เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 39123 ช่วยถอดคำประพันธ์ ของเห่ชมปลา ด่วนเลยค่ะ
linly13
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 29 พ.ค. 07, 09:48

ช้าลวะเห่
พิศพรรณปลาว่ายเคล้า    คิดถึงเจ้าเศร้าอารมณ์ 
มัศยายังรู้ชม    สมสาใจไม่พามา 
นวลจันทร์เป็นนวลจริง    เจ้างามพริ้งยิ่งนวลปลา
คางเบือนเบือนหน้ามา    ไม่งามเท่าเจ้าเบือนชาย 
เพียนทองงามดั่งทอง    ไม่เหมือนน้องห่มตาดพราย 
กระแหแหนห่างชาย    ดังสายสวาทคลาดจากสม 
ทรงแปลง
แก้มช้ำช้ำใครต้อง    อันแก้มน้องช้ำเพราะชม 
ปลาทุกทุกข์อกกรม    เหมือนทุกข์พี่ที่จากนาง ฯ 
มูละเห่
น้ำเงินคือเงินยวง    ขาวพรายช่วงสีสำอาง 
ไม่เทียบเปรียบโฉมนาง    งามเรืองเรื่อเนื้อสองสี 
ปลากรายว่ายเคียงคู่    เคล้ากันอยู่ดูงามดี 
แต่นางห่างเหินพี่    เห็นปลาเค้าเศร้าใจจร 
ทรงแทรก 5 บท
หางไก่ว่ายแหวกว่าย    หางไก่คล้ายไม่มีหงอน 
คิดอนงค์องค์เอวอร    ผมประบ่าอ่าเอี่ยมไร 
ปลาสร้อยล่องลอยชล    ว่ายเวียนวนปนกันไป
เหมือนสร้อยทรงทรามวัย    ไม่เห็นเจ้าเศร้าบ่วาย 
เนื้ออ่อนอ่อนแต่ชื่อ    เนื้อน้องฤาอ่อนทั้งกาย 
ใครต้องข้องจิตต์ชาย   ไม่วายนึกตรึกตรึงทรวง
ปลาเสือเหลือที่ตา    เลื่อมแหลมกว่าปลาทั้งปวง
เหมือนตาสุดาดวง   ดูแหลมล้ำขำเพราะคม 
แมลงภู่คู่เคียงว่าย    เห็นคล้ายคล้ายน่าเชยชม
คิดความยามเมื่อสม    สนิทเคล้าเจ้าเอวบาง 
หวีเกศเพศชื่อปลา    คิดสุดาอ่าองค์นางี
หวีเกล้าเจ้าสระสาง    เส้นเกศสรวยรวยกลิ่นหอม 
ชะแวงแฝงฝั่งแนบ    ชะวาดแอบแปลบปนปลอม
เหมือนพี่แนบแอบถนอม   จอมสวาทนาฎบังอร
พิศดูหมู่มัจฉา   ว่ายแหวกมาในสาคร
cannavaro
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 พ.ค. 07, 13:28

ไม่ยากนี่ครับ ลองทำดูก่อนแล้วค่อยมาถามจะดีกว่ามั้ยครับ

เอาการบ้านมาให้คนอื่นทำที่นี่ระวังจะโดนเอ็ดนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 พ.ค. 07, 14:21

ลองตอบเองดีกว่าค่ะ   ผิดถูกยังไงจะแก้ให้   เพราะภาษาไทยของเราเองแท้ๆ ไม่น่าจะยากเกินความสามารถ
natch
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ทำของให้สวยและดี

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 พ.ค. 07, 15:41

ก่อนอื่น ช่วย.... ด่วนเลยค่ะ... คิดว่ารูปแบบของภาษาที่ใช้ไม่ชวนให้เอื้อเอ็นดูที่จะตอบเลยนะเนี่ย

แล้วการบ้านก็ควรทำเอง สงสัยจุดไหนก็หาวิธี หาไม่ได้ก็ค่อยขอความช่วยเหลือ ทำแบบนี้จนติด ชีวิตอาจจะลำบากได้นะคะ

แล้วจริงๆ ภาษามันก็ใช้เซ็นส์น่ะค่ะ บทกลอนก็เหมือนๆกันในนิราศ เห็นสถานที่ เห็นปลา เห็นขนมเครื่องคาวหวาน ก็เตือนใจให้คิดไปถึงคนรัก

สังเกตดูสิคะ ว่าเป็นแบบนั้นหรือเปล่า เห็นปลาแล้วนึกถึงอะไร ส่วนใหญ่ก็เดาง่าย คำพ้องเสียงธรรมดา ตัวอย่างเช่น นวลจันทร์เป็นนวลจริง เจ้างามพริ้งยิ่งนวลปลา

ง่ายมากเลย ทำเองซะนะจ๊ะ ขอแช่งให้ตกถ้าไม่ทำเอง โอมเพี้ยง เราไม่เอ็ด เราแช่ง...

ถ้าเด็กเกิดหนึ่งคน ปลูกต้นไม้อีกหนึ่งต้น ก็คงจะดี...
linly13
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 พ.ค. 07, 19:00

นี่ ถ้าไม่ช่วยก็อย่ามาว่า ถ้าแปลได้ก็แปลไปนานแล้ว มันเป็นงานกลุ่ม แล้วไม่มีเพื่อนคนไหนช่วยสักคน มีการบ้านอีกเป็นตั้ง ทำไม่ทันแล้ว
อีกอย่างนะ เราก็ไม่ได้อยากจะเลือกชมปลานักหรอก คนที่มันเลือกนั้นมันไม่ยอมทำ ใครจะไปตรัสรู้ น้ำเงินคือเงินยวง ก็รู้ว่า น้ำเงินคือปลาเนื้ออ่อนชนิดหนึ่ง เงินยวงก็คือ สีดังสีเงินที่อยู่ในเบ้า ใครมันจะไปแปลออก อีกอย่างนะ เราไม่เก่งไทย ถ้าเป็น จีนหรืออังกฤษนี่จะไม่ขอให้ช่วยเลย แล้วแมร่งแช่งคนอื่น  ถ้าไม่ช่วยก็กรุณาไปไกลๆ  ขอบคุณ จะไม่มาอีกแล้วเว็บบ้าๆ นี้ ขอให้ช่วยแล้วก็กรุณาช่วยหน่อยไม่ได้ มาแช่งมาด่ากันฉอดๆๆ งี่เง่าสิ้นดี
linly13
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 พ.ค. 07, 19:15

ภาษามันก็ใช้เซ็นส์น่ะค่ะ บทกลอนก็เหมือนๆกันในนิราศ เห็นสถานที่ เห็นปลา เห็นขนมเครื่องคาวหวาน ก็เตือนใจให้คิดไปถึงคนรัก

สังเกตดูสิคะ ว่าเป็นแบบนั้นหรือเปล่า เห็นปลาแล้วนึกถึงอะไร   -แหวะ รู้ตั้งนานแล้ว ไม่อยากจะsaid ช่างมันเถอะ เรามันโชคร้ายเองที่โดนให้อยู่กับบุคคลต่างๆ ที่ไม่เอาการเอางาน เราก็ต้องทำคนเดียว ครูว่าก็คงต้องว่าเราคนเดียวเพราะเราเป็นหัวหน้า ขอบคุณสำหรับคำแช่งคำด่า ถ้าเป็นชมไม้ เราก็จะไม่ถามเรย นี่เราไม่ได้เราเรยถาม มาว่ากันอย่างนี้ ทำให้ยิ่งเกลียด ภาษาไทย ขอบคุณที่ทำให้เรายิ่งเกลียดความเป็นไทย มีแต่คนไร้น้ำใจ มีแต่คนแช่ง  ขอบอกตรงๆว่า โคตรงี่เง่าของงี่เง่าเรย
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 พ.ค. 07, 21:22

มีแต่คนแช่ง?

ใครบ้างครับ?

ผมคิดว่าถ้าที่คุณ natch แช่งให้ตกถ้าไม่ทำรายงานเอง ความจริงไม่ต้องแช่งก็ได้ครับ เพราะคุณจะสอบผ่านได้อย่างไรถ้าไม่มีความรู้
หรือถ้าคุณได้ทำงานเอง คำแช่งก็ไม่เห็นมีผลอะไร ที่สำคัญถ้าได้ฝึกฝนตัวเองโดยทำรายงานนี้แล้ว เป็นผม ใครแช่งก็ไม่กลัวครับ มีความรู้อยู่กับตัวจะกลัวอะไร

หรือคุณไม่คิดจะทำเองอย่างแน่นอนถึงได้เดือดร้อนใจ?

ที่ว่าคุณไม่เก่งภาษาไทย คุณไม่ลองทบทวนดูหรือว่าคุณได้พยายามมากแค่ไหนกับภาษาไทย เมื่อไม่พยายามก็คงเก่งยากนะครับ

ที่สำคัญคุณมา "ขอ" ความช่วยเหลือนะครับ ถ้าไม่ได้รับสิ่งที่ขอคุณไม่มีสิทธิ์โกรธ ยิ่งใช้คำหยาบคายแบบนี้ คุณต้องทบทวนตัวเองดูว่าจะโตขึ้นเป็นคนประเภทไหน

กลับตัวกลับใจสังคมยังให้อภัยครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 พ.ค. 07, 22:36

เพิ่งกลับจากงานด่วนที่ต่างจังหวัดเป็นวันแรก
ว่าจะแวะเข้ามากราบอาจารย์หลายๆท่านในบอร์ดเสียหน่อย
ก็ต้องเจอเรื่องแบบนี้กันอีกแล้วหรือ

เหนื่อยแทนอาจารย์ครับ

ปล. อาจารย์ครับ ตั้งแต่นี้นายติบอขอปฏิญาณตนว่าจะไม่หายแวบหายวับไปราชการลับที่ไหนอีก
จะเข้ามาตรวจตรากระทู้อยู่ทุกวันครับพ๊ม
admin
เทพารักษ์
มัจฉานุ
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 มิ.ย. 07, 10:24

ขอปิดกระทู้นี้ ไม่รับความคิดเห็นเพิ่มเติม ไม่มีประเด็นที่จะคุยกันต่อแล้วครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์