คุณอาชาผยองนะเจ้าคะ ไม่ใช่ดิฉัน
คุณมาไล่ดิฉันไปอ่านเพลงยาวถวายโอวาททำไมเจ้าคะ   
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 19:52

ขอย้ำมั่งกั๊บ
เพลงยาวถวายโอวาท เป็นงานประพันธ์ชนิดสุดฝีปากของสุนทรภู่ มีเท่าไหร่ใส่หมด
เพื่อแสดงความสำนึกในพระกรุณาธิคุณของเจ้านาย สำนวนความเทียบนิราศจืดๆ เรื่องนี้ได้ไหมครับ
คนที่มี"นาย"เป็นถึงมเหสีเทวี มีเจ้าฟ้าสามองค์เป็นลูกศิษย์ และครองเพศสมณะในปี 2367-2385
จะทำตัวเสเพลเหมือนนายขุนนางพริบพรีท่านนี้ได้หรือครับ
เห็นชัดแจ้งว่าต่างบุคคล

ปีที่ขุนแพ่งบรรลัย ตีว่า 2370-71 และขุนนางเพชรบุรีกำลังได้ดิบได้ดีกับเจ้านายที่เป็น"เสด็จ" อยู่ในบางกอก
เป็นเวลาเดียวกับที่พระภู่ เริ่มจะรับงานสอนหนังสือเจ้าฟ้า ท่านยังว่าเป็นคนเดียวกันอีกหรือ

เอาอย่างนี้ละกัน ผมทำตารางเทียบเลย
--------------------------------------------------------------------------------------
.............................พระภิกษุภู่.....................................................ขุนนางกวี................................
2365................สอนเจ้าฟ้าอาภรณ์----------------------------------ไม่รู้ทำอะไร
2367................บวช-------------------------------------------- ไม่รู้ทำอะไร
2370-71............บวช---------------------------------------------- ไปเยี่ยมศพขุนแพ่ง
2372................สอนเจ้าฟ้ากลาง----------------------------------- ไม่รู้ทำอะไร
2373................สอนเจ้าฟ้ากลาง----------------------------------- ไม่รู้ทำอะไร
2374................เจ้าฟ้ากลางโสกันตร์และบรรพชา หยุดสอน---------------- ไม่รู้ทำอะไร/อาจจะมาเมืองเพชรคราวแต่งนิราศนี้
2375................ไปพระแท่นกับหนูพัด/หนูตาบ/หนูกลั่น--------------------- เกิดว่าแกมาเมืองเพชรปนีนี้ก็แย่สิครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 20:49

ลองทำบ้างก็ได้ค่ะ

สุนทรภู่
2365................สอนเจ้าฟ้าอาภรณ์
2367................บวช
2370-72............บวช   ไปเยี่ยมศพขุนแพ่ง
2372................สอนเจ้าฟ้ากลาง
2373................สอนเจ้าฟ้ากลาง
2374................เจ้าฟ้ากลางโสกันตร์และบรรพชา หยุดสอน
2375................ไปพระแท่นกับหนูพัด/หนูตาบ/หนูกลั่น ตอนต้นปี
2375................สึก ตอนออกพรรษา  พอถึงหน้าหนาว ก็ไปเพชรบุรีกับหนูพัด หนูนิล(ซึ่งอาจจะเป็นหลานก็ได้)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 21:25

ปีนี้เป็นปีเดียวกับเขียนเพลงยาวถวายโอวาทหรือเปล่าคะ?

ในปีวอกนักกษัตรอัฐศก                   ชะตาตกต้องไปในไพรสณฑ์
ลงนาวาหน้าวัดพระเชตุพน

คือ....หานิราศพระแท่นดงรังในอินเทอร์เนตไม่เจอ    ได้มาแค่นี้เอง อ้างไว้ในเว็บที่ไม่เกี่ยวข้องกันอีกเว็บหนึ่ง

เจอประวัติสุนทรภู่ที่สวช.(สำนักงานคณะกรรมการวัฒนธรรมแห่งชาติ)ทำไว้  ประวัติส่วนใหญ่อ้างจากพระนิพนธ์สมเด็จกรมพระยาดำรงฯ    แต่มีน่าสนใจคือที่คุณเทพ สุนทรศารทูล   ค้นคว้าเพิ่มเติมไว้
ในเว็บบอกไว้ว่า

"อย่างไรก็ดี ในเรื่องประวัติและผลงานของท่านสุนทรภู่นี้ นายเทพ สุนทรศารทูล ผู้มีผลงานดีเด่นทางวัฒนธรรมท่านหนึ่ง กล่าวไว้ว่าท่านได้ศึกษาและค้นคว้าชีวิตและงานของสุนทรภู่มาเป็นเวลานานถึง ๓๘ ปี(พ.ศ.๒๔๙๕-๒๕๓๓) และได้พิมพ์หนังสือเรื่อง”ชีวประวัติของพระสุนทรโวหาร(ภู่ ภู่เรือหงส์)” เมื่อปีพ.ศ.๒๕๓๓ เป็นวิทยานิพนธ์โดยพิสดารเผยแพร่ประวัติของท่านสุนทรภู่ที่เพิ่งพบใหม่หลายประการ ซึ่งหากใครสนใจในรายละเอียดก็ไปค้นอ่านได้ แต่ในที่นี้จะขอนำมาบอกกล่าวเป็นบางเรื่อง คือ 
           - ตำแหน่งของสุนทรภู่ เป็น หลวงสุนทรโวหาร มิใช่ ขุนสุนทรโวหารตามที่เคยว่ากัน เพราะในทำเนียบนามบรรดาศักดิ์ไม่มีตำแหน่ง ขุน มีแต่ หลวง
           - บิดาสุนทรภู่ชื่อ ขุนศรีสังหาญ(พลับ) ตำแหน่งปลัดกรมขวาศักดินา ๓๐๐ไร่           
- จากการค้นคว้าได้พบว่า บทกวีเดิมที่มิใช่สุนทรภู่แต่งมี ๕ เรื่อง แต่เป็นผลงานของศิษย์ของท่าน คือ สุภาษิตสอนหญิง เป็นของนายภู่ จุลละภมร นิราศพระแท่นดงรัง เป็นของเสมียนมี มีระเสน นิราศวัดเจ้าฟ้า ของนายพัด ภู่เรือหงส์ (ลูกชายสุนทรภู่) นิราศอิเหนา ของกรมหลวงภูวเนตรนรินทร์ฤทธิ์ และบทละครเรื่องพระอภัยนุราช เป็นของพระยาเสนาภูเบศร์ (ใส สโรบล)
    นอกจากนี้นายเทพ ยังพบผลงานใหม่ของท่านสุนทรภู่อีก ๕ เรื่องคือ เพลงยาวรำพรรณพิลาป(แต่งถวายกรมหมื่นอัปสรสุดาเทพ ซึ่งกล่าวว่าเป็นเพลงยาวสังวาสที่ยาวที่สุดในโลก-เพลงยาวสังวาสคือเพลงยาวที่แต่งเกี้ยวกัน) เพลงยาวสุภาษิตโลกนิติ ตำรายาอัฐกาล(ตำราบอกฤกษ์ยามเดินทาง) สุบินนิมิตคำกลอน และตำราเศษนารี(เป็นตำราบอกลักษณะนารีถึงคุณลักษณะ และวาสนานารีสำหรับชายหนุ่มเลือกคู่)
           ที่กล่าวว่าสุภาษิตสอนหญิงมิใช่สุนทรภู่แต่ง แต่เป็นของนายภู่ จุลละภมร ศิษย์สุนทรภู่นั้น นายเทพให้ข้อสังเกตว่าเพราะชื่อภู่เหมือนกัน แต่เรื่องที่นายภู่แต่งจะมีบทไหว้ครูทุกเรื่อง ผิดกับท่านสุนทรภู่ที่แต่งกลอนจะไม่เคยมีบทไหว้ครูเลย
           - เมื่อพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัยสวรรคต พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัวขึ้นครองราชย์ สุนทรภู่กลัวภัยที่เคยได้ล่วงเกินพระองค์มาก่อน จึงได้หนีไปบวชที่วัดอรุณฯ ในนามหลวงสุนทรโวหารนอกราชการ ไม่เคยถูกถอดยศหรือปลดตำแหน่งใดเลย และตลอดระยะเวลาที่บวชอยู่ ๒๗ พรรษา รัชกาลที่ ๓ ก็ไม่เคยแตะต้องข้องแวะกับสุนทรภู่
      นอกจากนี้พระองค์เจ้าลักขณานุคุณและกรมหมื่นอัปสรสุดาเทพ พระโอรสธิดาในรัชกาลที่ ๓ ยังให้ความอุปการะแก่สุนทรภู่ด้วยซ้ำ ซึ่งหากพระองค์ถือโทษโกรธเคืองสุนทรภู่ ดังที่หลายคนอ่านบทกลอนของสุนทรภู่แล้วเข้าใจผิด ในฐานะพระเจ้าแผ่นดิน สุนทรภู่คงจะไม่พ้นพระราชอาญาแล้ว แต่พระองค์ทรงพระคุณธรรมประเสริฐยิ่ง จึงไม่เคยลงโทษสุนทรภู่แต่อย่างใดเลย

ข้อสังเกต
๑) เรื่องที่ว่าบิดาสุนทรภู่ชื่อขุนศรีสังหาร(พลับ)   ถ้าจำไม่ผิด มาจากนายก.ศ.ร. กุหลาบ    ซึ่งพูดถึงความน่าเชื่อถือแล้วน่าเคลือบแคลงมาก   
เพราะเมื่ออายุมากขึ้น นายกุหลาบสามารถตอบคนอ่านหนังสือสยามประเภทได้หมดว่าบรรพชนของแต่ละสกุลของผู้ถามนั้นเป็นใครมาจากไหน  แต่ไม่เคยมีหลักฐานมาให้เห็นเลยว่าไปรู้มาจากไหน
ราชทินนาม   ขุนศรีสังหาร มีรายชื่ออยู่ในทำเนียบขุนนางวังหน้า    ถ้าหากว่าพ่อสุนทรภู่เป็นขุนนางวังหน้าจริง     ก็น่าแปลกใจว่าทำไมแม่สุนทรภู่กลับเป็นแม่นมพระธิดาในกรมพระราชวังหลัง     ครอบครัวของขุนนางวังหน้า น่าจะอยู่ในแวดวงวังหน้าด้วยกันมากกว่าจะข้ามไปข้ามมา  แบบ สามีทำงานวังหน้า แต่ภรรยากลับไปอยู่วังหลัง
๒) มีผู้วิเคราะห์กันมานานแล้วว่า สุภาษิตสอนหญิง ไม่ใช่ผลงานของสุนทรภู่ แต่ดิฉันยังไม่เชื่อว่าเป็นของนายภู่อีกคนหนึ่งซึ่งอยู่ชั้นหลังสุนทรภู่   สำนวนกลอนนายภู่ในเรื่องอื่น ยังจืดชืดและอ่อนสัมผัสมากนัก
เหตุผลเรื่องบทไหว้ครู ยังไม่มีน้ำหนักพอ  น่าจะมีหลักฐานมากกว่านี้
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 21:49

ต้องอ่านเพลงยาวถวายโอวาท เพราะท่านภู่แต่งแน่ๆ และมีบอกประวัติไว้
1 เคยสอนเจ้าฟ้าอาภรณ์
2 เป็นนักเลงเพลงยาว มีชื่อเลื่องลือไปทั้งเขมรนคร....
3 บอกปีที่เจ้าฟ้ากลางเจ้าฟ้าปิ๋วมาเป็นศิษย์
4 บอกลาเพื่อจะไปออกหัวเมือง
ทั้งหมดนี้ไม่มีใครจะมาโต้แย้งได้

แต่ตารางเวลาของอาจารย์นั้น โต้แย้งข้อมูลท่านสุนทรภู่ ดังนี้

2365................สอนเจ้าฟ้าอาภรณ์
2367................บวช
2370-72...........บวช   ไปเยี่ยมศพขุนแพ่ง
.......................ตรงนี้แปลว่า อาจารย์ให้ท่านภู่มาเมืองเพชรครั้งนี้"ในผ้าเหลือง"
ผมก็จะขอทราบต่อครับว่า แล้วสาวๆ ที่ท่านสร้างคดีเอาไว้ จะบรรจุเข้าช่วงใหน
ถ้าเป็นพฤติกรรมก่อนบวช 2367 มาถึงวันที่แต่งนิราศ ราว 2375 ก็ห่างกัน 8 ปี
ยังมีสาวที่ใหนนั่งสะบัดหน้าเพราะแรงแค้น ทั้งๆที่แต่งงานมีฝาละมีแล้ว
และหลานสาวที่เอาแพรมาฝาก แลัวเพิ่งรู้ว่าแต่งงาน จะบรรจุเข้าช่วงใหน
อีกทั้งหมู่ลูกศิษย์ที่มารอรับกันสลอน ท่านมาสอนไว้เมื่อไร
อย่าลืมว่า ท่านเป็นครูเจ้าฟ้ามาคั้งแต่ปลายรัชกาลที่ 2 นะครับ

อาจารย์ยังหักอกหักใจให้ท่านภู่สึกเสียอีก ไม่ทราบว่ามีหลักฐานรองรับหรือไม่
อย่างน้อยรำพันพิลาป ก็ไม่ได้เอ่ยไว้ ใครจะรู้ดีกว่าเจ้าของประวัติได้

ส่วนประวัติสุนทรภู่ที่ยกมานั้น ถ้ามิใช่เขียนโดยสุนทรภู่ ผมไม่รับพิจารณาครับ
เพราะต่างก็อ่านกลอนได้ผิดเท่าๆ กับผม ไม่มีใครเกิดทันสักคน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 22:14

เอาใหม่
สุนทรภู่
ก่อนหน้า 2365 ไม่รู้กี่ปี...เคยอยู่เพชรบุรี  ไปลองวิชาหาอะไรในถ้ำ พาแม่ลูกจันไปอยู่ด้วย
23-- ................ปีระกา จากเพชรบุรีมากรุงเทพ
2366-7.............ไปเพชรบุรี ก่อคดีกับสาวๆ
2367................บวช  (ปีวอกออกขาดราชกิจ)
2370-72............บวช   ไปเยี่ยมศพขุนแพ่ง
2372................สอนเจ้าฟ้ากลาง
2373................สอนเจ้าฟ้ากลาง
2374................เจ้าฟ้ากลางโสกันตร์และบรรพชา หยุดสอน
2375................ไปพระแท่นกับหนูพัด/หนูตาบ/หนูกลั่น ตอนต้นปี
2375................สึก ตอนออกพรรษา  พอถึงหน้าหนาว ก็ไปเพชรบุรีกับหนูพัด หนูนิล(ซึ่งอาจจะเป็นหลานก็ได้)

แม่อิน กิ๊กเก่ายังคงแค้นร่วมทศวรรษ ไม่ยอมพูดด้วย
คนอื่นๆเช่นน้องทองดี เจอคราวก่อนตอนมางานศพขุนแพ่ง ก็ท้อง มาเจออีกทีก็ท้องอีก
ส่วนหลานสาว เมื่อก่อนยังเด็ก มาโตเป็นสาวตอนสุนทรภู่ไปงานศพหลวงแพ่ง  เจออีกทีในปีนิราศเมืองเพชร   เป็นสาวเต็มตัวเข้าหอไปแล้ว
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 11
  พิมพ์