เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9110 ช่วยถอดความให้หน่อยคคับ เรื่องอิเหนา ตอนศึกกะหมังกุหนิง
lnwAres
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 07 มิ.ย. 07, 21:05

มาจะกล่าวบทไป           ถึงสุหรานากงเรืองศรี
กับเสนากาหลังบุรี                ยกพลมนตรีรีบมา
แรมร้อนนอนป่าสิบห้าวัน        ก็ลุถึงเขตขัณณ์ดาหา
ได้ข่าวปัจจามิตรติดพารา       ก็เร่งยกโยธาเข้ากรุงไกร
     ครั้นถึงกึ่งกลางพระนคร    จึงให้หยุดพลนิกรน้อยใหญ่
แล้วชวนตำมะหงงคลาไคล     เข้าไปที่เฝ้าพระผ่านฟ้า
     เมื่อนั้น                         พระองค์ทรงพิภพดาหา
เห็นสุหรานากงพระนัดดา       กับเสนากาหลังบุรี
จึงมีบัญชาปราศรัย               เราขอบใจอนุชาทั้งสองศรี
ให้ยกมาช่วยต่อตี                 ก็เห็นชอบท่วงทีดีนัก
แต่การศึกครั้งนี้ไม่ควรเป็น      เกิดเข็ญเพราะลูกอัปลักษณ์
จะมีคู่ผู้ชายก็ไม่รัก                จึงหักให้สาสมใจ
อันองค์พระบรมเชษฐา           เห็นจะให้ใครมาหรือหาไม่
เจ้ามาในทางพนาลัย             ยังได้ข่าวบ้างหรือนัดดา
     เมื่อนั้น                         สุหรานากงวงศา
ก้มเกล้าทูลสนองพระบัญชา    ข้ามาแจ้งข่าวที่กลางคัน
พระปิ่นภพกุเรปันธานี            ให้กะหรัดตะปานีเป็นทัพขัน
ยกจากเวียงชัยได้หลายวัน      บรรจบกันกับระเด่นมนตรีมา
     เมื่อนั้น                         พระองค์ทรงพิภพดาหา
ฟังสุหรานากงนัดดา              จึงมีบัญชาว่าไป
อันกะหรัดตะปาตีจะมาช่วย     พอจะเห็นจริงด้วยไม่สงสัย
แต่อิเหนาเขาจะมาทำไม        ผิดไปเจ้าอย่าเจรจา
พระเชษฐาให้สารไปกี่ครั้ง       เขายังไม่จากหมันหยา
จนสลัดตัดการวิวาห์              ศึกติดพาราก็เพราะใคร
เห็นจะรักเมียยิ่งกว่าญาติ        ไหนจะคลาดจากเมืองหมันหยาได้
ถึงมาตรจะมาก็จำใจ              ด้วยกลัวภัยพระราชบิดา
เราอย่าคอยเขาเลยนะหลานรัก ก้มพักตร์รบศึกไปดีกว่า
แต่ว่าวันนี้เจ้าเหนื่อยมา          จนไปพักโยธาให้สำราญ
     เมื่อนั้น                          สุหรานากงใจหาญ
ก้มเกล้าสนองพจมาน            อันการสงครามครั้งนี้
จะขอเอาเมืองขึ้นบรรดามา      กับโยธาสิงหัดส่าหรี
ยกออกโรมรันประจัญตี           ดูทีฝีมือปัจจามิตร

ช่วยผมหน่อยนะคับ ผมไม่ฉลาดอ่า  ขอบคุณสำหรับคนที่ช่วย
เมลผมนะ pat_ba_3@hotmail.com
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 มิ.ย. 07, 22:01

การบ้านของคุณ คุณก็น่าจะหัดทำเองนะคะ   พยายามแล้วแต่ติดขัดตรงไหนค่อยถามทีละจุดก็ได้  จะตอบให้
แต่ตัวเอง ไม่ทำเลย   เอาเวลาที่ควรจะหัดทำมาเปิดเน็ต ใช้คนอื่นทำให้   เพื่อจะเอาคะแนนของตัวเอง   เป็นเรื่องไม่ถูกต้อง ฝึกนิสัยมักง่ายและไม่ซื่อตรงในการเรียน
ขอบอกไว้ ณ ที่นี้เลยว่า ถ้ามีคำถามใช้ให้ทำการบ้านแบบนี้เข้ามาอีก  ก็จะลบทิ้ง 
หน้า: [1]
  พิมพ์