เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5647 ตำแหน่งในเรือนไทย
ศิษย์มารบูรพา
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

เมื่อ 11 มิ.ย. 07, 09:48

ตำแหน่งในเรือนไทย หมายถึงอะไรครับ แล้วแยกออกเป็นแบบไหนบ้าง แล้วแต่ละตำแหน่งมีที่มาทีไปยังไง รบกวนผู้มีความรู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ของโอ๊ตเอง "อสุรผัด"  แนะนำด้วยนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 มิ.ย. 07, 10:42

ดิฉันยังไม่รู้เลยว่าตำแหน่งในเรือนไทยมีอะไรบ้าง คุณดูจากตรงไหนคะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 มิ.ย. 07, 10:56

เป็นของเก่าที่ทางทีมวิชาการร่วมกับสมาชิกเรือนไทยในบอร์ดเก่าคิดทำไว้ครับ โดยจัดชั้นจำนวนโพสต์ตามชื่อลิงมีฤทธิ์ในเรื่องรามเกียรติ์ครับ

อันดับแรกคือ อสุรผัด ซึ่งเป็นอย่างไรนั้น คุณศิษย์มารบูรพาลองค้นใน google แล้วเอามาเล่าให้ฟังกันบ้างก็น่าจะดีนะครับ

ส่วนอันดับต่อๆไปนั้นคุณศิษย์มารบูรพาลองสังเกตดูเองดีไหมครับ  ยิ้มเท่ห์

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 มิ.ย. 07, 11:26

อสุรผัด เป็นบุตรของหนุมานกับนางเบญกาย  มีหน้าเป็นลิง แต่ศีรษะและตัวเป็นยักษ์ กายสีเหลืองเลื่อมๆ  เมื่อพิเภกซี่งเป็นตา ถูกท้าวจักรวรรดิ กับนางไพนาสุริยวงศ์จับไปขังไว้ อสุรผัดจึงหนีมาหาหนุมาน เล่าเรื่องราวให้ฟัง พระราม
จึงโปรดให้พระพรต กับพระสัตรุต ยกกองทัพไปปราบ  ซึ่งเป็นการทำศึกกับกรุงลงกาครั้งที่สอง  เมื่อเสร็จศึกแล้ว พระรามได้แต่งตั้งให้อสุรผัดมีตำแหน่ง เป็นพระยามารนุราชมหาอุปราชแห่งกรุงลงกา
 ส่วนตัวของอ.เทาชมพู มีตำแหน่งหนุมาน แล้วกก็คุณ Crazy Horse มีตำแหน่งเป็นองคต
.... ตามความคิดนะครับ คงเป็นตามสายหรือป่าว เพราะถ้าจะนับ จะมีลิงที่เป็นตัวหลัก ๆ (ต้นตระกูลของลิงมีฤทธิ์) ก้อจะมี หนุมาน (บุตรพระพาย+นางกาลอัจนา) สุครีพ(บุตรพระอาทิตย์+นางกาลอัจนา) พาลี (บุตรพระอินทร์+นางกาลอัจนา) แล้วก้อ นิลพัท (บุตรพระกาฬ) .........
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 มิ.ย. 07, 11:39

จะว่าไปไม่เชิงว่าเป็นตำแหน่งหรอกครับ

เป็นเพียงเครื่องมือช่วยในการสังเกตว่าสมาชิกท่านนั้นๆโพสต์ข้อความเข้ามามากน้อยเพียงใดแล้ว

ในขณะที่ชื่อที่เลือกขึ้นมาใช้ หวังว่าจะสะกิดใจให้เราๆท่านๆหันมาสนใจเรื่องไทยๆอย่างนี้บ้าง

วันดีคืนดี เรารู้จักพญาลิงเหล่านี้ทุกตัวแล้ว จะหาชื่อกลุ่มใหม่ๆมาเปลี่ยนบรรยากาศบ้างครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 มิ.ย. 07, 11:54

คร้าบผม .....ก็แค่สงสัยอ่ะครับ ความรู้แค่หางอึ่ง พยายามเก็บ(ชั่วโมงบิน)ความรู้ต่าง ๆ ที่บรรดาผู้ที่มีความรู้ บนเรือนไทยแห่งนี้ แลกเปลี่ยนความรู้ เสนอแนะ เรื่องราว ประวัติศาสตร์ ของไทย รวมถึงขนบธรรมเนียมประเพณี ได้ความรู้จากเรือนไทยหลังนี้ไปได้มากโข ....
....
.... คิดเล่น ๆ นะครับ นึกว่ามีการจัดอันดับ การเข้าออก การตอบ การตั้งกระทู้ ของแต่ละสมาชิก จากลิงตัวน้อยจนเป็นพญาลิงผู้มีฤทธิ์ธานุภาพ  แลบลิ้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 มิ.ย. 07, 12:20

อ๋อ ชื่อพวกนี้เอง
แล้วคำว่า  เจ้าหน้าที่ธุรการ ภารโรง เป็นการจัดอันดับแบบไหนคะ คุณ CH  ติดมาจากห้องอื่นๆของวิชาการหรือเปล่า
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 มิ.ย. 07, 12:27

อันนั้นเป็นข้อความส่วนตัวที่สมาชิกใส่เองครับ

cannavaro
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 มิ.ย. 07, 14:53

แล้ว อสุรผัด อย่างผมถ้าถาม-ตอบในกระทู้บ่อยๆ จะได้เลื่นชั้นเป็นอะไรต่อครับ
aha_s
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

มหาวิทยาลัยราชภัฏธนบุรี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 19 ก.ค. 07, 00:54

อย่างนี้ อสุรผัดอย่างผมก็ต้องถามตอบบ่อยๆจะได้เลื่อนชั้นสิครับ อิอิ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 19 ก.ค. 07, 10:04

:Pแวะมาดูกระทู้ของตัวเองอ่ะครับ เสียตรงที่ใส่รูปไม่เป็นเนี้ยอ่ะครับ ผู้รู้วานสอนหน่อยน๊าขอรับ
agree
ชมพูพาน
ตอบ: 114

แสงสว่างเสมอด้วยปัญญาไม่มี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 26 ส.ค. 07, 19:17

ขอถามอะไรหน่อยนะครับ ผมเปิดไปดูกระทู้หลัง ๆ บุคคลภายนอกตั้งกระทู้และแสดงความคิดเห็นได้ แต่ขณะนี้ไม่มีบุคคลภายนอกสามารถตอบกระทู้และตั้งกระทู้เลย ทำไมถึงไม่ได้หรือครับ ช่วยแสดงเหตุผลด้วยครับ  ขยิบตา

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 26 ส.ค. 07, 21:20

กระทู้เก่าๆนั้นเป็นช่วงที่บอร์ดเรือนไทยใช้ระบบเดียวกับบอร์ดของวิชาการ.คอมครับ

บอร์ดวิชาการเป็นบอร์ดเปิดที่ให้โอกาสน้องๆได้เข้ามาโพสต์พูดคุยกัน แต่หลายคนที่เข้ามาก็ไม่เคารพกติกาสังคม โพสต์โฆษณาเลอะเทอะบ้าง โพสต์ก่อกวนบ้าง ฯลฯ เป็นภาระให้ทีมงานต้องตามลบกันอย่างเหน็ดเหนื่อย

บอร์ดเรือนไทยนี้ไม่มีผู้ดูแลที่เป็นพนักงานประจำ ดูแลกันเท่าที่เวลาจะอำนวย จะมานั่งลบคคห.ที่มีปัญหาก็คงไม่ไหว จึงต้องให้ผู้สนใจจะเข้ามาพูดคุยสละเวลาเล็กน้อยในขั้นตอนการสมัครสมาชิกเพื่อลดภาระของภารโรงอย่างผมครับ

ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วย

agree
ชมพูพาน
ตอบ: 114

แสงสว่างเสมอด้วยปัญญาไม่มี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 03 ก.ย. 07, 17:30

แขกเรือน คืออะไรหรือครับ  ฮืม

Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them.
บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 03 ก.ย. 07, 17:54

เป็นการแบ่งกลุ่มเพื่อจัดการระบบของเว็บบอร์ด
ไม่มีผลกับสมาชิกทั่วไปครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์